Main Menu

สอบถามเรื่องหลอดไฟหน้าของ TZM หน่อยครับ

เริ่มโดย watcharatle, กุมภาพันธ์ 21, 2014, 09:49:31 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

watcharatle

หลอดไฟหน้าเดิมของ TZM เป็นหลอด Osram H4 35watt
ถาม: ถ้าผมจะเปลี่ยนไปใช้หลอด H4 ของรถยนต์ 55watt ได้ไหมครับ
เพราะของเดิมรู้สึกเหมือนไม่ค่อยสว่าง แต่ไม่แน่ใจเพราะหลอดไฟรถยนต์กิน watt สูงกว่าเลยไม่กล้าใส่ครับ
รบกวนถามผู้รู้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ ???

suphachai

เบอร์ติดต่อและไลน์ ID : 0903095133

aoaaued

อ้างจาก: watcharatle เมื่อ กุมภาพันธ์ 21, 2014, 09:49:31 หลังเที่ยง
หลอดไฟหน้าเดิมของ TZM เป็นหลอด Osram H4 35watt
ถาม: ถ้าผมจะเปลี่ยนไปใช้หลอด H4 ของรถยนต์ 55watt ได้ไหมครับ
เพราะของเดิมรู้สึกเหมือนไม่ค่อยสว่าง แต่ไม่แน่ใจเพราะหลอดไฟรถยนต์กิน watt สูงกว่าเลยไม่กล้าใส่ครับ
รบกวนถามผู้รู้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ ???

ผมด้ TZM มือสองมา2คับ หลอดไฟหน้ามัน 50/55 watt เป็นหลอดแบบฮาโลเจนเหมือนที่ใช้ในรถบนต์ทั้ง2คัน แต่ความสว่างดูแล้วพอๆกับไฟหน้าโซนิคที่ใช้หลอด 25/25 wattเลยครับ ถ้าถนนไม่มีไฟส่องทางนี่วิ่งแค่ร้อยถ้ามีรถสวนมาก็ต้องเดาทางกันแล้วครับ

Hunterzero

ใส่ได้ครับ ถ้าโคมยังสภาพดีก็พอสว่างอยู่แต่ก็ตามลุงวิรัชบอกครับ  ถ้าอยู่มืดๆคันเดียวไม่มีแสงอื่นก็สว่าง แต่พอเจอแสงอื่น จะสู้ไม่ได้โดนกลบซะหมด

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

@@TaJung@@

หะอะไรนะ  ผมใส่ 55/60 ของรถยนต์อยู่ เต็มที่ได้แค่นี้  ถ้าใส่เกินนี้ กลายเป็นห่วย
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Hunterzero

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ กุมภาพันธ์ 22, 2014, 01:44:52 ก่อนเที่ยง
หะอะไรนะ  ผมใส่ 55/60 ของรถยนต์อยู่ เต็มที่ได้แค่นี้  ถ้าใส่เกินนี้ กลายเป็นห่วย
ใส่แบบแต่ง90/100 อะไรนั้น ตามนั้นครับห่วยแตกแถมโคมร้อนละลายอีกตั้งหาก

SIRI

:(หลอดไฟหน้าของ ALL NEW FINO เป็นหลอดขั้วHS1 35W./35W.ราคา200- น่าจะขั้วเดียวกับH4 (ไม่เคยลองนะครับ)กำลังวัตต์กำลังดี ราคาเหมาะดี :D

Hunterzero

SIRI

???ใช่ครับ หลอดของรถยนต์ถูกกว่ามาก(ไม่ถึงร้อยก็มี) เคยถามของCBR 4ร้อยกว่า  :-*
การใช้วัตต์เกินมากๆจะเป็นผลเสียกับระบบไฟนะครับ(รวมทั้งตัวโคมไฟด้วย) เคยใช่35/35ใส่wave100 2หลอด(osram) ใช้ได้ไม่นาน ขาดง่าย(ขนาดต่อสวิทช์off-on ไว้ดับไฟแล้วนะ) กลับมาใช้หลอดเดิมไม่มีปัญหาครับ

@@TaJung@@

tzm ระบบไฟไม่ดีเหมือนชาวบ้าน หลอดเดิมๆ  ไม่สว่าง  หลอดแพง(สเปกเดียวกับ ฟีลาโน่)
ใส่แล้วไม่สว่าง  จับหลอดรถยนต์ใส่ จบ

ใครเคยเห็นรถผมแล้วจะรู้ว่ารถยนต์ที่ว่าแน่เจอรถผมมีแย๊บไฟบอกว่าไฟแยงตา

และผมใส่มาร่วม 3 ปีทั้งโคมและระบบไฟปกติดี

ไม่ลองไม่รู้
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

SIRI

:Dโอ้..เป็นอย่างนี้เอง ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ

watcharatle

คือตอนนี้ของผมติดไฟ XENON อยู่ครับแต่ปัญหาคือหากเปิดวิ่งทางไกลแยงตาชาวบ้านครับ และเนื่องจากเป็น XENON ที่ใช้บัลลาดไฟตรงต่อจากแบตฯทำให้กินแบตบางครั้งไฟไปขับมอเตอร์วาล์วไม่พอครับ เลยยอมกลับมาหาหลอก H4 ใส่ไปซักพักแล้วจะหาซื้อไฟ XENON แบบ slide control บัลลาดไฟสลับมาใช้ครับ

Hunterzero

อ้างจาก: watcharatle เมื่อ กุมภาพันธ์ 23, 2014, 02:42:30 หลังเที่ยง
คือตอนนี้ของผมติดไฟ XENON อยู่ครับแต่ปัญหาคือหากเปิดวิ่งทางไกลแยงตาชาวบ้านครับ และเนื่องจากเป็น XENON ที่ใช้บัลลาดไฟตรงต่อจากแบตฯทำให้กินแบตบางครั้งไฟไปขับมอเตอร์วาล์วไม่พอครับ เลยยอมกลับมาหาหลอก H4 ใส่ไปซักพักแล้วจะหาซื้อไฟ XENON แบบ slide control บัลลาดไฟสลับมาใช้ครับ
ผมใช้แบตต่อตรงยิงเข้าหลอดไฟหน้า ขี่6พันรอบ+ตลอดๆไฟมันยังปั่นไม่พอเลยครับ 

@@TaJung@@

จะใส่ xenon ขี่เอาเท่ห์ได้  แต่ขี่ทางไกล ไปไม่รอด  แบตไม่พอ  แถมระบบชาร์จไฟก็ไม่พอด้วย

ASENAL

aoaaued

อ้างจาก: ASENAL เมื่อ กุมภาพันธ์ 23, 2014, 10:48:37 หลังเที่ยง
ลองหา LED ใส่ดู

มีข้อมูลดีๆเกี่ยวกับ LED หลอดใหญ่ๆและสว่างๆช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ เช่นลักษณะหลอด แหล่งที่ซื้อ ฯลฯ อยากลองบ้าง ขอบคุณครับ

SIRI

:DหลอดLEDเห็นท่านppsauto มีขาย1หลอด550-ลองเข้าไปดูครับ น่าสนดี อธิบายละเอียด ใครมีปํญหาเรื่องไฟน่าสน..