Main Menu

ขอถามเกียวกับ ZX หน่อยครับผม

เริ่มโดย pune_pune, มิถุนายน 10, 2014, 08:42:19 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pune_pune

มีข้อสงสัยดังนี้ครับอยากถามพี่ๆว่า
1.ตัวในภาพทำหน้าที่อะไรครับผมว่าไม่น่าใช่ของเดิมเพราะมีรอยตัดต่อสายใหม่และสีของสายไฟไม่ตรงกันอะไหล่ตัวนี้ยังพอจะหาของเดิมติดรถได้มัยครับ

2.สายไฟที่มาจากสวิทกุญแจมี4เส้นแต่มีรอยตัดต่อใช้เพียงแค่2เส้นถ้าผมจะต่อกลับอีก2เส้นที่เหลือจะต่อเข้ากับส่วนไหนครับ

3.เกย์น้ำมันขึ้นบ้างเป็นบางครั้งส่วนมากเสียจากส่วนไหนครับ

4.เกย์ความร้อนขึ้นน้อยมากไม่ถึง1ใน4ของความร้อนปกติหรือป่าวครับ(เสื้อปลอกมาแล้วครับ)

5.เมื่อเข้าเกียร์ 5 แล้วมีเสียงฮอนครับเป็นทุกคันมัยครับ

6.โช๊คหลังสามารถปรับแรงดันได้มัยครับผมหรือว่าปรับได้แต่สปิงครับ

ton-zx

K.ต้น
T.089-9659418
เลขบัญชี. 312-2556642 ธนาคารไทยพาณิชย์

125cc.Only

พอตอบได้บางข้อ หาผังไฟไม่เจอ แต่ก็ไม่ใช่ผู้รู้ อ่านแล้วรอผู้รู้อีกที

1.บ้านๆเรียกแผ่นชาร์ท ภาษาตามเล่มเรียก เรคติไฟเออร์/เรคกูเลเตอร์  มีมาขายเรื่อยๆแท้มือ2 หลักร้อย
หน้าที่มันคือ เรียงกระแสจากเจนเนอเรเตอร์หรือมัดข้าวต้ม ให้เป็นไฟกระแสตรง และควบคุมด้านไฟออกให้คงที่ไม่เกินลิมิตเพื่อนำมาใช้ในระบบ
2.อันนี้ไม่แน่ใจ แต่จะตัดออกได้ ต้องโมสายที่เหลือ ถ้าจะต่อคืนคงต้องรื้อไล่สายหล่ะครับ
เป็นการดี เพราะจะได้แก้ไขข้อที่3 ด้วย
3.ตามสภาพ เดาว่า ปัญหากะสายไฟล้วนๆ จุดต่อต่างๆ เจ้าของเดิมทำมาซะเห็นแล้วช้ำใจเลย
4.ถ้า1ใน4 ของหน้าปัด น่าจะปกติครับ ถ้าไม่ปกติของผมก็น่าผิดปกติเช่นกัน
5.ไม่ทราบ ไม่รู้จักเสียงฮอน
6.อยากจะบอกว่าได้เพราะเห็นจุดเว้นอยู่ แต่ขอตอบว่าไม่ทราบละกัน ไม่แน่ใจ

หากสนใจเรื่อง พาร์ทอะไหล่ อยากทำความเข้ใจกะชิ้นส่วนรถ โหลดไฟร์ไปอ่านได้ครับ ผมตั้งกระทู้แจกสมุดภาพอยู่
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,124021.0.html

sert1322

ความร้อน ธรรมดา คับ เหมือนกันกับของผม   
ส่วนเกจ์ น้ำมันของเป้นที่ลูกลอย  เติมเต็มก็ขึ้นสุด ถ้าไม่เต็ม ก้ ขึ้นมานิดหน่อย  ส่วนอื่นๆ ไม่ทราบคับ 
[

ip-man

ตามนั้น   ในส่วนเสียงหอน (ฮอน)น่าจะเฟืองเกียร์ 5 สึกแล้วครับ 

ALLaser

ค่อยแก้ไปครับ ตามพี่ ๆ ด้านบน  ขี่ zx แล้วท่านจะลืมทุกอย่าง  มันส์มากกกกกกกกกกกกกกกก
กสิกรไทย       1682522077       ภานุพงษ์

pune_pune

ขอบคุณทุกคำตอบมากครับ มีขอสงสัยเพิ่มครับหน้ายางขาดใหญสุดที่จะใส่กับล้อเดิมได้ขนาดเท่าไหร่ครับ

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

pune_pune

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ มิถุนายน 12, 2014, 09:55:30 หลังเที่ยง
สวิทช์กุญแจมีใช้แค่ 2 เส้นแค่นั้น
แล้วอีก 2 เส้นละครับ ไม่ต้องต่อเหรอครับ

@@TaJung@@

อ้างจาก: pune_pune เมื่อ มิถุนายน 13, 2014, 08:35:41 หลังเที่ยง
อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ มิถุนายน 12, 2014, 09:55:30 หลังเที่ยง
สวิทช์กุญแจมีใช้แค่ 2 เส้นแค่นั้น
แล้วอีก 2 เส้นละครับ ไม่ต้องต่อเหรอครับ
ที่ผมพึ่งประกอบรถเสร็จ  สวิทช์กุญแจมีมา 4 เส้น  แต่บนปลั๊กที่สายไฟเมนมีสายไฟมาแค่ 2 เส้นแค่นั้น...รถเดิมๆสายไฟไม่ได้ตัดต่อใดๆ  ดังนั้นเท้ากับว่าอีก 2 เส้นบนสวิทช์กุญแจ  ไม่ได้ใช้
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...