Main Menu

สอบถามเรื่องระบบไฟครับ

เริ่มโดย wining11120, ตุลาคม 06, 2014, 11:01:37 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

wining11120

ขอสอบถามพี่ๆหน่อยครับ ผมขับวิคเตอร์ se
เวลาเปิดไฟเลี้ยวตอนบิดๆ หรือมีรอบเกินเดินเบา(2พันอัพ) ไฟเลี้ยวชอบติดค้างครับ เวลากดไฟเบรคหลัง ก็ค้าง
แต่พอเดินเบา ไฟกระพริบปกติครับ มันเป็นที่อะไรครับ

เกี่ยวไหม เวลาขับๆไปสมมุติผมเข้าเกีย6 ไฟ T ขึ้น แต่มัน หรี่ๆ กระพริบๆ แต่พอบิดเพิ่มถึงสว่างชัด เกี่ยวเนื่องกับไฟเลี้ยวป่าวครับ
อาการเหมือนกับไฟไม่พอ แบทก็มีนะครับ ใหม่ๆเอี่ยมๆ
ชุดไฟแท้เบิกใหม่ครับ อะไหล่เกื่อบทุกชิ้น แทบจะ 95% ของเก่ามีแค่ รีเล พวกแผ่นชาจ ล้อแม่เหล็ก

วิเคราะห์อาการทีครับ
ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
53/876 ม.3 ต.บ้านใหม่ อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 11120
083-1246108 ลี ครับ

pumthong

ปกติระบบไฟเลี้ยวจะใช้ไฟจากแบตอยู่แล้ว ไม่ต้องติดเครื่องไฟเลี้ยวก็จะทำงานได้ปกติ แค่เปิดไฟเลี้ยวก็เช็คได้เลย ไฟเลี้ยวจะต้องกระพริบทำงานปกติคับ แต่ถ้าติดเครื่องแล้วไฟเลี้ยวมีมีปัญหา ตามที่เล่ามาก็น่าจะเป็นที่แผ่นชาร์จ ให้ลองถอดขั้วเสียบที่เข้าแผ่นชาร์จออก แล้วติดเครื่องดู เร่งเครื่องเบาดูว่าอาการปกติไหม ถ้าปกติก็แสดงว่าเป็นกับแผ่นชาร์จ (อย่าเร่งเครื่องแรงนะคับเดี๋ยวหลอดไฟจะขาดเพราะตอนนี้จะไม่มีตัวควบคุมไฟชาร์จ)   *****มีข้อคิดเกี่ยวกับไฟเลี้ยวนะคับ ไฟเลี้ยวจะทำงานปกติได้มีเงื่อนไขว่า แบตเตอรี่ไฟต้องดี , หลอดไฟต้องติด(สว่าง) ครบทุกหลอด ,ค่ากำลังW(วัตต์) ต้องถูกต้อง คือค่า 8-10 W ส่วนหลอดเตือนที่หน้าปัด จะมีค่า 3 W วิธีตรวจสอบระบบไฟเลี้ยวจะต้อง ต่อตรงที่รีเลย์ แล้วทำหลอดไฟเลี้ยวให้ติดครบทุกหลอด แล้วจึงต่อผ่านรีเลย์ ถ้าไฟกระพริบผิกปกติก็เป็นที่รีเลย์ ******+++++ ยาวหน่อยน่ะ+++
auto_korat

keeauto

ตามท่านข้างบนว่า ความรู้ดีจริงๆ ปกติระบบไฟนี่เป็นระบบปราบเซียน  น่าจะเป็นที่แผ่นชาร์จอย่างท่านว่าที่ทำให้ระบบไฟเปลี่ยนแปลงเพราะไฟเลี้ยวนี่ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงเล็กน้อยอย่างเช่นหลอดขาดสักหลอดหน้าหรือหลังการกระพริบก็จังหวะเพี้ยนแล้ว

wining11120

ขอบคุณมากเลยครับ เดี๋ยวลองทำตามครับ เพราะระบบไฟเพี้ยนหมดเลย

ขนาดเข็มความร้อนยังเพี้ยนเลยครับ พอเร่งรอบ เข็มตก พอเดินเบา เข็มขึ้น(ทั้งที่รถไหลอยู่ความเร็วเท่ากับตอนเร่ง(กำครัชไว้)

เดี๋ยวมารายงานผลครับ

อ้อเพิ่มเติมครับ ไฟเลี้ยว เปิดตอนไม่ติดเครื่องทำงานปกติครับ แตพอสตาทเท่านั้นแหละ เดินเบาปกติ แต่พอเร่ง ค้างเลยครับ
53/876 ม.3 ต.บ้านใหม่ อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 11120
083-1246108 ลี ครับ

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ