Main Menu

ผสมถัง

เริ่มโดย nonsanook, มกราคม 17, 2015, 12:14:58 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nonsanook

รถเราปั้มออโต้ลูปมันรั่วอะเลยว่าจะผสมถัง ต้องผสมยังไงกี่ลิตรต่อ1ฝา แล้วฝาอะไร  :D :D :D :D :D :D

SIRI

ผมใช้ถังผสมของเครื่องตัดหญ้า...มันมีสเกลบอกเป็นCC ถ้าใช้เยอะๆก็เทียบเอา ขี้เกียจเติมถัง2tแล้วเหมือนกันเบื่อควันมันเยอะ
     ผมจะผสมข้างนอกไม่ผสมลงตรงๆในถัง เพราะ2tมันจะนอนก้นรึป่าวก็ไม่แน่ใจ ผสมข้างนอกชัวร์กว่า อาจดูยุ่งยากแต่สบายใจดี... :(

aoaaued

อ้างจาก: nonsanook เมื่อ มกราคม 17, 2015, 12:14:58 หลังเที่ยง
รถเราปั้มออโต้ลูปมันรั่วอะเลยว่าจะผสมถัง ต้องผสมยังไงกี่ลิตรต่อ1ฝา แล้วฝาอะไร  :D :D :D :D :D :D

ปั๊มมันรั่วแล้วยังจ่ายออโตลูปออกมาด้วยรึเปล่า  การผสมถังต้องคิดรวมกับที่มันออกมาจากปั๊มด้วยนะ เพราะถ้ามันมากไปก็เปลืองและปัญหาเลอะเทอะท่อตันจะตามมา น้อยไปก็เครื่องพัง
การผสมน้ำมันออโตลูปกับน้ำมันเบนซิน เขาคิดเป็นอันตราส่วนครับ  เช่น 1/30 1/40 ฯลฯ หมายถึงน้ำมันออโตลูป 1ส่วนต่อ น้ำมันเบนซิน 30,40 ส่วน แล้วแต่คุณภาพของน้ำมันออโตลูปด้วย ซึ่งสมันนี้สามารถผสมได้ถึง 1/50 ในบางยี่ห้อ   คำแนะนำที่บอกว่าลิตรละ 1 ฝาก็ ต้องหาฝาที่มันตวงแล้วมีอัตราส่วนตามที่ว่ามาแหละครับถึงจะไม่ก่อให้เกิดปัญหากับเครื่องยนต์

pikky_team

ผมใช้  1:40 ควันน้อยดี ผสมในแกลลอน เบนซินห้าลิตร ใส่ออโต้ลู้บ 125 cc ใช้กระบอกฉีดยาตวงเอา อิอิ แล้วเขย่าให้เข้ากันก่อน ค่อยกรอกลงถังรถ

SIRI

อ้างจาก: pikky_team เมื่อ มกราคม 20, 2015, 02:43:19 ก่อนเที่ยง
ผมใช้  1:40 ควันน้อยดี ผสมในแกลลอน เบนซินห้าลิตร ใส่ออโต้ลู้บ 125 cc ใช้กระบอกฉีดยาตวงเอา อิอิ แล้วเขย่าให้เข้ากันก่อน ค่อยกรอกลงถังรถ
มีปัญหาเรื่องความร้อนบ้างมั้ยครับ ถ้าจะใช้เดินทาง20-30Km อยากทราบจากคนใช้จริง ผมเริ่มเบื่อท่อพ่นน้ำมัน2Tกับท่อPDK มุมมันได้ที่จริงๆ

pikky_team

อ้างจาก: SIRI เมื่อ มกราคม 21, 2015, 09:52:54 หลังเที่ยง
อ้างจาก: pikky_team เมื่อ มกราคม 20, 2015, 02:43:19 ก่อนเที่ยง
มีปัญหาเรื่องความร้อนบ้างมั้ยครับ ถ้าจะใช้เดินทาง20-30Km อยากทราบจากคนใช้จริง ผมเริ่มเบื่อท่อพ่นน้ำมัน2Tกับท่อPDK มุมมันได้ที่จริงๆ
ไม่มีปัญหาอะไรนะ เกจ์ความร้อนก็ขึ้นเท่าเดิม แต่สิ่งที่ได้มาเพิ่มเติมคือ จอดไฟแดงไม่ต้องดับเครื่องแล้ว เมื่อก่อน จอดปุ๊บดูไฟนับถอยหลังก่อน ถ้าเหลือเยอะก็ดับเครื่อง เกรงใจคันที่มาจอดต่อท้าย อิอิ แล้วก็จอดหลายวัน อาการควันท่วมลดลงนะ รถผมขี่ไกลสุดไม่เกิน ยี่สิบโล ยังไม่เคยออกทริปยาวๆ ถ้าไปไกลๆกว่านั้น เอารถยนต์ไป แต่เรื่องความร้อนน่ะ ถ้าระบบน้ำสมบูรณ์ ผมว่าวิ่งต่อเนื่อง ยังไงก็ไม่ขึ้นหรอก เว้นแต่ตอน จอดติดไฟแดงนี่แหละตัวดีเลย ยิ่งช่วงเที่ยงๆบ่ายๆนี่ตัวดีเลย
ปล.รถ victor m ตัวกล่องใต้ถัง ใช้กับทูทีป๋องเหล็กดำของเชลล์ เดี๋ยวรอหมดก่อน จะลองเปลี่ยนยี่ห้ออื่นดูบ้าง ท่านอื่นใช้ของอะไรกัน มีแนะนำบ้างใหมครับ

SIRI

อ้างจาก: pikky_team เมื่อ มกราคม 21, 2015, 11:59:46 หลังเที่ยง
อ้างจาก: SIRI เมื่อ มกราคม 21, 2015, 09:52:54 หลังเที่ยง
ไม่มีปัญหาอะไรนะ เกจ์ความร้อนก็ขึ้นเท่าเดิม แต่สิ่งที่ได้มาเพิ่มเติมคือ จอดไฟแดงไม่ต้องดับเครื่องแล้ว เมื่อก่อน จอดปุ๊บดูไฟนับถอยหลังก่อน ถ้าเหลือเยอะก็ดับเครื่อง เกรงใจคันที่มาจอดต่อท้าย อิอิ แล้วก็จอดหลายวัน อาการควันท่วมลดลงนะ รถผมขี่ไกลสุดไม่เกิน ยี่สิบโล ยังไม่เคยออกทริปยาวๆ ถ้าไปไกลๆกว่านั้น เอารถยนต์ไป แต่เรื่องความร้อนน่ะ ถ้าระบบน้ำสมบูรณ์ ผมว่าวิ่งต่อเนื่อง ยังไงก็ไม่ขึ้นหรอก เว้นแต่ตอน จอดติดไฟแดงนี่แหละตัวดีเลย ยิ่งช่วงเที่ยงๆบ่ายๆนี่ตัวดีเลย
ปล.รถ victor m ตัวกล่องใต้ถัง ใช้กับทูทีป๋องเหล็กดำของเชลล์ เดี๋ยวรอหมดก่อน จะลองเปลี่ยนยี่ห้ออื่นดูบ้าง ท่านอื่นใช้ของอะไรกัน มีแนะนำบ้างใหมครับ
ผมเลิกใช้ป๋องดำแล้วครับ มันไม่มีกลิ่นเหมือนสมัยก่อนแล้ว ตอนนี้ลองใช้ของPTT ควันน้อยกลิ่นพอได้ครับ

G7