Main Menu

เรื่องฝาสูบ Dash

เริ่มโดย TAR@DashRacing Chanthaburi, สิงหาคม 15, 2014, 06:33:17 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

TAR@DashRacing Chanthaburi

#คือช่วงบ่ายของวันนี้น้องชายผมได้เอาแดชไปขี่อ่าครับ :o
ขี่ไปอยู่ดีๆน้ำพุ้งออกมาจากหม้อน้ำแล้วสตาร์ดไม่ติด
ลองถอดหัวเทียนดูแล้วสตาร์ดน้ำพุ้งเลยครับพี่น้อง :P

อาการแบบนี้เป้นที่ฝาสูบโก่ง+กับประเก็บรั่วฝาสูบโก่ง+กับประเก็บรั่วใใช่ช่ไหมครับ

แล้วถ้าจะทำเป้น โอริ่ง มันจะทนไหมครับ เห็นเขาว่าโอริ่งขาดง่ายและบ่อยรถลูกVR STD ครับผม  :o
ตอนนี้ใช้ประเก็บฝาสูบคาร์บอนอยู่ครับ หนาพอสมควร  :-*
(ใช้ประเก็บปกติบางๆไม่ได้ น้ำพุ้งตลอด) ::)

Franesae

1.ตรวจสอบว่าฝาสูบโก่งหรือไม่ ถ้าโก่งก็เอาไปปาดให้เรียบ
2.ตรวจว่าหัวเสื้อสูบผุหรือไม่ถ้าผุเอาไปเชื่มซ่อม แต่ปกติไม่ค่อยผุครับ
3.เปลี่ยนปะเก็น
4.เวลาประกอบทากาวด้วยครับ จะใช้กาวทีบลอนหรือกาวโตโยต้าก็ได้ ทาแค่บาง ๆ เป็นแผ่นฟิล์มนะครับ
นาย เทพรัตน์   จันทะโส
ธนาคารกสิกรไทย สาขา หนองฉาง จ.อุทัยธานี
เลขที่บัญชี  216-2-35949-8
โทร 086-8182530   087-7476595

aoaaued

รถแดชแต่ก่อนผมใช้โอริง อัดยาวๆโอริงก็ระเบิดทุกที  เลยเลิกใช้กลับมาใช้ปะเก็นต์อย่างเดิม สำคัญคือขอให้ฝาสูบชั่วร์ไม่โก่ง ไม่มีรั่วครับ

ถ้าฝาโก่งไม่มาก แก้เองก็ได้ไม่ต้องให้โรงกลึงปาด ใช้กระดาษทรายน้ำเบอร์ซํก150วางบนกระจกแผนเรียบ(หนาได้ยิ่งดี)แล้วบรรจงขัดให้เรียบทั่ว ก็ใช้ได้  ส่วนปะเก็นต์ ถ้าเเป็นสังกะสี หากจะจะนำมาใช้อีกก็ได้ ใช้สีสเปร์พ่นทั้งสองด้านพอประมาณอย่าให้หนานัก สีแห้งก็ใส่ไม่มีรั่วครับ 

ข้อแนนำ ที่สำคัญกาอัดฝาสูบแค่พอตึงๆมือ ไม่ต้องอัดสุดแรงเกิด ฝาจะโก่ง และไม่ควรทาน้ำยาอะไร เช่นทรีบรอล์ กาวแดง กาวหัวคนป่า ฯลฯ เพราะเวลาซ่อมครั้งต่อไปทำความสะอาดเหนื่อย หากทามากไป มัดหลุดเข้าไปตันในหมํอน้ำอีก    ลองทำดูครับ

TAR@DashRacing Chanthaburi

#ขอบคุณที่ให้คำแนะน้ำครับผม
ตอนนี้ก็เอาไปปาด 0.5 มิล ขยายเบ้าเป้น 59 มิล วัดซีซีเป็น 15 ซีซี ละครับ
รอบๆเบ้า เรียบดีครับ มีเป็นรอยร่องผุตรงช่องน้ำผ่านครับ
ตอนนี้ผมก็ใช้ประเก็นคาร์บอน+กาวบอนนิดหน่อยครับ

อันนี้ก็ไม่แน่ใจว่าอยู่ไหมเพราะมีการเกิดรอยผุช่องน้ำผ่าน แต่ตอนนี้ยังขี่ปกติอยู่ครับ ไม่มีการโอเว่อร์ฮีทเหมือนครั้งแรก

ถ้าไม่ติดว่าใส่ฝาสูบไปแล้ว จะถ่ายภาพให้เห็นชัดๆเลยครับ
ประเด็นคือขี้เกลียดถอด 555.