Main Menu

ขอความรู้เกี่ยวกับ nsr rrw คับ

เริ่มโดย tonzawo03, ธันวาคม 04, 2014, 07:50:27 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

tonzawo03

คือพอบิดกุญแจและมันมีเสียงที่กล่องควบคุมวาล์ว หรือกล่องไฟ อะไรผมไม่แน่ใจเลยอยากรู้ว่าจะเป็นอะไรไหมคับ และถ้าบิดกุญแจไม่มีเสียงจะเป็นอะไรไหมคับ

zanakand

เปิดกุญแจมีเสียงที่มอเตอร์เซอโวก็ปรกติครับ

tonzawo03

lettuce

เป็นเสียง วีด หรืออี๊ด แล้วแต่คนฟัง เสียงการทำงานของระบบวาว ถ้าไม่ดัง แสดงว่าไม่ทำงาน
ลองดูในกระทู้นี้ครับ เหมือนกันไม่ต่าง  rrw & sp

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=126573.0

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=8696.0
แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

tonzawo03

แล้วผมสงสัยรถผมอีกอย่างอะครับ พอเวลาจอด ชอบมีน้ำมัน หยดออกมาจากตัวที่ระบายน้ำคาบู ผมก๊ไม่เข้าใจ พอปิดก็ก๊อกน้ำมันก๊หาย พอเปิดก๊ หยด ต้องสต๊าดรถแล้วบิดถึงจะหาย แบบนี่ควรทำไงดีครับ

aoaaued

อ้างจาก: tonzawo03 เมื่อ ธันวาคม 04, 2014, 11:26:41 ก่อนเที่ยง
แล้วผมสงสัยรถผมอีกอย่างอะครับ พอเวลาจอด ชอบมีน้ำมัน หยดออกมาจากตัวที่ระบายน้ำคาบู ผมก๊ไม่เข้าใจ พอปิดก็ก๊อกน้ำมันก๊หาย พอเปิดก๊ หยด ต้องสต๊าดรถแล้วบิดถึงจะหาย แบบนี่ควรทำไงดีครับ

สาเหตุ อาจตั้งระดับน้ำมันในถ้วยคาบูฯไว้สูงเกินไป หรือไม่ก็เข็มปิดน้ำมันคาบูปิดน้ำมันไม่อยู่   มีชุดซ่อมคาบูฯขายอยู่ถ้าจะซ่อมเองครับ

tonzawo03

แล้วมันจะมีผลต่อการขับขี่หรือป่าวครับ

lordomo

น่าจะมีผลครับ  รีบแก้นะครับ รถผมเคยเป็น แต่มันจะไหลแล้วแต่อารมมันครับ จอดไว้ ชั่วโมงกว่าเพิ่งไหลก็มี

ก็อกน้ำมัน ปิดเวลาจอดให้เป็นนิสัยประจำวันนะครับ อย่าเปิดทิ้งไว้ น้ำมันอาจจะหมดไม่รู้ตัว
รถอะไรหว่า?

lettuce

อ้างจาก: tonzawo03 เมื่อ ธันวาคม 04, 2014, 11:55:36 ก่อนเที่ยง
แล้วมันจะมีผลต่อการขับขี่หรือป่าวครับ

มันก็มีบ้างอยู่ที่ว่าอาการเป็นแบบใหน ถ้ามีสิ่งสกปรกไปอุดตันตรงเข็มตรงลูกลอย มันปิดรูน้ำมันไม่สนิทน้ำมันก็ไหลลงถ้วยคาบูวตลอดมันก็ล้น พอมันล้นมันก็หาทางออก อย่างที่รถท่านเป็น ต้องปิดก๊ออกไม่ให้น้ำมันใหลลงคาบูว ถ้ามันตันมากๆ พอเราขับรอบสูงๆ น้ำมันลงไม่ทันก็สดุดหรือไม่ก็ดับเลย
ง่ายๆเอาถอดมาล้างเลยครับ ล้างเองเลย
แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

lordomo

สำหรับเรื่อง วาล์ว ของ NSR รุ่น RRW , Proarm และรถ FSX กับ phantom 150 มันจะต้องเป็นแบบรูปนี้ครับ

1.เมื่อดับเครื่องรถแล้ว พูเล่จะค้างตรงกลางแบบรูปแรก
2.พอเปิดสวิชกุญแจ จะมีเสียง "แง้บ" สั้นๆทีนึง แล้วจะเงียบเลยไม่มีเสียงอะไรอีก พูเล่ จะหมุนมาตรงกับเส้น Lo เส้นจะตรงกันพอดี ถ้าไม่ตรงก็ปรับขันน็อตตรงลวดด้านซ้ายเพื่อปรับให้มันตรง ค่อยๆปรับช้าๆ
3.พอสตาร์ทเครื่อง พูเล่ จะหมุนมาตรงกลาง

สำหรับNSR รุ่น ตาเหลี่ยมกับตากลม จะเป็นแบบนี้ครับ

1. เมื่อดับเครื่องรถแล้ว พูเล่จะค้างตรง Hi แบบรูปแรก
2. พอเปิดสวิชกุญแจ จะมีเสียง "แง้บ" ยาวๆทีนึง แล้วจะเงียบเลยไม่มีเสียงอะไรอีก พูเล่ จะหมุนมาตรงกับเส้น Lo เส้นจะตรงกันพอดี ถ้าไม่ตรงก็ปรับขันน็อตตรงลวดด้านซ้ายเพื่อปรับให้มันตรง ค่อยๆปรับช้าๆ
3.พอสตาร์ทเครื่อง พูเล่ จะหมุนมาตรง Hi
รถอะไรหว่า?

tonzawo03

ตอนนี่มีปัญหาคือว่า เล่งถึง7พันรอบ แล้วอาการ แบเริ่มกระตุกๆๆ แต่ผมไม่กล้าบิดต่อกลัวพัง เลยอยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรคับ

lordomo

อ้างจาก: tonzawo03 เมื่อ ธันวาคม 04, 2014, 11:20:23 หลังเที่ยง
ตอนนี่มีปัญหาคือว่า เล่งถึง7พันรอบ แล้วอาการ แบเริ่มกระตุกๆๆ แต่ผมไม่กล้าบิดต่อกลัวพัง เลยอยากรู้ว่าเป็นเพราะอะไรคับ
เร่งแล้วเสียงเครื่องขาดๆหายด้วยเปล่าครับ
รถอะไรหว่า?

Bell Cat

อ้างจาก: tonzawo03 เมื่อ ธันวาคม 04, 2014, 11:20:23 หลังเที่ยง

น่าจะวาล์วสกปรกครับ
เพราะวาล์วจะเปิดตรง 6-7 พันรอบ
ลองล้างวาล์วดูก่อน

หรือจะลองฝืนบิดไปต่อ บิดๆย้ำคันเร่งดู
วาล์วมันจะพยายามที่จะเปิด อาจจะผ่านไปได้ครับ

Bell Cat

อ้างจาก: tonzawo03 เมื่อ ธันวาคม 04, 2014, 11:26:41 ก่อนเที่ยง

ลองล้างคาบูดูก่อนครับ
คาบูอาจสกปรก