Main Menu

วิคเตอร์อยากแปลงเป็นเคอาร์ ต้องแปลงจุดไหนบ้าง ช่วยทีคับ !

เริ่มโดย pond smile-s, ตุลาคม 01, 2013, 01:45:43 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

pond smile-s

คือรถผมวิคเตอร์ท้ายแบน เครื่องฝาใบพัด อ่ะคับ อยากแปลงเป็นเคอาร์ หินแตก อ่ะคับ ท้ายแบนเหมือนกัน ขอถามเรื่องการแปลงหน่อยคับ เรื่องชุดสี ถ้าเราเอาชุดสีของเคอาร์มา เราจะมาจับใส่ได้เลยใช่ป่าวคับ หรือต้องแปลงจุดไหนยังไงช่วยบอกหน่อยน่ะัคับ แล้วก้อเรื่องไมล์ โคมฟหน้า คือผมจะเอาชุดหน้าของเคอาร์มาใส่ให้หมดอ่ะคับ พวก ไฟหน้า เรือนไมล์ ชุดสี คางหมู มันจะเอามาประกบได้เลยหรือป่าว หรือต้องแปลงจุดไหนยังไง พี่ๆคนไหนที่เคยแปลงช่วยอธิบายให้ฟังทีคับ ถ้ามีภาพประกอบด้วยจะเป็นพระคุณอย่างยิ่งเลยคับ ขอบคุณคับ  :P :P :P

ip-man

ต้องทำจุดยึดที่คอหน้า  และตรงตัวถังด้านล่างทั้งสองข้าง  มีชุดแฟริ่งและไมล์ก็เหมือนแล้วครับ  อ้อลงอารมเนียมด้วย ราคาในเวปไม่แรง

อ้างจาก: ip-man เมื่อ ตุลาคม 01, 2013, 12:59:28 หลังเที่ยง
  ต้องทำจุดยึดที่คอหน้า  และตรงตัวถังด้านล่างทั้งสองข้าง  มีชุดแฟริ่งและไมล์ก็เหมือนแล้วครับ  อ้อลงอารมเนียมด้วย ราคาในเวปไม่แรง
ขอบคุณคับ พี่พอมีรูปภาพประกอบไหมคับ ส่วนเรื่อง อาร์มเนียม รถของผมมันมีมาอยู่แล้วคับ อาร์มเนียม แม็ก5ก้าน ดิสก์เบรกหลัง พวกนี้มันติดมาตั้งแต่ผมซื้อแล้วคับพี่ เหลือแค่ชุดหน้า เรือนไมล์ คับคางหมูด้วยคับ

ip-man

คงต้องหาดูตามร้านขายรถมั่งครับ ถ้าเจอเดี๋ยวจะถ่ายรูปให้ดู

SIRI

:-*ลองดูครับ
จากคันนี้

ยินดีตอบคำถาม หากมีเวลาจะพยายามตอบให้ครับ
เรื่องอะไหล่ก็ตามข้างบนเลยครับ

อ้างจาก: SIRI เมื่อ ตุลาคม 01, 2013, 07:29:44 หลังเที่ยง
จากคันนี้

ยินดีตอบคำถาม หากมีเวลาจะพยายามตอบให้ครับ
เรื่องอะไหล่ก็ตามข้างบนเลยครับ

โอ้วว . นี้แหละคับ ที่ผมตามหาแบบนี่เลยคับพี่ แต่ของผมยังคงจะเอาเครื่องใบพัดแบบเดิมนี้แหละคับ จะเอาเป็นตัวเคอาร์ท้ายแบนอ่ะคับ ของพี่แปลงยุ่งยากไหมคับ ?

อ้างจาก: ip-man เมื่อ ตุลาคม 01, 2013, 04:49:50 หลังเที่ยง
    คงต้องหาดูตามร้านขายรถมั่งครับ ถ้าเจอเดี๋ยวจะถ่ายรูปให้ดู

จัดไปคับพี่ชาย ฝากด้วยน่ะคับ ขอบคุณมากคับ

SIRI

:(ตามความเห็น ผมว่าไม่ยุ่งยาก แต่ต้องใช้ความปราณีตสักหน่อย จุดยึดต่างๆสร้างขึ้นมาใหม่ เรียนแบบจากตัวจริง อาจไม่ต้องเหมือนเป๊ะ เน้นระยะที่ใกล้เคียงมากที่สุด หากทำเองได้จะดีมาก เพราะเป็นเหมือนงานจุกจิกช่างเขาต้องเสียเวลากว่าจะได้จุดยึดที่ต้องการ ช่างบางคนอาจคิดว่าแค่ทำจุดยึดให้ตรงเหมือนตัวจริงก็จบ
มันก็ได้อยู่ แต่ในความคิดผมจะแปลงทั้งทีเอาให้มันเนียนหน่อย จะได้ไม่อายเขา แต่จริงๆไม่มีใครคอยมองจุดยึดต่างๆหรอก ถ้ามันไม่เปี้นวจนน่าเกียจ     ยกเว้นคนในwabนี่แหละที่จะสนใจ เพราะมีผลต่อการซื้อขาย
แนวทางการแปลงก็ประมาณนี้ครับ
ซื้ออะไหล่ที่ต้องใช้ พวกชุดหน้ากาก อก และก็ไมล์+ขาไมล์ไม่คดไม่ดุ้ง(มีผลต่อการสร้างจุดยึด)
สร้างจุดยึดโดยเรียนแบบจากตัวจริง อาจไม่ต้องเหมือนก็ได้ขอให้เชื่อมแล้วระยะOK 1.ที่คอยึดขาไมล์ 2.ที่กลางโครงยึดแฟริ่ง2ข้าง 3.ยึดอกตรงใต้เครื่อง2ข้าง
หากจะแปลงตูดแบนเป็นตูดเป็ดก็มีอีกStep
เอาคร่าวๆแค่นี้ก่อน ใจเย็นๆอยากหล่อต้องใจเย็นๆ

SIRI

:(อีกนิดนึง จุดยึดของVictorผมยังคงไว้อยู่เผื่ออยากแปลงกลับ ยกเว้นแตรย้ายมาเหมือนKR

witte30

อ้างจาก: SIRI เมื่อ ตุลาคม 01, 2013, 07:29:44 หลังเที่ยง
จากคันนี้

เอาเครื่องตัวไหนมาใส่อ่ะครับ

SIRI

เครื่องเดิม เปลี่ยนเสื้อ1724/แคร้งRH+ฝาครอบคลัชท์/ฝาจานไฟE2+ต๊าปเกรียวใส่ครอบสเตอร์/ชุดสายไฟใหม่KR-SSE/แผงคอชุดหน้าดิสRHจานเล็ก+++ :-*

keeauto

ตอนนี้ผมมีโครงที่ซื้อมาจากคุณแจ็คเขาว่าเป็นโครงวิคเตอร์แปลงใส่ชุดสีเคอาร์ตูดเป็ด  อยากดูรายละเอียดตรงไหนเดี๋ยวว่างๆจะถ่ายรูปให้ดู

SIRI

อ้างจาก: keeauto เมื่อ ตุลาคม 05, 2013, 02:54:17 ก่อนเที่ยง
   ตอนนี้ผมมีโครงที่ซื้อมาจากคุณแจ็คเขาว่าเป็นโครงวิคเตอร์แปลงใส่ชุดสีเคอาร์ตูดเป็ด  อยากดูรายละเอียดตรงไหนเดี๋ยวว่างๆจะถ่ายรูปให้ดู
ด้วยความนับถือครับ แต่ขอแนะนิดนึง หากวัดจุดยึดจากรุที่แปลงมาแล้ว ระยะอาจจะเพี้ยนได้นะครับ เพราะบางจุดอาจวัดได้พอดีเป็นเซ็นต์ บางจุดวัดได้พอดีเป็นนิ้ว ผมถึงต้องมีนายแบบตัวจริงไว้เทียบครับ ยังไงสงสัยจุดไหนpmทิ้งไว้ครับจะพยายามตอบให้ครับ เพราะมันจุกจิกที่ผมทำก็แค่พอใช้ครับ ด้วยความนับถือท่านkeeautoครับ