Main Menu

ทำเครื่องที่บ้านเอง ใช้ปั๊มลมแบบไหนดีครับ

เริ่มโดย storm, กรกฎาคม 05, 2014, 11:57:55 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

storm

จะผ่าเครื่องครับ แต่นึกได้ว่าต้องมีลมเป่าทำความสะอาดชิ้นส่วนด้วย ทำเองที่บ้าน ทำไงดีครับเนี่ย ไม่ต้องเป่าได้ไม๊  :P หรือมีรุ่นไหนคุณภาพดีราคาไม่แพงเหมาะสร้างไว้ที่บ้านซักเครื่อง ช่วยแนะนำหน่อยครับผม
ขอบคุณครับ :o
บ้านพอน อ.ถลาง จ.ภูเก็ต

storm

phu4123

ผ่าเครื่อง มีบล็อกลม ทุ่นแรงได้มากครับ บางชิ้นต้องใช้เครื่องมือเฉพาะก็ไม่ต้องใช้ อย่างชุดครัช  บล็อกลมยิงออกได้เลย
เล็ก หรือใหญ่แล้วแต่งบ  (แต่ผมชอบ90 ลิตร PUMA P2L หมื่นกว่า ร้านซ่อมส่วนมากใช้ตัวนี้)แนะนำแบบใช้มอเตอร์  แบบโรตารี่เสียงดังมาก รบกวนชาวบ้านครับ 

DEDOR

ผมซื้อมือ 2 มาครับ  1500  ไอ้ที่เค้าแถมมากับรถไถนั่งขับน่ะครับ  พอดีลมมันแรงไม่พอเป่ากรองรถเค้า  ผมเลยขอซื้อต่อมา  ก็พอใช้ได้ครับ  ไม่ใช่ช่างมืออาชีพเลยคิดว่าเอาแค่พอใช้งานได้ก็พอครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

storm

อ้างจาก: phu4123 เมื่อ กรกฎาคม 06, 2014, 06:48:35 ก่อนเที่ยง
ผ่าเครื่อง มีบล็อกลม ทุ่นแรงได้มากครับ บางชิ้นต้องใช้เครื่องมือเฉพาะก็ไม่ต้องใช้ อย่างชุดครัช  บล็อกลมยิงออกได้เลย
เล็ก หรือใหญ่แล้วแต่งบ  (แต่ผมชอบ90 ลิตร PUMA P2L หมื่นกว่า ร้านซ่อมส่วนมากใช้ตัวนี้)แนะนำแบบใช้มอเตอร์  แบบโรตารี่เสียงดังมาก รบกวนชาวบ้านครับ 

กะว่าให้งานนี้เสร็จก่อนน่ะครับพี่ จะค่อยๆสร้างเครื่องมือเพราะมีรถรอผมทำอีก2-3คันเลยครับที่บ้าน

storm

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ กรกฎาคม 06, 2014, 08:09:37 ก่อนเที่ยง
ผมซื้อมือ 2 มาครับ  1500  ไอ้ที่เค้าแถมมากับรถไถนั่งขับน่ะครับ  พอดีลมมันแรงไม่พอเป่ากรองรถเค้า  ผมเลยขอซื้อต่อมา  ก็พอใช้ได้ครับ  ไม่ใช่ช่างมืออาชีพเลยคิดว่าเอาแค่พอใช้งานได้ก็พอครับ

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ กรกฎาคม 06, 2014, 08:09:37 ก่อนเที่ยง
ผมซื้อมือ 2 มาครับ  1500  ไอ้ที่เค้าแถมมากับรถไถนั่งขับน่ะครับ  พอดีลมมันแรงไม่พอเป่ากรองรถเค้า  ผมเลยขอซื้อต่อมา  ก็พอใช้ได้ครับ  ไม่ใช่ช่างมืออาชีพเลยคิดว่าเอาแค่พอใช้งานได้ก็พอครับ

คงต้องหามือสองอย่างท่านด้อว่าครับ ผมขอบคุณมากสำหรับความรู้เรื่องการผ่าเครื่องNPROที่ท่านเคยลงไว้เมื่อ2-3ปีก่อน เป็นประโยชน์กับผมมาก

piohm

เอ็น ฯ  ของท่าน storm สวยไม่เบานะครับ
ผมเคย ผ่าเครื่องแรกๆก้ไม่มีปั๊มลมครับ  ก้ทำได้
แต่บางอุปกรณ์ ต้องใช้ลมเป่าไล่   สุดท้ายก้ได้มือ 2 มา

storm

อ้างจาก: piohm เมื่อ กรกฎาคม 06, 2014, 11:58:42 ก่อนเที่ยง
เอ็น ฯ  ของท่าน storm สวยไม่เบานะครับ
ผมเคย ผ่าเครื่องแรกๆก้ไม่มีปั๊มลมครับ  ก้ทำได้
แต่บางอุปกรณ์ ต้องใช้ลมเป่าไล่   สุดท้ายก้ได้มือ 2 มา

ขอบคุณครับท่านpiohm ผมคงต้องหามือสองตามที่เพื่อนๆแนะนำแล้วละครับ

RELAXER

นอกเรื่องนิดนะครับ ถ้าเอาเป็นบล็อกยิง บล็อกยิงไฟฟ้าก็ใช้สะดวกดีนะครับ แรงก็เหลืออยู่แล้วไม่ต้องค่อยเปิดปั้มลมด้วย

แต่สุดท้ายก็แล้วแต่ชอบเลยครับปั้มลมก็ใช้งานได้หลากหลาย
***  แค่ LS อยากมี วาว SUPER KIPS  ***

storm

อ้างจาก: RELAXER เมื่อ กรกฎาคม 06, 2014, 01:22:16 หลังเที่ยง

นอกเรื่องนิดนะครับ ถ้าเอาเป็นบล็อกยิง บล็อกยิงไฟฟ้าก็ใช้สะดวกดีนะครับ แรงก็เหลืออยู่แล้วไม่ต้องค่อยเปิดปั้มลมด้วย

แต่สุดท้ายก็แล้วแต่ชอบเลยครับปั้มลมก็ใช้งานได้หลากหลาย

บล็อคยิงนี่ผมไม่กล้าใช้ครับ ใช้ไม่เป็นกลัวน๊อตพัง ปั๊มลมจะหามาเพื่อเป่าทำความสะอาดกับเติมลมน่ะครับ

SIRI

:(ส่วนตัวผมคิดว่า มือ2ก็ใช้ได้ครับ แต่ขนาดกลางๆจะเหมาะกว่า ที่ผมใช้อยู่เป็นตัวเล็ก(1/4แรง)ลมหมดเร็วครับ เป่าพวกชิ้นส่วนต่างๆยังไม่สะอาดพอ ลมก็ไม่แรงเท่าที่ต้องการ ถามว่าพ่นสีได้มั้ย ได้ครับ แต่พอลมอ่อนก็ต้องรอปั้มอีกครับ(แต่ก็ทนใช้มาเป็น10ปี) ไม่ค่อยสะดวก เลยตัดสินใจซื้อใหม่ครับเอาPUMA 2แรงเลยเผื่ออุปกรณ์อื่นๆที่จะตามมา... เพราะเราต้องใช้มันตลอด... หากพอมีเงินซื้อครั้งเดียวใช้ได้นานๆ  :D

125cc.Only

แนะนำปั้มลมลูกสูบ ทนทาน ช้าแต่มั่นคง เอา2สูบขึ้นไป หามือ2ก็ได้สบายกระเป๋าหน่อย การเลือกให้ความสำคัญกะปั้มและถัง มอเตอร์คือเรื่องรอง
และถ้าจะซื้อก็80-90ลิตรขึ้นไปเลย เผื่อวันหน้าทำสีอีก  จะได้ไม่ต้องซื้อหลายรอบ
ถึงลิตรต่ำๆจะพอทำสีได้ แต่ก็จะรำคาญอีกที่ปั้มบ่อย

storm

อ้างจาก: SIRI เมื่อ กรกฎาคม 06, 2014, 02:15:00 หลังเที่ยง
:(ส่วนตัวผมคิดว่า มือ2ก็ใช้ได้ครับ แต่ขนาดกลางๆจะเหมาะกว่า ที่ผมใช้อยู่เป็นตัวเล็ก(1/4แรง)ลมหมดเร็วครับ เป่าพวกชิ้นส่วนต่างๆยังไม่สะอาดพอ ลมก็ไม่แรงเท่าที่ต้องการ ถามว่าพ่นสีได้มั้ย ได้ครับ แต่พอลมอ่อนก็ต้องรอปั้มอีกครับ(แต่ก็ทนใช้มาเป็น10ปี) ไม่ค่อยสะดวก เลยตัดสินใจซื้อใหม่ครับเอาPUMA 2แรงเลยเผื่ออุปกรณ์อื่นๆที่จะตามมา... เพราะเราต้องใช้มันตลอด... หากพอมีเงินซื้อครั้งเดียวใช้ได้นานๆ  :D
อ้างจาก: 150CC.only เมื่อ กรกฎาคม 06, 2014, 04:34:21 หลังเที่ยง
แนะนำปั้มลมลูกสูบ ทนทาน ช้าแต่มั่นคง เอา2สูบขึ้นไป หามือ2ก็ได้สบายกระเป๋าหน่อย การเลือกให้ความสำคัญกะปั้มและถัง มอเตอร์คือเรื่องรอง
และถ้าจะซื้อก็80-90ลิตรขึ้นไปเลย เผื่อวันหน้าทำสีอีก  จะได้ไม่ต้องซื้อหลายรอบ
ถึงลิตรต่ำๆจะพอทำสีได้ แต่ก็จะรำคาญอีกที่ปั้มบ่อย

ขอบคุณทั้งสองท่านครับที่ชี้แนะ ที่เพื่อนๆบอกกันมาก็พอเป็นแนวทางแล้วครับ ขอบคุณอีกครั้ง

pikky_team

อย่าซื้อแบบที่เรียกว่าปั๊มโรตารี่นะ เสียงมันดังมากจะรบกวนเพื่อนบ้านเกินไป

pongpo

ผมใช้ที่เป่าลมล้างแอร์บ้านครับ600 ก็โอนะครับดีกว่าไม่มีเป่า

089-6269935 ป๋อง

GoLLuMS

หาปั็มลมที่เป็นแบบลูกสูบ ส่วนขนาดแล้วแต่ งบประมาณคับยิ่งใหญ่ยิ่งดีเผื่ออนาคตอยากพ่นสี อยากมีบล๊อคลม เจียร์ลม ฯลฯ ทีเดียวจบคับ