Main Menu

mate 100 อืดครับ เร่งไม่ค่อยขึ้น

เริ่มโดย pichayasit, กันยายน 02, 2015, 09:57:29 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pichayasit

คือบิดไปสุดปลอก แล้วแต่รอบจะขึ้นช้ามากๆมันจะตื้อๆตันๆอ่ะครับ แต่ปลายพอได้ซัก60ก็ไหลเรื่อยๆ (รถเพิ่งจะได้มาน่ะครับ ยังไม่ได้ทำอะไรเลย)
อยากสอบถาม วิธีการแก้ไขครับ (มือใหม่ครับ รบกวนด้วยน่ะครับ)

kookkai

เตรืองน่าจะหลวมแล้วมังครับ ลองเช็คกำลังอัดดูถ้าไม่มีเครื่องมือก็สังเกตเวลากดคันสตาร์ทมันแน่นๆอยู่หรือถีบลงไปนื่มๆ

saravut

เยิ้มซะขนาดนั้น หาจุดแล้วแก้ไขซะ

pichayasit

o_nsr

ลองเช็คท่อไอเสียว่าตันหรือเปล่า อีกตัวก็ลองดูกรองอากาศครับในเบื้องต้น

pichayasit

เดช..ไอ้เสื้อทอง

เช็ค พวก เบสิคก่อน   

ติดเครื่อง แล้ว ลองเบิ้ล ดู  แรงอัด  ออกท่อเยอะ ไหม  ถ้าเร่งเครื่องแรงๆ  แล้ว แรงอัดจากท่อ ออกนิดเดียว  ก็น่าจะท่อตัน

ไส้กรองอากาศ เปลี่ยนใหม่ เลยครับ  ไม่ต้องล้าง 

คาบู ถอดมาเป่าล้าง และ เปลี่ยน ชุดนมหนู  ใหม่ ดู  นมหนูเก่า บางครั้งอาจมี กรวดทรายเล็ก ๆ เข้าไปอุดอยู่ ทำให้รูแคบลง ใช้ลมแรงเป่าไม่ออก

สเตอร์ ใช้เบอร์เดิม มาตรฐาน โรงงาน  ครับ  อย่าเพิ่งไปทด มััน

แค่นี้   ก็ น่าจะดี ขึ้น นะ    เมท ตัวนี้ เป็น รถ ที่ รอบมาดีมากอยู่แล้ว  อาจจะด้วยระบบคลัทช์ขับเคลื่อน ที่ทำมาดีเป็นทุนเดิม เหมือน เบลล์ 100 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

pichayasit

เบิ้ลเพื่อดูแรงอัดนี้ยังไงอ่ะครับพี่(ดูไม่เป็นครับ)
ถามอีกหน่อยครับ ถ้าเครื่องหลวมแล้วตีปลอกใหม่มันจะเร่งดีเท่าเดิมๆไหมครับ

keeauto

ตกลงได้ความเร็วเท่าไหร่ล่ะเนี่ยที่บอก60แล้วไหลเรื่อยๆปลายพอได้น่ะ แล้วอาการตื้อๆตันๆไปเทียบกับพวก4จังหวะรึเปล่าเพราะ4จังหวะนี่กำลังต้นดี ถ้าเคยขี่4จังหวะมามันคนละฟินกันนะขอบอกยังไงพอหาเพื่อนที่ยังใช่รุ่นนี้ก็ไปลองดูแล้วกัน

pichayasit

-ใช่ครับพี่เทียบกับ4จังหวะครับ
-ที่บอก60นี้คือประมาณเอาครับสายไมล์ขาดครับ เปิดเครื่องไวๆนี้ครับ

125cc.Only

keerathiseeket

อ้างจาก: pichayasit เมื่อ กันยายน 09, 2015, 06:35:38 หลังเที่ยง
เบิ้ลเพื่อดูแรงอัดนี้ยังไงอ่ะครับพี่(ดูไม่เป็นครับ)
ถามอีกหน่อยครับ ถ้าเครื่องหลวมแล้วตีปลอกใหม่มันจะเร่งดีเท่าเดิมๆไหมครับ
แรงลมที่ออกจากท่อ อะครับ มันแรงไหม  mate111 เคยวิ่งไม่ออกเพราะท่อตัน แรงลมที่ออกจากไม่มีเลย

pichayasit