Main Menu

***ผัดกะหล่ำดอก ไฟแดง +หมูกรอบ ทำยังไงให้อร่อยครับ ***

เริ่มโดย เดช..ไอ้เสื้อทอง, มกราคม 23, 2014, 10:59:07 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

เดช..ไอ้เสื้อทอง

วันก่อน สั่งกินที่ ร้านข้าวต้ม แห่งหนึ่ง ในเชียงใหม่  

ผมสังเกตดู กรรมวิธี  พี่แก ทำ  ...เอากะำหล่ำดอกที่หั่นแล้ว มาวาง คู่กับ หมูกรอบ +เครื่องปรุง+น้ำซุป ..

แล้วเร่งไฟให้ร้อน ๆ    เทส่วนผสม ที่ว่าลงไป   ไฟลุก บึ้ม ! ฟู่ ....!  พุ่ง... เฉียดคาง กุ๊กไป  

ไอ่กุ๊ก  แม่ม ก็เก๋า แหงนหน้า หลบ ไฟ อย่างเฉียดฉิว ราว กับ แมนนี่ ปาเกียว หลบหมัดอัปเปอร์คัต ของคู่ชก ไงงั้น >:(

กุ๊ก  แก ใช้ ตะหลิว คน+ตลบ ๆ ไม่กี่ที อ่ะครับ ตักใส่จานเปล  พร้อมเสิรฟ์ ควันฉุย มาโต๊ะเรา เลย

ผัดกะหล่ำดอก+หมูกรอบ ไฟแดง ของผม มื้อนั้น  มัน อร่อยอ่ะครับ  ตัวผัก สุกโดยน้ำมัน ไม่ใช่สุกเพราะน้ำ...ทำให้กรุบกรอบ

เข้ากันได้ดี กับน้ำผัด ที่ มีเศษกระเทียม+น้ำมันหอย+พริกขึ้หนูบุบ.....  อร่อยมาก  

ทีนี้ ปัญหาก็คือกลับมา  แล้ว  ...ลองทำเอง  มันไม่ได้ อ่ะ  เพื่อน ๆ  

ผักมันไม่สุก ง่าย ๆ ...ต้องเอาฝาหม้อปิด อบไว้   มันก็ พอกินได้  แต่ไม่อร่อย เท่าร้านเขาทำ  แฮะ ..

เพื่อน ๆ ใคร พอมี อะไรแนะนำไหมครับ  ต้องทำยังไง ?

.  
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

pu a.t.e.44

น้องหม่ำ0824882294

ใช่เตาแก๊สไหมพี่ ผมก็ไม่รู้นะครับ เผื่อจะใช่ครับ แล้วก็ใส่ใจหน่อย  วงเล็บแซวเล่นนะครับ ฮาๆขำๆนะพี่ :-* :-* :-*
อยากสวยอย่าก็แพง...อยากแรงอย่ากลัวพัง...ไม่มีตังค์ขับเดิมๆๆ

อ้างจาก: pu a.t.e.44 เมื่อ มกราคม 24, 2014, 12:46:54 ก่อนเที่ยง
หิวเลยครับ

นั่นดิ....ครับ

.
อ้างจาก: น้องหม่ำ0824882294 เมื่อ มกราคม 24, 2014, 01:58:48 ก่อนเที่ยง
ใช่เตาแก๊สไหมพี่ ผมก็ไม่รู้นะครับ เผื่อจะใช่ครับ แล้วก็ใส่ใจหน่อย  วงเล็บแซวเล่นนะครับ ฮาๆขำๆนะพี่ :-* :-* :-*

เดี๋ยววันนี้ จะลองใหม่อีกที  อิอิ

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

aoaaued

กินเป็นอย่างเดียวครับ ในชีวิตทำเป็นแค่ต้มไข่กับทอดไข่ อิอิอิ

Kittipong.S

เขาใช้หัวเตาแก็ส  แบบแม่ค้าไม่เหมือนที่เราใช้ตามบ้าน คือหัวเตามันเร่งไฟได้สะใจมากเลย พี่ลองสังเกตดูสิมันร้อนไวมาก

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ มกราคม 24, 2014, 08:44:07 ก่อนเที่ยง
กินเป็นอย่างเดียวครับ ในชีวิตทำเป็นแค่ต้มไข่กับทอดไข่ อิอิอิ

ผมเองก็ หัด ๆ ไว้ ครับ  เวลาทำกับแกล้ม จะได้ คล่อง อิอิ

.

อ้างจาก: Kittipong.S เมื่อ มกราคม 24, 2014, 10:46:30 ก่อนเที่ยง
เขาใช้หัวเตาแก็ส  แบบแม่ค้าไม่เหมือนที่เราใช้ตามบ้าน คือหัวเตามันเร่งไฟได้สะใจมากเลย พี่ลองสังเกตดูสิมันร้อนไวมาก

อืม....ใช่ ๆ   เทไป วาบแรก  ไฟมันเลย ลุก ขึ้นมา เพราะมันร้อนจัดนี่เอง 

ของเราทำไม่ได้   จึงไม่ใช่   ผัดผักไฟแดง  อย่างเขา  เป็นเพียงผัดผัก บ้าน ๆ แค่นั้น

.

suphachai

เก็บข้อมูลครับ เผื่อวันหน้าจะได้ทำเป็นบ้าง เพราะที่บ้านเน้นอาหารญี่ปุ่นครับ(ม่า ม่า)
เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

บางอ้อ  แล้วครับ 

ขอบคุณข้อมูล ชั้นเลิศ  จาก  ท่าน pu966   มากเลยครับ  ที่กรุณา  เสียสละเวลา  โทรมาชี้แนะ ให้เกิดความกระจ่าง

คีย์เวิร์ด นั้น มัน อยู่ที่ อุปกรณ์ กระทะ  เตาแก๊ส ของเรา  มัน ไม่เหมือน ตามร้านเขา  ...นี่เองครับ

เวลาทำ  เราจึงทำได้   แบบ บ้าน ๆ    ออกมาเป็นผัดผัก เหมือนกัน  แต่ ไม่หอมกลิ่นควันกลิ่นน้ำมัน ติดมา เหมือน ที่ร้านเขาทำกัน

.   

Arm TZ

ต้องกระทะเหล็กเท่านั้น ยิ่งสภาพเก่าๆดำๆยิ่งอร่อย  :( :( :(

อ้างจาก: Arm TZ เมื่อ มกราคม 26, 2014, 09:09:05 ก่อนเที่ยง
ต้องกระทะเหล็กเท่านั้น ยิ่งสภาพเก่าๆดำๆยิ่งอร่อย  :( :( :(

อืม....น่าจะใช้    พวก ผัดซีอิ๊ว  ราดหน้า  ก็เหมือนกัน  เรา ทำเอง  เส้น มัน ก็ไม่หอม ไม่มีกลิ่นควัน  เหมือนร้านเขา  นะ

.

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

buldog

เพิ่งไปเห็นในพันทิปมาครับ วิธีทำ กะหล่ำปลีทอดน้ำปลา เป็น 1ใน 10 ยอดกระทู้แห่งปี 2556
หวังว่าคงจะประสบความสำเร็จในความอร่อยที่บ้านกันทุกคนนะครับ
http://pantip.com/topic/30979334

eakkachai

ระดับความหิวของวันนั้นกับวันนี้มันแตกต่างกันหรือป่าวคับ...ประมาณว่าวันนั้น เราหิวมาก555

จูนไม่นิ่ง แต่วิ่งกระจาย เเดกน้ำมันชิบหาย นี่แหล่ะสไตล์ 2T

FVCCHONRI

33/12 ม.2 ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000

อ้างจาก: ratree เมื่อ มกราคม 26, 2014, 10:10:14 ก่อนเที่ยง
เก็บความฮู้ สิไปเฮ็ดให้สามีทานเบิ้ง

..อืม

.

อ้างจาก: buldog เมื่อ มกราคม 27, 2014, 08:11:44 หลังเที่ยง
เพิ่งไปเห็นในพันทิปมาครับ วิธีทำ กะหล่ำปลีทอดน้ำปลา เป็น 1ใน 10 ยอดกระทู้แห่งปี 2556
หวังว่าคงจะประสบความสำเร็จในความอร่อยที่บ้านกันทุกคนนะครับ
http://pantip.com/topic/30979334

มัน ก็ คือ ผัดกะหล่ำ นี่แหละ ชิมิ

.

อ้างจาก: eakkachai เมื่อ มกราคม 27, 2014, 09:22:26 หลังเที่ยง
ระดับความหิวของวันนั้นกับวันนี้มันแตกต่างกันหรือป่าวคับ...ประมาณว่าวันนั้น เราหิวมาก555

ไม่นะ 

.

อ้างจาก: FVCCHONRI เมื่อ มกราคม 28, 2014, 02:21:47 ก่อนเที่ยง
ของฟรี อร่อยสุด

แต่ผม นี่ ไม่กล้ารับเลย สำหรับ ของฟรี ...กลัวเป็น หนี้ บุญคุณ อ่ะครับ

.

ton-zx

อ้างจาก: buldog เมื่อ มกราคม 27, 2014, 08:11:44 หลังเที่ยง

ตักข้าวมารอเลยดีกว่า ,, :D,,,,หรือจะเป็นข้าวต้มดีนะ,,,,,, :(
K.ต้น
T.089-9659418
เลขบัญชี. 312-2556642 ธนาคารไทยพาณิชย์