Main Menu

สายวาล็ว Tzr มันใส่ยังไงอ่ะครับ ?

เริ่มโดย thanh, พฤษภาคม 16, 2014, 07:20:09 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

thanh

ผมใส่แล้วมันใส่ไม่ลง ครับ มันมีสายยาวเส้นนึง สั้นเส้นนึงครับ ผมก้อลองสลับดูแล้วแต่เหมือนมันขืนๆ ใส่ไม่ลงครับ

maanoi11

ลอง ขันน๊อตตั้งสายวาล์วลงไปให้ต่ำสุดเลย ลองใส่ดูใหม่แล้วค่อยๆ ขันขึ้นตั้งสายอย่าให้ตึงหรือย่อนมากเกินไปดูครับผม แต่ขนาดความยาวสายผมจำไม่ได้ว่ามัน ยาวเท่ากัน หรือ สั้นอัน ยาวอันครับ ลองดูครับ
CHANTHABURI THAILAND
I LOVE 2 Stroke
มือใหม่ หัด แป๊ดดด !!!
ไม่หล่อขอ ขี่ 2T ค๊าบบบ  ^^"

thanh

ขอบคุณครับ ลองแล้วครับมันไม่เข้าครับ งงเลย เหมือนสายมันสั้นไปอ่ะครับ

Mtz

สายอาจจะไม่ได้มาตฐานหรืออาจะเป็นของเทียม  วิธีที่ผมทำแล้วใช้งานได้จริงคือ "ตัดปลอกของสายออกครับ "  ลองดูว่าสายมันสั้นนี่ มันขาดไปประมาณกี่นิ่ว กี่เซ็น แล้วก็ลองดูว่า น่าจะตัดปลอกของสายฝั่งไหน ปลอกสีดำๆข้างนอกเป็นยางอ่อนๆ ข้างในจะเป็นเหล็กเหมือนเป็นสปริงม้วนทั้งเส้นเพื่อให้สายสลิงข้างในมันไม่พังง่าย แงะปลอกเหล็กที่หุ้มตรงหัวสายออกก่อน  แล้วค่อยๆเอาเลื่อยตัดเหล็ก เล็งๆดีๆแล้วตัดสายให้ถึงปลอกเหล็กให้ขาด โดยตัดทีละฝั่งให้ขาดโดยไม่ให้โดนสลิง และที่สำคัญ "ต้องระวังไม่ให้แรงกดที่เรากดลงบนใบเลื่อย ไปทำให้ปลอกสายมันบุบนะ " เดี่ยวสายเคเบิลจะฝืดเอา
  เสร็จแล้วก็เอาไปลองใส่ดูครับ ก่อนใส่ก็หยอดน้ำมันเครื่องลงในสาย สายจะได้ลื่นๆ มอเตอร์วาวจะได้เปิดเนียนๆ
สายวาวผมเจอปัญหานี้ตลอดบางทีซื้อมามันใส่ไม่ได้ ก็คือไม่ได้ เราก็แก้ไขกันไปให้ใช้งานได้ดีเป็นพอ 

thanh