Main Menu

ผู้รู้เรื่องเรื่องใบสั่งกฏจราจร แวะตอบทีคับ

เริ่มโดย tuinui, มิถุนายน 11, 2013, 12:59:21 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

tuinui

เนื่องจากก่อนหน้านี้ผมโดนตำรวจจับข้อหาคนซ้อนไม่สวมหมวก ผมจึงให้พี่คนรู้จักกันไปเอาให้โดยเค้าเอาใบสั่งตัวจริงไปและถ่ายมาให้ผมเก็บกับตัว1ใบ ผ่านไป5วันผมขับรถจะกลับเข้าบ้านก่อนถึงบ้านมีปั๊มน้ำมัน และก็ด่านตำรวจ ผมขับรูดซ้ายมาเลย แล้วก็เลี้ยวเข้าปั๊มไปซื้อบุหรี่แล้วก้ขับออกมาก็รูดซ้ายเหมือนเดิม ตำรวจเรียก ผมก็งงผิดไรวะ ตำรวจก็บอก ขอดูใบขับขี่หน่อยคับ ผมก็บอกว่ามีแต่ใบถ่ายใบสั่งคับพี่เพราะผมเพิ่งโดนจับมาให้คนไปเอาให้อยู่ เค้าก็บอกว่านั่นแหละผิดคุรต้องพกใบสั่งตัวจริงเท่านั้น ผมก็บอกว่า ถ้าผมพกตัวจริงแล้วเค้าจะไปเอาให้ผมได้ยังไงเค้าไม่รู้จักชื่อจริงผม เค้าบอกว่าผมไม่รู้ยังไงคุรก็ต้องพกแล้วหลบๆด่านเวลามีด่านก็พยายามอย่าให้เค้าเรียกดู ผมนึกในใจไม่เรียกดูห่าไรมึงยังเรียกกูดูเลย สรุปคือเอาบัตรประชาชนไปเขียนใบสั่งให้ผมแล้วคืนมาบอกว่าไปเสียค่าปรับด้วยนะตู้พระราม4(ลืมบอกไปจราจรกลาง) ผมก็งงเลยเพราะออกใบสั่งมาว่าไม่พกใบอณุญาติขับขี่ เลยอยากถามว่าสรุปผมต้องไปเสียค่าปรับมั้ย หรือจะเชิดดี เพราะเค้าไม่ได้ยึดไรไปและผมก็มีเอกสารที่แสดงได้ว่าผมมีใบขับขี่นะ

อันแรกคือใบถ่าย อันที่สองคือที่ได้มาใหม่ ผมอยากรู้อีกว่าในกรณีที่ให้คนไปเอาให้แล้วเรามีใบถ่ายพกไว้กับตัวเรามีความผิดมั้ยคับ

THANACHOT

ผมว่าถ้าไม่จ่ายตอนนี้แต่ก็คงต้องจ่ายตอนจะต่อภาษีนะครับ

chaichan buntoon

*ตำรวจคือผู้ถือกฎหมาย บังคับใช้กฎหมาย ตามแต่ดุลยพินิจและการพิจารณา (นิยามของเค้าหละ)*
ตัวอย่าง ต่างๆ ดังนี้
ข้อหา พับกระจก.....สน.ประเวศ, สน.เตาปูน
ข้อหา วิ่งขวา จราจรกลาง บางเขน ย่านนอร์ทปาร์ค  (ซ้ายจอดกันเต็ม)
ข้อหา คนซ้อนท้ายไม่สวมหมวก  (หมวกกรูหาย แจ้งความได้ป๊ะ)  แล้วในซอยมรึงไม่เข้าไปจับ

tuinui

แล้วไอ้ข้อหานี้ผมจะโดนซักกี่บาทคับ บอกตรงๆขับรถมา10กว่าปีไม่เคยโดนข้อหา ไม่พกใบอณุญาติขับขี่เลย  และฝากประชาสัมพันธ์ นิสนึงคับใครที่วิ่งมาจากอ่อนนุชจะไปลาดกระบัง อย่าข้ามสะพานข้ามแยกประเวสในเวลา10.00ถึง12.00 และถ้าเราติดไฟแดงตรงแยกประเวศแล้วพอไฟเขียววิ่งมา ก็อย่าออกขวานะคับ เพราะข้างหน้าคุณ จะมีด่านจราจรกลางแทบทุกวัน ผิดไม่ผิด แล้วแต่อารมณ์พี่เค้า กลางคืนก็มีเป็นบางวัน โดยเฉพาะใกล้สิ้นเดือน มีทุกวัน

ratree

จั๊ก                                                                                                               

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

auttayoot

ไม่ พกใบ รู้สึก จะ 300 หรือ500  เคยโดน พ่วงกับ ป้ายทะเบียนไม่มี  อีก500 ไปสน   ต่อไปต่อมา เหลือ200   :-[

นาย อรรถยุทธ นิลจันทร์ ธ.กรุงไทย  สาขาแจ้งวัฒนะ 096-0-18879-7 ออมทรัพย์

{{ boyy555 }}

ถ้าเปนผม ฉีกทิ้งครับ  จะเสียก็คงตอนต่อทะเบียน ถ้ามันเสียนะ อาจจะไม่เสียก็ได้ครับ 
ตำนานหนึ่งอวสาน...อีกตำนาน..ก็เริ่มขึ้น

087-7642131 บอย

SIRI

:-*ขอหน่อยครับ ออกใบสั่งที่สองข้อหา " ไม่พกใบอนุญาตขับขี่ " ทั้งที่ถูกยึดไปยังไม่ถึง7วันนี่มันใช้ " ดุลพินิจ " แล้วหรือ ดุลพินิจของแต่ละคนมันเท่ากันหรือปล่าว ถ้าไม่เท่าจะเอาคำนี้มาใช้กับกฏหมายบ้านเมือง อย่างนี้ต่อไปอีกนานแค่ไหน ::) จะมีใครมาสนใจ มาปรับปรุงกฏหมายโบราณกาลตั้งแต่ปีมะโว้เสียที

ASENAL

kai..ls

เออ..นั่นดิ ผิดด้วยเหรอครับ เพราะถ้าโดนยึดแต่ในใบสั่งระบุว่าภายใน 7 วัน นี่ครับ

mr24

เสียทีตู่=เสียใต้โต้ะคับ อย่าไปเชื้อมันากคับ
081-7008082

G-Gamez ณ โซนรั่ว

ใครสนใจของเล่น โมเดล PM หรือโทรสอบถามได้ครับ

phu4123

อ้างจาก: SIRI เมื่อ มิถุนายน 25, 2013, 11:07:04 หลังเที่ยง
:-*ขอหน่อยครับ ออกใบสั่งที่สองข้อหา " ไม่พกใบอนุญาตขับขี่ " ทั้งที่ถูกยึดไปยังไม่ถึง7วันนี่มันใช้ " ดุลพินิจ " แล้วหรือ ดุลพินิจของแต่ละคนมันเท่ากันหรือปล่าว ถ้าไม่เท่าจะเอาคำนี้มาใช้กับกฏหมายบ้านเมือง อย่างนี้ต่อไปอีกนานแค่ไหน ::) จะมีใครมาสนใจ มาปรับปรุงกฏหมายโบราณกาลตั้งแต่ปีมะโว้เสียที
เหรียญมี 2 ด้านครับ ถ้าเราไปเอาใบขับขี่ตั้งแต่วันแรกที่โดนยึดแต่ถ่ายใบสั่งเก็บไว้ก่อนหล่ะ ใน 7 วันนี้คงขับรถผิดกฏหมายได้เพราะใบขับขี่โดนยึดอยู่ (เขาถึงถามหาใบสั่งตัวจริงไงครับ) ดุลพินิจของคนไม่มีทางเหมือนกัน 100% กฏหมายเป็นแนวทางให้ประชาชนมีความเท่าเทียมกันให้มากที่สุด บ้านเมืองจะได้สงบสุขครับ แต่กฏหมายก็เก่าจริงๆครับ
กรณีถ่ายเอกสารใบสั่งไว้คงไม่ผิดครับ