Main Menu

ถาม....อัตราทดสเตอร์ + ความเร็ว.....ใหม่.....ตารางรูปประกอบ

เริ่มโดย maxybobby, มิถุนายน 12, 2013, 02:54:43 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

maxybobby

ถาม....อัตราทดสเตอร์ + ความเร็ว.....ใหม่

ข้อมูลที่ผมลงเป็น  รถtzm  สเตอร์  16  -   49    ยางหลัง 110/80/17

รูปประกอบ

ถามว่า

ถ้าผมมีสเตอร์ตามที่ต้องการคือ  17   -   50..........18   -   51     อัตราทดใกล้เคียงของเดิม

รถจะวิ่งเร็วกว่าเดิมจริงไหม   หรือค่อย ๆ เพิ่มสเตอร์ทั้งหน้าและหลัง  ตามสูตรไปซัก  19  -  53  รถจะเป็นอย่างไรบ้าง

เพราะดูจากตารางแล้ว

ถ้าเราทด  ตามสูตรให้ใหญ่ขึ้น  ตามสมควร  รถเราก็จะเร็วขึ้น

อยากรู้  เผื่อเป็นแนวทาง อีก 1  ทาง

(สมมุติว่ามีสเตอร์ตามที่ต้องการ)

ชื่อเล่น  แมค ขับ tzm มหาสารคาม
เลขบัญชี 476 0 15451 5 ธ.กรุงไทย สาขา5 แยกมหาสารคาม จักรพันธุ์ นวลศรี ..ออมทรัพย์
โทร 080 7506588

Hunterzero

ความเร็วจากการคำนวณครับ  ถ้าใส่จริงรอบดันไม่ถึงค่ารอบตามที่ใส่ให้กับโปรแกรม รถก็ไปไม่ถึงตามที่คำนวณ ไหนจะแรงลมอีก

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

เด็กชาย_โหน่ง_

อยากรู้ก็ลองดูครับ

คิดว่าเครื่องมีกำลังถึงก็ลองดู

ความเร็วบนกระดาษ ใครๆ ก็คิดได้ แต่ความเร็วจริงๆ ล้อแตะพื้น มีปัจจัยเยอะแยะ

การสูญเสียพลังงาน ระบบส่งกำลัง ความคล่องตัวของล้อ ลมต้าน ค่าสัมประสิทธิ์ความเสียดท้าย ของอุปกรณ์ต่างๆ ในรถ

ความเรียบของพื้นแทรค

ถ้ารถมัน แค่ทดสเตอร์แล้ววิ่ง คงไม่ต้องมี มือโม ระดับเทพหรอกครับ

ข้อมูลมีไว้แค่อ้างอิง จะทำให้เป็นจริง เงินถึงรึเปล่า

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

maxybobby

ที่ผมอยากรู้คือ

ทดสเตอร์เพิ่มขึ้นแล้วจะได้ตามกระดาษไหม

เพราะว่าเรื่องเสียแรง ๆ  นาๆ  ผมก็พอจะทราบ

แต่ในโปรแกรมมันก็บอกว่า  ถ้าทดขึ้นตามที่บอกก็ได้ความเร็วเพิ่มขึ้นในอัตราทดที่ใกล้เคียงเดิม

และที่ผมว่าสมมุติ  ว่าถ้ามีสเตอร์ตามต้องการ    ที่แท้คือมันหาได้ยาก 

ถ้าหาได้แล้วมันไม่ได้อย่างว่า  มันก็ไม่คุ้มครับ  ผมจึงอยากทราบ พอเป็นความรู้

ขอบคุณครับ

ชื่อเล่น  แมค ขับ tzm มหาสารคาม
เลขบัญชี 476 0 15451 5 ธ.กรุงไทย สาขา5 แยกมหาสารคาม จักรพันธุ์ นวลศรี ..ออมทรัพย์
โทร 080 7506588