Main Menu

ใครเคยแปลงล้อหน้า เอ็นโปร ใส่เคอาร์บ้าง

เริ่มโดย ip-man, มีนาคม 14, 2014, 09:57:41 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ip-man

ใส่กันยากไหมครับ พอดีได้ล้อหน้าเเอ็นโปรมา ต้องกลึงบูชอะไรยังไงบ้างครับ :o

บูรพาพยัคฆ์

ภาพความหลัง

kookkai

ผมว่ามีวิธีการแปลงอีกแนวทางที่น่าจะง่ายกว่าการทำบูชล้อหรือแปลง  ก่อนอื่นลองดูที่ดุมล้อของใหม่ที่จะนำมาแปลงใส่แทนล้อเดิมว่าเบ้าลูกปืนล้อใหม่มีขนาดเท่า หรือเล็กใหญ่กว่าล้อเดิมแค่ไหน วิธีการในแนวนี้คือการแปลงที่ดุมล้อใหม่ให้เข้ากะเพลาล้อเดิมโดยไม่ต้องไปแตะกับชุดเพลาและบูชเดิม จากนั้นก็เอาลูกปืนล้อเดิมรวมทั้งบูชกลางมาเทียบใส่ ถ้าเบ้าที่ดุมใหญ่กว่าเดิมก็ล้างออก ใหญ่กวา่เดิมก็กลึงบูชสวม คุณก็จะยุ่งแค่นำล้อ2วงไปโรงกลึงปาด หรือเสริมโดยเอาขนาดของล้อเดิมเป็นหลัก เพราะความเป็นจริงขนาดของลูกปืนล้อจะเป็นตัวกำหนดว่าจะใส่ล้อร้อยเข้ากับเพลาเดิมได้หรือไม่

ip-man

ขอบคุณครับ ดูแล้วลูกปืนของเอ็นจะมีขนาดภายนอกเท่าๆกัน  แต่แกนล้อเล็กกว่า เขี้ยวจับความเร็วล้อก็ไม่หมือนกัน เดี๋ยวคงต้องหาวิธีอย่างที่ว่าครับ

บูรพาพยัคฆ์

อ้างจาก: ip-man เมื่อ มีนาคม 14, 2014, 11:18:29 ก่อนเที่ยง
ขอบคุณครับ ดูแล้วลูกปืนของเอ็นจะมีขนาดภายนอกเท่าๆกัน  แต่แกนล้อเล็กกว่า เขี้ยวจับความเร็วล้อก็ไม่หมือนกัน เดี๋ยวคงต้องหาวิธีอย่างที่ว่าครับ
ปรึกษาท่านยุทธเลย เคยจับยัดใส่KRอยู่

ภาพความหลัง

ip-man

อ้างจาก: บูรพาพยัคฆ์ เมื่อ มีนาคม 14, 2014, 02:02:32 หลังเที่ยง
อ้างจาก: ip-man เมื่อ มีนาคม 14, 2014, 11:18:29 ก่อนเที่ยง
ปรึกษาท่านยุทธเลย เคยจับยัดใส่KRอยู่

ได้ครับ ไม่ทราบท่านมีเบอร์ท่านยุทธหรือเปล่าครับ  ถ้ามีขอด้วยครับ ขอบคุณมาก

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

JO

suphachai

เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133