Main Menu

อยากทราบเกี่ยวกับ ความแตกต่างของ TZR ตูดแหลม และตูดตัดครับ

เริ่มโดย lordomo, พฤษภาคม 25, 2014, 12:08:11 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

lordomo

ผมไม่เคยใช้รถ ยามาฮ่า นะครับ แต่อยากทราบ เกี่ยวกับ ข้อมูลเบื้องลึกสักหน่อยเกี่ยวกับ TZR 2 รุ่นครับ อยากสอบถามเป็นความรู้เฉยๆนะครับ

คือตัวดูดแหลม และ ตัวตูดตัดเวอร์ชั่นแรกๆครับ ส่วนตัวตูดตัดที่เป็นรุ่นสุดท้ายไม่ขอเอ่ยถึงนะครับ เห็นเขาว่าไม่แรง พอดีมีเครื่องอยากสอบถามหลายเรื่องเลยครับ

1. สองตัวนี้ตัวไหน ทำความเร็วได้ดีกว่ากัน ทั้งต้นและปลาย (ผมคิดว่าน่าจะเป็ดตูดแหลมใช่มั้ยครับ)

2. ชุดมอเตอร์วาล์สองตัวนี้ คนละสี รุ่นตูดแหลมสายสีฟ้า วาล์วเปิดกระชากหงาย ตูดตัดเป็นอีกสี วาล์วเปิดนิ่มขึ้น
   แล้วถ้าเอา ชุดวาล์วของตัวตูดแหลมมาใส่ตัวตูดตัดมันจะเรียกแรงได้เหมือนตูดแหลมมั้ยครับ
   รวมถึงความเร็วต้น และความเร็วปลาย หรือมันเท่ากันทั้งคู่ แค่ลดแรงกระชากตอนวาล์วเปิดเฉยๆ

3. ถ้า สมมติว่า อยากได้รุ่นตูดแหลม แต่ต้องการให้มันเป็นดิสเบรคหลัง แบบนี้
   ผมซื้อรุ่นตูดแหลม แล้วเปลี่ยน พักเท้าที่มีที่ยึดปั๊ม ชุดตัวปั๊ม ต้องเปลี่ยนสวิงอาร์มด้วยมั้ยครับ
   เทียบกับการ ซื้อรุ่นตูดตัด แล้ว ไปซื้อชุดวาล์ว และ ปอด และชุดท้ายทั้งหมด ของรุ่นตูดแหลมมาใส่ แต่ไม่เปลี่ยนบังโคลนท้าย อันไหนมันงบน้อยกว่ากันครับ

4. มีรายละเอียดปลีกย่อยอะไรที่ผมไม่ทราบอีกครับ ที่มีความแตกต่างกันเช่นจุดเล็กๆน้อย ภายนอกภายใน

อยากถามเท่านี้แหละครับ
รถอะไรหว่า?

Vilator

เป็นคำถาม เจาะลึก  จริงๆครับผมก็รอฟังเหมีอนกัน เพราะดีแต่ขี่รถไปเรื่อยเปื่อย ไม่ได้สังเกตอะไรมากมาย ขอแค่มันพากลับบ้านปลอดภัยผมก้อดีใจสุดๆแล้ว ฮ่าๆๆๆๆ รอฟังผู้รู้ครับ
สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

aoaaued

Vilator

สองผู้เฒ่า  TZ ออกทริปทั่วไทย ตามล่าฝันไม่หยุดนิ่ง

Arm TZ

ข้อ 1 ผมไม่แน่ใจเพราะไม่เคยขี่ลองแบบจริงจังทั้งสองตัว แต่รู้สึกว่าตูดเป็ดกระชากแรงกว่า

ข้อ 2 ตัวตูดเป็ดเซอร์โวสายฟ้า นมหนูเบอร์ 195 มีปอด ตัวไฟท้ายกลมเซอร์โวสายเหลือง นมหนูเบอร์ 190 ไม่มีปอด ผมว่าถ้าตัวไฟท้ายกลมเอาแค่เซอร์โวมาใส่คงได้

ไม่เหมือนตัวตูดเป็ด ต้องยกคาร์บู แป้นหรีดมีปอด กล่องไฟ(อันนี้ไม่แน่ใจว่ามันแอดว๊านองศาไฟเหมือนกันมั้ย) เสื้อสูบ(อันนี้ไม่แน่ใจเพราะเคยได้ยินมาว่าตัวตูดเป็ดพอร์ทโตกว่า) มา

ด้วยถึงจะเหมืั้อน

ข้อ 3 ความคิดผม ผมว่าแปลงเอาชุดหลังของไฟท้ายกลมมาใส่ดีกว่าครับ

ข้อ 4 เท่าที่เห็นนอกเหนือจากนี้ก็ตัว YCLS ตัวประหยัด 2t มีเฉพาะตัวไฟท้ายกลม

นอกเหนือจากนี้รอผู้รู้มาช่วยเสริมครับ

lordomo

รถอะไรหว่า?

maanoi11

ขอลองตอบ 3.

ถ้าชอบรสชาติรุ่นตูดเป็ด ซื้อรถตูดเป็ดมาก็ต้องเปลี่ยนเปลี่ยน สเตย์พักเท้าขวาเป้นตัวดิส ซื้อชุดดิสหลัง สวิงอาร์มตัวดิส ดุมดิสหลัง จานดิสหลัง ตูดเป็ดคาร์บูเป็นแบบลูกลอยแยก 30 มิลล นมหนู 195 มีปอด

ถ้าตัวท้ายกลมแต่อยากได้รสชาติตูดเป็ด ต้องเปลี่ยน คาร์บูเป็นตัวตูดเป็ด แป้นหรีด(อันนี้ไม่แน่ใจว่ามันเปิดปอดได้ป่าวนะ) ไฟท้ายแบบตูดเป็ด ใส่ปอด วาวล์สายน้ำเงิน

ปล.ผิดถูกขออภัยครับ
CHANTHABURI THAILAND
I LOVE 2 Stroke
มือใหม่ หัด แป๊ดดด !!!
ไม่หล่อขอ ขี่ 2T ค๊าบบบ  ^^"

ponggame1

แป้นหรีดอันเดียวกันครับ จะมีพลาสติกกลมๆอุดอยู่ สามารถถอดออกแล้วใส่ปอดได้ครับ ^_^

แวะเข้าไปเยี่ยมชมเพจพวกเราได้ครับ >>>> https://www.facebook.com/pages/%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%81-Ls-125/398265420264765?ref=ts&fref=ts

chaiwat

ชัยวัฒน์ สุนทรวิทย์ 283-4-33421-7 กรุงเทพ (Tel.081-4356655)

Bergkamp

ตอบ ข้อ1.
ตูดกลมออกหลังตูดเป็ดมันก็ต้องพัฒนาดีกว่าเดิมสิจิงไหม
ยกเว้นหลังปี40 ที่มีการตอนแรงม้าอะ

อยากแรงก็คว้านลูกโตคับ แรงแน่ๆๆ
ทองฉัตร ธัญธงชัย  129-131 ถ.วรเดช ต.หน้าเมือง
อ.เมือง จ.ราชบุรี 70000 (094-4273754)

***ธ.กรุงเทพ สาขาราชบุรี 292-4-28463-7***

Hunterzero

รถแต่ละตัวพอร์ทไม่เหมือนกัน ตัวแรกมาเต็ม ตัวหลัง ลดสเปค  ของที่เป็นผู้นำอยู่แล้วไม่จำเป้นต้องพัฒนา มีแต่ผู้ตามที่ต้องพัฒนาให้ทัน 55+

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade