Main Menu

เกี่ยวกับน้ำมันโช๊คครับ

เริ่มโดย phichai, พฤศจิกายน 28, 2012, 05:35:46 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

phichai

:D  คือผมอยากทราบว่าเราสามารถใช้น้ำมันเครื่องใส่แทนน้ำมันโช๊คได้หรือไม่ครับเพราะน่าจะช่วยลดการเสียดสีระหว่างแกนกับตัวซีลกวาดน้ำมันได้ดีกว่าไหมครับ

คือผมไม่แน่ใจเลย อยากจะทราบละขอความรู้ซักนิดนึงครับ  ขอท่านผู้รู้แนะนำทีครับ

phichai

kaopodmsk

ไม่ ดีคับ ไม่รู้ เเต่ ท่า ดี เขา ไม่ ผลิต น้ำมันโช๊คหรอกครับ

HerulayAMG

ได้ครับและดีด้วย
หากน้ำมันเครื่องมีความหนืดเหมาะสมและคุณภาพน้ำมันดี API SX(เยอะๆ)
ยิ่งถ้าเป็นSyntheticด้วยก็จะดีเข้าไปใหญ่ คุณกรอกลงไปโช๊คมันไม่มีปากมาบอกคุณหรอกว่าเฮ้ย! แกเอาอะไรมาใส่ข้า ตลก555
น้ำมันโช๊คจริงๆมันก็น้ำมันเครื่องดีๆนั้นแหละ เป็นน้ำมันเครื่องเกรดเดียวSAE เฉยๆหน่ะ ถ้าจะเอาน้ำมันเครื่องมาใส่ก็ให้ดูเลขหน้า
SAE 10 แค่นี้พอ นั่นมันก็หมายความว่า คุณใช้น้ำมันที่หนืดเหมือนกับน้ำมันโช๊คSAE10 จะต่างอะไรกัน
และที่เอามาใส่อีกอย่างก็จะมีน้ำมันไฮโดรริค ซึ่งน้ำมันตัวนี้ก็จะนับความหนืดเป็รISO ยิ่งเยอะยิ่งหนืด แต่กระป๋องมันจะเขียนเทียบกับSAEปกติมาด้วยมาหนืดที่SAEเท่าไหร่ด้วย
ซึ่งมันก็น้ำมันตัวเดียวกันอีกนั่นแหละต่างกันที่ความหนืดหรือจะกรอกน้ำมันเกียร์ลงไป เอาโคตรหนืดก็ไม่มีปัญหาอะไรทั้งนั้น

ปัญหาที่จะพบก็จะพบว่าเมื่อใช้ต่อเนื่องกันเป้นเวลานานและหนัก น้ำมัน มันก้จะเดือดพอเดือความหนืดมันก็จะหายไป
จะหนืดๆก็กลายเป็นย้วย ดังนั้นจะเลือกน้ำมันโช๊คต้องลเือกให้เหมาะสมกับการมช้งานของตัวเอง
อย่าไปจำคำกับำว่าเขาบอกว่า ผมเองทุกวันนี้ก็ใช้มามันหมดแล้วทุกน้ำมัน จะน้ำมันเครื่อง น้ำมันโช๊ค น้ำมันไฮดรอริคอะไรก็ไม่มีปัญหาอะไร
เหอะๆๆๆๆ