Main Menu

YPVS Error

เริ่มโดย Geez07, ตุลาคม 18, 2015, 10:21:51 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Geez07

ผมมีปัญหาอยากรบกวนสอบถามครับ TZM ผม มอเตอร์เซอร์โวทำงานปกติเวลาเปิดสวิตช์กุญแจ แต่ไม่ทำงานตามรอบเครื่องยนต์ เปลี่ยนกล่อง CDI ใหม่แล้ว ก็ไม่หาย เดิมทีตอนได้รถมา พูเล่วาล์วไหม้แข็งคาอยู่ที่เสื้อสูบ ผมก็เลยเปลี่ยนใหม่ จึงอยากถามว่ามีวิธีตรวจเช็คอื่นอีกมั๊ยครับ เพราะผมรู้สึกว่าเซอร์โวมันไม่ทำงานตามรอบเครื่องครับ บิดคันเร่งแบบค่อยๆเปิดวาล์วยังไม่หมุนมาตำแหน่งปิดเลยครับ ช่วยผมที :P :)

pikky_team

ลองปลดสายสลิงดึงวาล์วออก แล้วสตราท์เครื่อง ดูเซอร์โววาล์วตัวปล่าวครับ ว่าทำงานตามรอบเครื่องหรือปล่าว

Geez07

นิ่งสนิทครับ แต่เวลาเปิด on สวิตช์ จะทำงานไปกลับ  :P

tai-k7

เซอร์โวน่าจะเสียแล้วมั่งครับ

Geez07

จริงหรอครับ ซ่อมได้หรือเปล่าไม่รู้ หรือต้องซื้อใหม่อ่ะครับ :P

pikky_team

ลองแบบนี้ดูครับ ตอนที่คุณเปิดสวิชต์กุญแจแล้ว มันวิ่งไปกลับ หนึ่งรอบใช่ใหมครับ
ทีนี้ให้สตาร์ทเครื่อง แล้วปล่อยรอบเดินเบาไว้ ดูว่ามันค้างอยู่ตำแหน่งไหน เสร็จแล้วให้คุณมาร์กตำแหน่งนั้นไว้ แล้วเอามือบิดหัวมอเตอร์ครับบิดไปทางไหนก็ได้ ถ้าเซอร์โวมอเตอร์ไม่เสีย มันจะพยายามหมุนตัวเองให้กลับมาอยู่ในตำแหน่งเดิมของมัน ก่อนที่เราจะบิด แต่ถ้าเอามือหมุนไปแล้วหยุดอยู่ตรงนั้นเลยไม่พยายามหมุนกลับมาตำแหน่งเดิม ก็คือเสียครับ

Geez07

มันแข็งมากครับ บิดไม่ไป ผมกลัวฟันเฟืองข้างในพังด้วยครับ

pikky_team

ถ้ามันมีแรงสู้มือเราไม่ยอมให้บิดไป แสดงว่าอาจจะยังไม่เจ๊งครับ ให้ท่านลองปิดสวิชกุญกุญแจแล้วลองบิดไปที่ตำแหน่งต่างๆดูครับ ตอนปิดสวิชแล้วจะบิดได้เพราะไม่มีแรงจากมอเตอร์มาต้านมือเรา ให้บิดช้าๆไปทางเดียว อย่าบิดไปบิดมาเร็วๆ เพราะอาจจะทำให้วงจรขับมอเตอร์เสียหายได้ครับ ตอนให้สังเกตุดูด้วยว่ามันสมูทดีใหมเวลาที่บิดไปเฟืองภายในมีขัดตัวอะไรหรือปล่าว แล้วเวลาที่เราเปิดสวิชกุญแจและสตาร์ทเครื่อง ถ้ามันวิ่งกลับมาอยู่จุดเดิมทุกครั้ง แสดงว่าชุดมอเตอร์ไม่เจ๊งครับ ให้ไล่เช็คจุดอื่นต่อไป

Geez07

เซอร์โวผมมันไม่สามารถบิดด้วยมือเปล่าได้อ่ะครับ แข็งโป๊กเลย  :-X ทั่วไปจะใช้มือบิดได้เลยหรือครับ เมื่อก่อนผมก็ไม่เคยมีปัญหาก็เลยไม่เคยลองทำด้วยเซ็งเลยครับ  :P  :)

pikky_team

ถ้าไม่มีไฟจ่ายมอเตอร์บิดไปอยู่ครับ แต่จะหนักๆหน่อยเพราะมันทดเยอะให้มีกำลังดึงน่ะ