Main Menu

จะปลุก TZM ขึ้นมาใหม่ แต่ขาดอะไรหลายๆอย่าง (ช่วยแนะนำด้วยครับ)

เริ่มโดย arun, พฤศจิกายน 25, 2012, 03:29:30 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

arun

ผมได้ TZM มาคันหนึ่ง (ซื้อซากมาไม่กี่พัน) อยากจะทำให้มันมีชีวิตขึ้นมาอีกครั้ง เหมือนคันอื่นๆ ที่วิ่งบนถนนได้ อย่างไม่อายใคร
แต่มีปํญหาคือ
:(
1.แฟริ่ง แตก บิด มีระยะห่าง สีกระเทาะ สภาพช่างทำสีน่าจะหนักใจ แต่โชดดีแฟรมช่วงบนหน้ากากกับไฟยังดี
2.ฝาท้ายข้าง 2 ชิ้น ตัวยึดล็อคหัก ส่วนชิ้นเล็กๆที่ปิดท้ายหาย มือจับดึงท้ายไม่มี
3.โครงเหล็กยึดไมค์ยึดหน้ากากไม่มี เพราะรถถูกแปลงใส่ไฟ VR แตไมค์ยังอยู่
4.เสื้อสูบเป็นของ VR แต่แหวนดัง เพราะสูบเคยติด ส่วนลูกสูบยังไม่ได้เปิดดูสภาพ น้ำมันเครื่องมีสีขาว (น้ำเข้าเครื่องแน่แต่ไม่รู้ตรงไหน) รถยังวิ่งได้
5. แม็กบางจุด ดุ้ง (นิดหน่อยบริเวณขอบ มองเห็นได้) ยางน่าจะเสื่อมสภาพด้วย

อยากจะบูรณะใหม่ ใครพอจะช่วยแนะนำได้บ้างไหมเอ่ย ช่างก็ได้ หรือใครพอมี ชิ้นส่วน เกินๆ อยู่ แนะนำด้วยครับ :D

@@TaJung@@

ถ้าไม่เกี่ยงงบ  ทำกลับเดิมๆก็ใช้หลายตังค์อยู่  ผมว่าท่านหาซื้อรถอีกคันที่มีครบๆไม่มีทะเบียนช่างมันมายำใส่จะประหยัดลงไปได้อีกโข

ว่าแต่ว่าทะเบียนชุดโอนมีไหม  ถ้ามีก็ใช้วิธีแบบที่ผมแนะนำจะดีกว่าหาอะไหล่ใหม่มาทำเดิมเพราะงบจะบานกว่าซื้อรถมายำ...
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

THANACHOT

สภาพเอาเรื่องอยู่
เรื่องน้ำเข้าเครื่องส่วนใหญ่ก็เข้าจากซีลปั้มน้ำรั่วครับ

Hunterzero

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

@@TaJung@@

309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

arun

ทะเบียนชุดโอน มีครบครับ อยู่ระหว่างทำให้เป็นสภาพเดิม แล้วโอนที่จตุจักร

คือ รถผมคันนี้เป็น TZM ชื้อคันที่สองครับ คันแรกก็ TZM เหมือนกันชื้อเมื่อช่วงกลางเดือน ในเว็บดีฟิชจากนนทบุรี คันสีขาว สภาพโอเค จองทะเบียนแล้วได้ทะเบียนเร็วนี้

ส่วนคันที่สองซื้อจากสุพรรณ กะว่าจะมาเป็นคันสำรอง แต่เมื่อมองดูแล้วสงสารมัน อยากแต่งทำสภาพให้สวย นำไปโอนต่อทะเบียนได้ ตอนนี้นายทะเบียน และตำรวจเห็น โบกมือแน่เลย

@@TaJung@@

งั้นก็คงต้องหารถที่ครบๆไม่มีทะเบียนซื้อมาเอาชิ้นส่วนจะง่ายกว่าครับ...เพราะคันนี้สภาพตามที่อธิบายมา ใช้วิธียำจะประหยัดกว่าไล่เก็บชิ้นส่วนแน่นอน...

*นักการภารโรง*..TZ..

หมูกับหมู คือสุกร
วัวกับวัว คือโค
ควายกับควาย คือกระบือ
หมากับหมา คือสุนัข
ตัวเงินกับตัวทอง คือตัวเหี้ย
แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

ก็แค่คติธรรม...

Hunterzero

เอาไปคนละแนวเลยครับ  ถ้าอีกคันชุดสีสมบูรณ์คันนี้ก็จัดแบบแน็คเก็ตเลยเปลือยโชว์ โครงรถที่บึกบึน  เท่ห์ๆ

แล้วถ้าเด็กเลี้ยงแกะ กับคนหูเบามาเจอกัน มันคืออะไร..
ก็แค่...ฝนตกขี้หมูไหล  คน(จังไร)มาเจอกัน..
ทำไมคนโบราณ  ชอบเอาพวก(สัตว์) มาเปรียบเทียบกับคน..จัง

arun

แนวเน็กเก็ต ลงล้อโต ยกสูง ร้านในกรุงเทพ ฯ มีใคร ที่ไหนรับแต่งบ้าง ครับ ???
ผมอยู่ในเขต ปทุมวัน ครับ

Hunterzero

มันก็ต้องหาของไว้บ้างครับ หาในเน็ท หรือตามโกดัง หาร้านแปลงที่ไว้ใจได้ว่าจะวางแนวล้อแนวโซ่เราตรง   ผมยังสั่งอาร์มของTZR250 3XVตัวจันทร์เสี้ยวมาอยู่เลย
พอคุยเรื่องแปลงกับหลายๆคน ยังบอกเลยว่ามันแปลงยาก  ตอนนี้ก็เริ่มถอดใจละ  รอเค้าส่งมาดูตัวจริงลองทาบๆดูถ้าไม่ไหวก็ปล่อยต่อเก็บไว้นานเดี๋ยวเจ็บตัวครับ

~{ Eak_ThaPra }~

อ้างจาก: arun เมื่อ พฤศจิกายน 25, 2012, 06:35:00 หลังเที่ยง
แนวเน็กเก็ต ลงล้อโต ยกสูง ร้านในกรุงเทพ ฯ มีใคร ที่ไหนรับแต่งบ้าง ครับ ???

ถ้าไม่รีบ แนวนั้น จัดให้ได้ฮะ

รถพร้้อม ทุนพร้อม งานเดินฮะ
ท่อ PDK / ปลาย TSUKIGI / อะไหล่ท่อ PDK
www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,107473

www.facebook.com/Eak.Thaphra

นายศุภกร เลาหโรจน์กุล ธ. กรุงไทย  070-0-06906-2

อ้างจาก: ~{ Eak_ThaPra }~ เมื่อ พฤศจิกายน 25, 2012, 07:57:22 หลังเที่ยง
อ้างจาก: arun เมื่อ พฤศจิกายน 25, 2012, 06:35:00 หลังเที่ยง

ถ้าไม่รีบ แนวนั้น จัดให้ได้ฮะ

รถพร้้อม ทุนพร้อม งานเดินฮะ
:D :D :D

sampun

เอาใจช่วยอีกคนครับ tzr ของผมก็กำลังจะออกมาผงาดเหมือนกันครับ

arun

ตอนนี้ กำลังหามารวบรวม จากหลายๆ ท่านอยู่ครับ ต้องขอขอบคุณเว็บ 2strokeclub.com และทุกๆ คน มากเลยๆ  :D
ทำให้ได้มาหลายรายการ ทะยอยมาเรื่อยๆครับ (ประกอบทำให้สภาพสมบูรณ์ก่อน เพื่อโอนและตรวจสภาพฯ รถ)
ที่ยังหาอยู่คือ ช่วงท้าย ตูดมด และ แฟริ่งช่วงล่าง ซ้ายขวา (ซึ่งเจอแต่ไม่ทันแล้วครับ ต้องหาใหม่อีก)
หลังจากนั้นคงจะออกมาเป็นแนวสปอร์ต ตูดมด แนวนั้น  :(

ovantien