Main Menu

ขอถามเรื่องจะติดตั้งไมล์จักรยารบนรถหน่อยคับ

เริ่มโดย kobyrag, มิถุนายน 25, 2014, 10:52:45 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Tong_2T_150

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ มิถุนายน 25, 2014, 11:14:44 ก่อนเที่ยง
ถ้าทำได้คงเท่ห์ดีนะ   และคงได้ความภูมิใจที่ไม่มีใครเหมือน
แต่ปัญหา 1.ความเที่ยงตรงจะแก้ยังไง เส้นรอบวงล้อจักรยากับมอเตอร์ไซด์ต่างกันพอควร ถ้าแก้ได้ หรือยอมรับการเออเล่อได้ก็โอ.
            2.ความคงทน  มอเตอร์ไซด์วิ่งเร็วกว่าจักรยาน สายมันหมุนเร็วขึ้นจะใช้งานได้นานมั๊ย

ผมว่า(ความคิดเห็นส่วนตัว)เรือนไมล์มือสองที่ประกาศขายกันในเวปนี้ราคาก็ไม่กี่ร้อย น่าจะลงตัวง่ายกว่าครับ
1. ไม่errorหรอกครับ(นอกจากใส่ตัวเลขผิด) ออกจะเที่ยงตรงด้วยซ้ำไป มันต้องวัดเส้นรอบวงของล้อ เอาตัวเลข(เป็นซม.)inputไปในตัวไมล์จักรยานเพื่อให้มันคำนวณ
2. ไมล์จักรยานมันไม่ได้ใช้สายอ่อนไปปั่นที่ตัวเรือนไมล์เหมือนมอไซค์นะครับ อิๆ
   แต่สัญญาณจะส่งจากเซ็นเซอร์ที่ติดข้างตะเกียบ ผ่านสายไฟธรรมด๊า ธรรมดานี่แหล่ะ!
   ไปยังตัวเรือนไมล์(ในรุ่นที่ใช้สาย) หรือส่งคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าผ่านอากาศ(ในรุ่นไร้สาย (Wireless))ไปยังตัวรับที่เรือนไมล์คร้าบบบ! อิๆ

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

เด็กชาย_โหน่ง_

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ กรกฎาคม 01, 2014, 09:12:46 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: aoaaued เมื่อ มิถุนายน 25, 2014, 11:14:44 ก่อนเที่ยง
ถ้าทำได้คงเท่ห์ดีนะ   และคงได้ความภูมิใจที่ไม่มีใครเหมือน
แต่ปัญหา 1.ความเที่ยงตรงจะแก้ยังไง เส้นรอบวงล้อจักรยากับมอเตอร์ไซด์ต่างกันพอควร ถ้าแก้ได้ หรือยอมรับการเออเล่อได้ก็โอ.
             2.ความคงทน  มอเตอร์ไซด์วิ่งเร็วกว่าจักรยาน สายมันหมุนเร็วขึ้นจะใช้งานได้นานมั๊ย

ผมว่า(ความคิดเห็นส่วนตัว)เรือนไมล์มือสองที่ประกาศขายกันในเวปนี้ราคาก็ไม่กี่ร้อย น่าจะลงตัวง่ายกว่าครับ
1. ไม่errorหรอกครับ(นอกจากใส่ตัวเลขผิด) ออกจะเที่ยงตรงด้วยซ้ำไป มันต้องวัดเส้นรอบวงของล้อ เอาตัวเลข(เป็นซม.)inputไปในตัวไมล์จักรยานเพื่อให้มันคำนวณ
2. ไมล์จักรยานมันไม่ได้ใช้สายอ่อนไปปั่นที่ตัวเรือนไมล์เหมือนมอไซค์นะครับ อิๆ
    แต่สัญญาณจะส่งจากเซ็นเซอร์ที่ติดข้างตะเกียบ ผ่านสายไฟธรรมด๊า ธรรมดานี่แหล่ะ!
    ไปยังตัวเรือนไมล์(ในรุ่นที่ใช้สาย) หรือส่งคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้าผ่านอากาศ(ในรุ่นไร้สาย (Wireless))ไปยังตัวรับที่เรือนไมล์คร้าบบบ! อิๆ

เข้ามาตามตาโต้งครับ ผมเป็นคนนึงที่เสพไมล์ ดิจิมอล จักรยานครับ

1. ไมลจักรยาน มีความเที่ยงตรงสูงกว่า ไมล์ มอไซด์ครับ เพราะมันทำงานด้วย การจับสัญญาณ การตัดของแม่เหล็ก กับแท่งเซนเซอร์ ครับ
แม่เหล็กพลังสูง วิ่งตัด ชึ่บ นับ 1 แล้วคำนวนออกมาเป็นความเร็ว ข้อดีคือ แคริเบรทได้ด้วยครับ เปลี่ยนล้อ เปลี่ยนยาง ล้อกี่นิ้ว ใช้ได้หมด เอาค่าเส้นรอบวง ใส่เข้าไป ชึ่บ
ที่แน่ๆ เที่ยงตรง มากกว่าไมล์ติดรถบ้านเรา แน่นอน ไมล์แดชที่ว่าแข็งๆ ขึ้น 170 ไมล์จักรยาน ขึ้นแค่ 138 เอง ครับ

2. ไมล์จักรยาน ใช้การส่งสัญญาณแบบที่ตาโต้งอธิเบย ไว้ครับ ไม่ขาดยกเว้นหนูแทะ ของผมนี่โดน หมาตัวเองกัด ขาดเบย

ไมล์จักรยาน Cateye Velo ซีรี่ย์ ถ้าจำไม่ผิด วัดได้ 199 กิโลเมตร ต่อชั่วโมงครับ หรือถ้า จะให้แก่สะใจ ก็ ปรับเป็นโหมด ไมล์ต่อชัวโมงก็ได้
มีโหมด วัดทริปทั้งหมด
วัดทริปที่วิ่ง
บันทึกความเร็วสูงสุดที่ทำได้
บันทึกความเร็วเฉลี่ย

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

ZAAKA

aoaaued