Main Menu

สอบถามเรื่องร้านซ่อมหม้อน้ำหน่อยครับ

เริ่มโดย pikky_team, เมษายน 16, 2014, 10:37:40 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pikky_team

สอบถามเรื่องร้านซ่อมหม้อน้ำหน่อยครับ
สงสัยว่ามันอาจจะตัน(หรือปล่าว) เพราะล้างและเปลี่ยนน้ำยาหล่อเย็นใหม่แล้ว เข็มความร้อนมันก็ยังขึ้นสูงผิดปกติอยู่ เลยว่าจะถอดหม้อน้ำไปผ่าแยงดู
ไม่ทราบว่าในกทม.เขตคลองเตยหรือบริเวณไกล้เคียง มีสมาชิกไปใช้บริการแล้วประทับใจร้านไหนบ้าง ขอความกรุณาแนะนำบ้างครับ งบประมาณเท่าไร แล้วรอรับกลับได้เลยใหมครับหรือต้องทิ้งไว้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ปล.ครีบมันบี้ไปเยอะเหมือนกัน ไม่ทราบร้านซ่อมหม้อน้ำเขามีบริการเปลี่ยนให้ด้วยใหมครับ เห็นมีสมาชิกท่านหนึ่งมาแนะนำหม้อน้ำสองชั้นก็น่าสนใจอยู่ แต่อยากลองผ่าแยงอันเดิมนี้ดูก่อนน่ะครับ ขอบคุณครับ

ip-man

ต้องรอสมาชิกแถวนั้นๆแนะนำดูก่อน  การล้างหม้อน้ำด้วยน้ำยาผมว่ามันไม่ค่อยได้ผลนะ  ต้องให้ร้านหม้อน้ำผ่ามาล้างเลยดังที่ท่านจะทำนั่นแหล่ะครับ หายแน่นอน   

Mtz

เข้าร้านทั่วไปที่เขาเขียนว่า "หม้อน้ำ แอร์ "  นั้นแหละ ซ่อมได้หมด ทำได้หมด  มะก่อนผมก็คิดแบบ จขกท นี้แหละว่า "ต้องหาร้านที่ทำของมอเตอร์ไซด์โดยเฉพาะ"  แต่ไปๆมาๆ ลองเสี่ยงเข้าไปทำแถวบ้านดู ก็โอเคนะ แต่ราคาอาจจะไม่เท่ากัน 100นึงบ้าง 200บ้าง แล้วแต่ช่างจะเรียก  แต่แค่นี้ ช่างมัน ดีกว่าเครื่องเราพังมาซ่อมมากกว่าร้อยสองร้อยแน่นอน

scar

pikky_team

อ้างจาก: scar เมื่อ เมษายน 18, 2014, 11:38:33 ก่อนเที่ยง
หม้อน้ำรถอะไรอะตู่ โทรหาหน่อยดิ
ใครครับนี่รู้จักผมด้วย ขอเบอร์โทรท่านหน่อย หม้อน้ำ victor M น่ะ

Pousi

อ้างจาก: pikky_team เมื่อ เมษายน 16, 2014, 10:37:40 ก่อนเที่ยง
สงสัยว่ามันอาจจะตัน(หรือปล่าว) เพราะล้างและเปลี่ยนน้ำยาหล่อเย็นใหม่แล้ว เข็มความร้อนมันก็ยังขึ้นสูงผิดปกติอยู่ เลยว่าจะถอดหม้อน้ำไปผ่าแยงดู
ไม่ทราบว่าในกทม.เขตคลองเตยหรือบริเวณไกล้เคียง มีสมาชิกไปใช้บริการแล้วประทับใจร้านไหนบ้าง ขอความกรุณาแนะนำบ้างครับ งบประมาณเท่าไร แล้วรอรับกลับได้เลยใหมครับหรือต้องทิ้งไว้ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ปล.ครีบมันบี้ไปเยอะเหมือนกัน ไม่ทราบร้านซ่อมหม้อน้ำเขามีบริการเปลี่ยนให้ด้วยใหมครับ เห็นมีสมาชิกท่านหนึ่งมาแนะนำหม้อน้ำสองชั้นก็น่าสนใจอยู่ แต่อยากลองผ่าแยงอันเดิมนี้ดูก่อนน่ะครับ ขอบคุณครับ
ถนนพระรามเก้า ซอย 40 ครับ 200 บาท
มาจากคลองตันเลี้ยวขวาแยกรามคำแหง วิ่งมาจะเจอที่กลับรถ ให้มองทางซ้ายมือครับ

PegasO

คลองเตย ตรงทางเข้า 70 ไร่ ผมเคยไปผ่าแยงมาแล้ว ใช้ได้ครับ

อยู่ตรงข้ามร้าน ข้าวหน้าเป็ด เป็นร้านที่รับทำ ท่อ หม้อน้ำ เครื่องเสียง

Franesae

จัดไปครับตามที่ผมเคยตอบหลายกระทู้แล้วเรื่องความร้อยขึ้น
ส่วยใหญ่มาจากหม้อน้ำตัน แต่ต้องดูร้านที่เค้าทำจริงนะครับบางร้านมันแค่เปิดฝามันขัด ๆ ถู ๆ แล้วก็พ่นสีทับ สรุปไม่หายครับ ผมต้องเปลี่ยนร้านไปทำอีกร้าน เค้าแย
เค้าทดสอบรอยรั่ว แบบว่ามืออาชีพ ทั้งที่ราคาเท่ากัน
เพราะฉนั้น ปากต่อปากสำคัญครับ ร้านดีคนก็แนะนำ ร้านไม่ดีค้นก็บอกว่าออกให้ห่าง
ถ้าเจ้าของกระทู้อ่านกระทู้แล้วว่าร้าานไหนไกล้และทำดีก็เลือกจากที่คนตอบแนะนำเลยครับ
สำหรับผมอยู่แถวบางปะกง มีอยู่ 1 ร้านครับ ทำดี หายร้อน แยงและทดสอบรอยลั่วให้พร้อม สงสัยโทรถามได้ครับจะแนะนำร้านให้
นาย เทพรัตน์   จันทะโส
ธนาคารกสิกรไทย สาขา หนองฉาง จ.อุทัยธานี
เลขที่บัญชี  216-2-35949-8
โทร 086-8182530   087-7476595

pikky_team

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับ ตอนนี้ลองร้านที่ไกล้บ้านที่สุดก่อน ร้านที่ท่าน PegasO แนะนำครับตรงทางเข้า 70ไร่น่ะ เดินไปเพราะอยู่ไกล้บ้านผมหน่อยเดียวเอง เปิดฝาเอาแก๊สเป่าไล่ตะกั่วและเคาะๆออก

ของผมตันเพียบเลยไม่ใช่ตะกรันนะแต่เป็นขี้ดินทั้งนั้น งงเหมือนกันมาได้ไง ติดอยู่เพียบเลย มิน่าล่ะมันถึงได้ร้อนนักหนา

ช่างแกลองล้างๆแยงๆดูของผมมันตันไป 4 ช่องที่แยงไม่ออกจริงๆ (จากทั้งหมดมี26ช่อง) ช่างบอกแยงแรงๆเดี๋ยวมันทะลุข้างแล้วงานจะงอกนะ เลยเอาแค่นั้นพอ

อันนี้หลังจากล้างแยงแล้วดูดีขึ้น

เสร็จแล้วก็บัดกรีประกอบคืน

ประกอบเสร็จ เอาลงบ่ออัดลมดูรอยรั่ว เสร็จแล้วเป่าแห้งพ่นสีดำ (ผมให้เค้าพ่นเฉพาะที่ฝาบนอย่างเดียว เพราะตรงครีบเดี๋ยวจะเอามานั่งแคะก่อน เค้าไม่มีครีบเปลี่ยนให้ครับ)
หมดค่าใช้จ่ายไป 280 บาท ใช้เวลาไปประมาณชั่วโมงกว่าๆ ผมรีบไปเช้าๆตอนที่ร้านเค้าเพิ่งเปิดน่ะ เลยไม่ต้องรอคิวงานอย่างอื่น เดี๋ยวลองเอาไปใส่รถวิ่งดูก่อน(รถจอดอยู่คนละบ้านกันอีกที่นึง) แล้วจะมารายงานว่ามันหายตัวร้อนจริงหรือป่าว
ปล.ขออภัยรูปมีไม่ครบถ่ายเท่าที่ถ่ายได้เพื่อไม่ให้เกะกะเวลาช่างทำงานน่ะครับ

PegasO

pikky_team

ไส่วิ่งดูแล้วครับ เย็นลงนิดเดียว จากครึ่ง เหลือเลยหนึ่งในสามมาหน่อยนึง เป็นไปได้ใหมครับว่ารถนี้เคยถูกดัดแปลงระบบไฟจุดระเบิดมาก่อน
ปล.ลองวิ่งวนไปวนมาแถวออฟฟิศที่ความเร็ว 60-80 ประมาณสิบห้านาที ช่วงตอนเย็นๆค่ำๆ มันก็ขึ้นเท่านี้แล้ว ยังไม่ได้ลองอัดยาวๆ

buldog

1/3 นี่ถือว่าสมบูรณ์แล้วครับ รบกวนขอแผนที่ชัดๆ หน่อยครับ ผมอัดยาวๆ นี่เกินครึ่งไปแล้ว แต่ถ้าวิ่งเรื่อยๆ ก็ต่ำกว่าครึ่ง

aoaaued

pikky_team

วิ่งถนนอาจณรงค์ แล้วเลี้ยวเข้าตรงชุมชนหัวโค้ง ที่อยู่ตรงข้ามกับแฟลตท่าเรือคลองเตยลอดใต้ทางด่วนข้ามทางรถไฟเข้ามา วิ่งมานิดเดียวจะมีสามแยกที่มีศาลพระภูมิ ขวามือเป็นเซเว่น ให้เลี้ยวซ้าย แล้ววิ่งมาไม่ถึงร้อยเมตรร้านอยู่ขวามือ มีป้ายเขียนประมาณว่า ท่อไอเสีย ไดนาโม แบตเตอรี่ หม้อน้ำ เครื่องเสียง อะไรประมาณนี้แหละ หน้าร้านเป็นวินมอไซค์ชั่วคราว ในร้านจะมีท่อไอเสียรถยนต์แขวนอยู่เยอะๆ ฝั่งตรงข้ามเป็นร้านข้าวหน้าเป็ด ใช้เวลาทำประมาณชั่วโมงได้ แนะนำให้ถอดเฉพาะหม้อน้ำหิ้วไปเลยครับ ค่าแรงที่เคยไปทำอยู่ที่ 280
ปล.แผนที่เอาลงไม่ได้เพราะใช้มือถือตอบ ไม่รู้จะใส่รูปยังไง ต้องขออภัยด้วย