Main Menu

หม้อน้ำอลูมิเนียมมันดีอย่างไร เห็นชอบกันจัง

เริ่มโดย pikky_team, ตุลาคม 19, 2015, 03:01:20 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pikky_team

หม้อน้ำอลูมิเนียมมันดีอย่างไร เห็นชอบกันจัง เห็นมีเป็นของแต่งออกมา ซื้อขายกันราคาแพงเสียด้วยสิ

ALLaser

น่าจะสวยมั๊งครับ  แต่ผมใช้ของเดิมติดรถ  ทั้งท่อ   หม้อน้ำ ไม่มีปัญหาเรื่อง ความร้อนนะครับ สบาย ๆ ๆ ดูแล ตามอายุการใช้งาน ประหยัดไปอีกเยอะ 
กสิกรไทย       1682522077       ภานุพงษ์

Bell Cat

SIRI

ผมก็เล็งๆของCBR300อยู่เหมือนกัน ความสวยมันก็ใช่อะนะ ประสิทธิภาพก็ตามที่ท่านอื่นว่านั่นนะ แต่พอเทียบราคากับของติดรถ มันน่าเล่นมิเนียมกว่ามั้ยล่ะ .... ;)

lordomo

มันไม่เปนสนิมครับ ทีนี้ผมอยากทราบว่า อันหม้อน้ำ cbr 300 พวกนี้ มันใหญ่กว่าของ พวก gamma, n pro รึเปล่าครับ ผมเห็นของรถ 4 จังหวะ มีแต่อันเล็กๆ กลัวจะระบายความร้อนไม่พอสำหรับรถ 2 จังหวะ
รถอะไรหว่า?

SIRI

ที่ผมเล็งCB300ไว้...จากสายตาอันฝ้าฟาง..มันใกล้เคียงกับKRนะครับ หากกลัวร้อนก็จัดเต็มชุดพัดลมไฟฟ้ามาด้วยคงจะดีไม่น้อย :-[

tai-k7

ผมว่าอย่างแรกเลยนะ ใส่แล้วสวย ระบายความร้อนได้ดีกว่าในระดับหนึ่ง

แต่ข้อเสียก็มีนะ มีเนียมผุได้เหมือนกัน ถ้าตันหรือจะต้องปะผุน่าจะซ่อมแพงกว่า ครับ

pikky_team

เรื่องสวยนี่ไม่เถียงครับ แต่เรื่องที่บอกว่า หม้อน้ำอลูมิเนียมระบายความร้อนได้ดีกว่าอันนี้ผมเถียงครับ ถ้าเทียบกันที่ขนาดท่อทางเดินน้ำเท่ากัน ช่อง แลกเปลียนความร้อน และจำนวนครีบระบายความร้อนเท่ากันนะ ยังไงแบบทองแดงก็ต้องระบายความร้อนได้ดีกว่า เพราะโลหะทองแดงมีค่าสัมประสิทธิ์การนำความร้อน(k)(W/mK) สูงกว่าอลูมิเนียมเกือบเท่าตัว (ทองแดง 401 : อลูมิเนียม 237) แต่หม้อน้ำแต่ง ทางผู้ผลิตเขาน่าะออกแบบระบบทางเดินน้ำและช่องแลกเปลี่ยนความร้อนกับอากาศใหม่ ให้มันใหญ่กว่าเดิมมันจึงมาช่วยลดความร้อนลงได้ดีนั่นเองครับ

ควีนส์ปาร์ค

k a w a s a k i

saravut

อ้างจาก: pikky_team เมื่อ ตุลาคม 24, 2015, 05:36:47 ก่อนเที่ยง
เรื่องสวยนี่ไม่เถียงครับ แต่เรื่องที่บอกว่า หม้อน้ำอลูมิเนียมระบายความร้อนได้ดีกว่าอันนี้ผมเถียงครับ ถ้าเทียบกันที่ขนาดท่อทางเดินน้ำเท่ากัน ช่อง แลกเปลียนความร้อน และจำนวนครีบระบายความร้อนเท่ากันนะ ยังไงแบบทองแดงก็ต้องระบายความร้อนได้ดีกว่า เพราะโลหะทองแดงมีค่าสัมประสิทธิ์การนำความร้อน(k)(W/mK) สูงกว่าอลูมิเนียมเกือบเท่าตัว (ทองแดง 401 : อลูมิเนียม 237) แต่หม้อน้ำแต่ง ทางผู้ผลิตเขาน่าะออกแบบระบบทางเดินน้ำและช่องแลกเปลี่ยนความร้อนกับอากาศใหม่ ให้มันใหญ่กว่าเดิมมันจึงมาช่วยลดความร้อนลงได้ดีนั่นเองครับ
สุดยอด

kobchai พระประแดง

ข้อดีคือสวยครับ ผมใส่มา 3 ปีแล้วถ่ายน้ำทุกปีครับขี่ทางไกลยังไม่เจอปัญหาเรื่องความร้อนแต่อย่างใด
ส่วนข้อเสีย ผ่าล้างไม่ได้ครับ ตันเมื่อไหร่ ก็เรียกซาเล้งมารับไปได้เลยครับ

085-3529232  กอบชัย  เสรีสำราญ
ธนาคารกสิกรไทย เลขที่บัญชี 170-2-97550-2
40/1 ม.6 ต.บางหญ้าแพรก อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130

lordomo

รถอะไรหว่า?