Main Menu

อาการระบบไฟแบบนี้ ใครเป็นบ้างครับ

เริ่มโดย pikky_team, พฤศจิกายน 25, 2014, 11:49:56 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pikky_team

อาการผิดปกติที่สังเกตุได้คือ เวลาขี่ตอนกลางคืนเปิดไฟหน้าไฟต่ำ มันก็จะสลัวๆของมันตามปกติ แต่พอเรากำเบรค หรือเปิดไฟเลี้ยว หรือบีบแตร ไฟหน้ามันจะสว่างขึ้นมาอีกนิดนึง แบบนี้ใครเคยเป็นกันบ้างใหมครับ มันมีอุปกรณ์ตัวไหนเสื่อมสภาพหรือปล่าวครับ
เพิ่งล้างรถไปเมื่อวันอาทิตย์ แล้วมันก็เป็นเลย ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับน้ำเข้าไปในระบบไฟหรือปล่าวนะครับ แบตเตอรี่ก็มีไฟปกติ
ปล.เป็นรถ victor M ตัวที่มีกล่องเล็กใต้ถังน้ำมันนะ

geenee

สวิซต์ไฟเลี้ยวครับน่าจะมีสายขาดหรือเกือบขาดครับ

pikky_team

ขอบคุณครับ เดี๋ยววันหยุดลองไล่ดู ยังไงจะมาแจ้งผลครับ

aoaaued

อ้างจาก: pikky_team เมื่อ พฤศจิกายน 25, 2014, 11:49:56 หลังเที่ยง
อาการผิดปกติที่สังเกตุได้คือ เวลาขี่ตอนกลางคืนเปิดไฟหน้าไฟต่ำ มันก็จะสลัวๆของมันตามปกติ แต่พอเรากำเบรค หรือเปิดไฟเลี้ยว หรือบีบแตร ไฟหน้ามันจะสว่างขึ้นมาอีกนิดนึง แบบนี้ใครเคยเป็นกันบ้างใหมครับ มันมีอุปกรณ์ตัวไหนเสื่อมสภาพหรือปล่าวครับ
เพิ่งล้างรถไปเมื่อวันอาทิตย์ แล้วมันก็เป็นเลย ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับน้ำเข้าไปในระบบไฟหรือปล่าวนะครับ แบตเตอรี่ก็มีไฟปกติ
ปล.เป็นรถ victor M ตัวที่มีกล่องเล็กใต้ถังน้ำมันนะ

เดาเอาว่า แบตเก็บประจุไฟไม่ดี เพราะผมเคยเป็นแบบนี้แล้วเปลี่ยนแบตใหม่ อาการอย่างว่าหายไป
ปล.รถผมที่ว่าเป็นNSR ครับ มันฮอนด้าอาจไม่เหมือนคาวาก็ได้ครับ

lettuce

แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

lordomo

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ พฤศจิกายน 26, 2014, 08:35:22 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: pikky_team เมื่อ พฤศจิกายน 25, 2014, 11:49:56 หลังเที่ยง

เดาเอาว่า แบตเก็บประจุไฟไม่ดี เพราะผมเคยเป็นแบบนี้แล้วเปลี่ยนแบตใหม่ อาการอย่างว่าหายไป
ปล.รถผมที่ว่าเป็นNSR ครับ มันฮอนด้าอาจไม่เหมือนคาวาก็ได้ครับ
npro ของผมก็เป็นเหมือนกันครับช่วงนี้ แบตอ่อนครับ กำเบรคแล้วไฟหน้าสว่างขึ้นมานิดนึงแล้วก็วูบลงไปเท่าเดิม ยังไม่ได้เปลี่ยนแบตเลยครับ แผ่นชาร์จรถผมเสื่ยรึเปล่าก็ยังไม่รู้เลยครับ
รถอะไรหว่า?

ASENAL

kookkai

น่าจะเป็นอาการของกราวด์ไฟหน้าไม่ค่อยดีมากกว่าแบตเสื่อมคุณบอกว่าพอกำเบรคไฟหน้าสว่างขึ้นมาอีกนิดนึงหมายความว่ากราวด์ไฟหน้าไปลงที่ไฟเบรคด้วยคือไปเพิ่มกราวด์ให้ไฟหน้าน่ะแหละครับวิธีแก้คือเช็คสายกราวด์ขั้วไฟหน้าใหม่  เพราะถ้าแบตเสื่อมเวลาบีบเบรคไฟหน้ามันต้องหรี่ลงครับท่าน