Main Menu

ขอถามเรื่องอาการของกระจกมองข้างครับ

เริ่มโดย manmocyc, กุมภาพันธ์ 06, 2015, 07:00:44 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

manmocyc

คือเวลาขี่ช่วงรอบเครื่องสูงๆ กระจกมองข้างจะมีอาการสั้นสะท้านตามรอบเคริ่องจนมองไม่รู้เรื่องเลยครับ  (ตัวกระจกกับน๊อตปรับก็ลองแน่นแล้วครับ) พอจะมีวิธีแก้ไขไหม

SIRI

:(โครงเหล็กยึดเรือนไมล์ แตกร้าวหรือน๊อตยึดหลวมหรือปล่าว! หรือจุดยึดแฟริ่งแตกร้าวก็จะสั่นสะเทีอนไปถึงกระจกได้นะครับ ลองเช็คดู

saravut

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ตามนั้นครับ   ของเทียม  จะไม่ ถูกฝัง ตุ้มถ่วงในตัวเรือนกระจก มาเหมือน ของแท้ 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

pikky_team

รถอะไรครับ กระจกเดิมๆติดรถหรือปล่าว หรือเปลี่ยนใส่ของเทียม หรือใส่ข้ามรุ่น สั่นรุนแรงที่สุดช่วงความเร็วเท่าไรครับ

aoaaued

อ้างจาก: manmocyc เมื่อ กุมภาพันธ์ 06, 2015, 07:00:44 หลังเที่ยง
คือเวลาขี่ช่วงรอบเครื่องสูงๆ กระจกมองข้างจะมีอาการสั้นสะท้านตามรอบเคริ่องจนมองไม่รู้เรื่องเลยครับ  (ตัวกระจกกับน๊อตปรับก็ลองแน่นแล้วครับ) พอจะมีวิธีแก้ไขไหม

รถอะไรครับ 2หรือ4 จังหวะ ถ้า4จังหวะธรรมชาติก็จะสั่นมากกว่า2จังหวะ  ผมว่าเรื่องกระจกแท้ เทียม มันน่าจะต่างกันที่คุณภาพของการมองภาพและอายุการใช้งานที่ต่างกันซะมากกว่า ไม่น่าจะใช่ที่จะต่างกันตรงการสั่นหรือไม่สั่นนะ  การสั่นมากน่าจะเกิดจาที่ปัญหาเครื่องยนต์ซะมากกว่า  ลองตรวจสอบดู อาจตั้งมาร์คบาลานเซอร์ไม่ตรง หรือมีสิ่งอื่นใดผิดปรกติไปก็ได้ครับ

ASENAL

ขนาดเร่งยังขนาดนี้

แล้วตอนวิ่งปะทะลม จะเห็นอะไรละงานนี้

manmocyc

รถที่ใช้เป็นbelle r ครับ กระจกที่ใส่อยูเป็นwave 100ขากระจกชุบครับ ความเร็วประมาณ70-80
อ้างจาก: pikky_team เมื่อ กุมภาพันธ์ 08, 2015, 11:13:33 หลังเที่ยง
รถอะไรครับ กระจกเดิมๆติดรถหรือปล่าว หรือเปลี่ยนใส่ของเทียม หรือใส่ข้ามรุ่น สั่นรุนแรงที่สุดช่วงความเร็วเท่าไรครับ
ครับ

pikky_team

ลองเอาดินน้ำมันปั้นๆมาพอกไว้ที่ขากระจกให้เป็นตุ้มๆ ให้ได้น้ำหนักพอประมาณ เอาให้ตำแหน่งอยู่ไกล้กับบานกระจกมากที่สุด แล้วลองขี่ดูที่ความเร็วเท่าเดิม ดูว่าสั่นน้อยลงหรือสั่นแรงขึ้นอย่างไร
ปล.ผมเคยขี่ belle 100 ของป้าสมัยเด็กๆ ผมว่ากระจกติดรถเดิมๆมันก็สั่นแรงมากจริงๆครับมองหลังไม่รู้เรื่องล่ะ พร่าไปหมดเลย หรือขี่เร็วไปก็ไม่รู้ อิอิ