Main Menu

ปรึกษาปัญหาล้อหน่อยคับ

เริ่มโดย stargazer, สิงหาคม 23, 2013, 09:11:08 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

stargazer

คือเมื่อไม่กี่วันมานี้ ผมขับรถไปนอกบ้านไปซื้อของ จู่ๆฝนก็ตก ผมก็ขับช้าๆไม่ได้เร่งอะไร แต่อยู่ๆมีกะบะอีซุซุสีดำมันพุ่งออกมาจากซอยแบบไม่เบรดผมก็เบรคเต็มแรง
ควํ้ากลิ้งกลางถนนคับ ดีที่ไม่ตาย คนขับรถกะบะมันลงมาดูรถมันเอง ถามผมคำเดียวเป็นอะไรไหม แล้วก็ขับรถไป - -แม่ง
พอผมกลับมาถึงก็ทำแผลยกใหญ่ และผมก็ลงมาดูสภาพรถ ไอ้แก่ผมก็ยังไหวอยู่ แต่ผมรู้สึกว่า ยางรถมันอาจจะเส้นเล็กไป ผมเลยมีคำถามคับ(แล้วจะท้าวซะยาวทำไม)
ผมขับNsr 150 ตากลมอยู่ซึ่งผมเองก็เพิ่งเคยขับnsrครั้งแรก ทำไมล้อ+ยางของnsrตากลมถึงดูเล็ก ขนาด หน้า17 หลัง18 สามารถเปลี่ยนยางให้ใหญ่กว่านี้ได้รึเปล่าคับ
คือผมเคยเห็นZX คันนึงเขาใส่ยางCBR150I ทั้งหน้าทั้งหลังเลย แต่ไม่รู้ข้อมูลmaxเขา ของผมจะใส่ได้บ้างไหมคับ ขนาดล้อผมน่าจะ 17 กับ 18 ราวๆ3นิ้วคับ(เล็กม่ะ)
จะสามารถใส่ยางอะไรขนาดไหนให้มันดูใหญ่ได้บ้างรึเปล่าคับ หรือต้องเปลี่ยนทั้ง maxเลยคับ :o

๑๒๓๔

ล้อหลัง 18 หายางยากครับ แนะนำให้หาล้อ17มาลง เอาลายใกล้เคียงก็ LS หน้า 1.75 หลัง 2.15 เท่ากับ CBR คาร์บู
ใส่ยางเดิม CBR หลัง 100/80 หน้า ไม่แน่ใจ น่าจะ 80/90
แค่นี้ก็ใหญ่แล้วครับ

หรทอถ้าอยากใหญ่กว่านั้นก็ล้อของ NSR RRW ใหญ่มาก

krrphichit

1..งบน้อย  ใช้ล้อเดิมแต่เปลี่ยนยางเกรดดีๆหน่อย แต่หายากเพราะล้อหลังขอบ 18 หายางใส่ยากหน่อยราคาค่อนข้างสูง
2..พอมีงบ  หาล้อ 3 ก้าน HONDA FSX  ขอบ 17 ทั้งหน้า-หลัง ใส่ยางนินจาได้ครับ  ไม่ต้องแปลงอะไร

stargazer

2..พอมีงบ  หาล้อ 3 ก้าน HONDA FSX  ขอบ 17 ทั้งหน้า-หลัง ใส่ยางนินจาได้ครับ  ไม่ต้องแปลงอะไร

ขอบคุณคับน่าสน ก่อนนี้ใช้TZM หลังเลยใหญ่คับ

stargazer

มันจะหาซื้อที่ไหนนี่ก็อีกเรื่องนึงอ่ะ nsr ตากลมนี่จับยัดเซ๊ตcbrในภาพได้ปะคับ

aoaaued

ค่อยๆแก้ไปครับ  เดี๋ยวก็ดีเอง   เอาใจช่วยครับ

pu966

หาของก่อนครับ. ตัวเลือก. 1 แม้ครถบ้านเรา หลายแบบหลายค่ายที่น่าเล่น เช่น. Ls. Nrrw.  Tzm.  และอื่นๆ ข้อดี ราคาไม่แรง. หาได้ง่าย. 2แม้คนอกเซียงกง. ราคาแรง. เช่นNs1 bandit. Cbr. Cb. Rs.   ข้อดี. ใหญ่ได้ใจ. คุณภาพดี. 90% เป็นtubeless. ข้อเสีย ราคาแรง. แปลงเยอะ. เอาเป็นว่าคุณตั้งเงื่อนไขมาก่อนว่าอยากได้อะไรจากมันบ้าง. เพราะเรื่องมันยาว

boonchu

ไม่ลองไม่รุ้ ไม่ดูไม่เห็น ไม่แปลงก็ไม่เป็น 5 5 5

Arm TZ

ตอนนี้รถของ จขกท ใส่ยางเบอร์อะไรอยู่ครับ ล้อเดิมตากลมใส่ได้ใหญ่สุด ยางหน้า 90/80-17 หลัง 110/80-18 ครับ

lordomo

อ้างจาก: Arm TZ เมื่อ สิงหาคม 24, 2013, 02:27:14 ก่อนเที่ยง
ตอนนี้รถของ จขกท ใส่ยางเบอร์อะไรอยู่ครับ ล้อเดิมตากลมใส่ได้ใหญ่สุด ยางหน้า 90/80-17 หลัง 110/80-18 ครับ
ตามที่พี่เขาว่ามาครับ

N ตากลม ตอนออกมา สเปคเดิม ยางหน้า 90/90 - 17  หลัง 100/90-18
แต่ยาง 90/90 - 17 มันไม่ค่อยมีขาย แนะนำให้ใช้ 90/80 -17 แทนก็ได้ครับ กว้างเท่าเดิม แต่เตี้ยกว่านิดนึง

ส่วนยางหลังก็ ถ้าจะขยายก็ตามที่พี่เขาว่ามาครับ ใหญ่สุดได้เท่านั้นแหละ 110/80 - 18

ผมเห็นมีกระทู้ ขายยางในบอร์ดซื้อขายอยู่นะครับ
มี ยาง KR หน้า 90/90 - 17 หลัง 100/90 - 18
รวมสองเส้น ก็ประมาณ สองพัน ขนาดเท่ากันกับ สเปคเดิม N ตากลมครับ
รถอะไรหว่า?

ฺBucky

ขออนุญาติให้ข้อมูลจากประสบการณ์ตรงนะครับพอดีผมมีตากลมใช้อยู่เหมือนกันครับผม แม็กเดิมที่ติดมากับรถขนาดของขอบตามที่ จขกท กล่าวมาเลยครับถ้าใส่ยางขนาดเดิมๆก็เท่าที่พี่ๆได้กล่าวมาเลยครับ แต่ผมเป็นจำพวกชอบยางใหญ่ครับเลยใส่ยางหน้า ขนาด 100/80 ขอบ 17 และยางหลังก็ 110/80 ขอบ 18 (แต่ผมเคยเห็นอยู่กระทู้นึงในเว๊บเรานี่แหละครับเป็นตากลมใส่ยางหลัง 140 แม็กเดิมด้วยครับถ้าผมเปิดเจออีกจะเอามาให้ชมนะครับ) ผมใช้ขนาดยางที่ว่ามาแต่ผมก็คิดว่าล้อหลังยังใหญ่ไม่พอ (สำหรับผมนะครับ) ผมเลยไปหาแม็กหลังของ nsr rrw เป็นขอบ17ครับ เอามารัดด้วยยางขนา่ด 130/70 ขอบ 17 ครับไม่ต้องแปลงอะไรเลยครับ ปัจจุบัน ล้อหน้าเป็นแม็กเดิมขนาดยาง 100/80 ขอบ 17 ล้อหลังเป็นแม็กของ rrw ขนาดยาง 130/70 ขอบ 17 ลองชมภาพดูนะครับ หวังว่าข้อมูลนี้จะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ
:o :o :o

รูปนี้เป็นตอนที่ใช้แม็กเดิมนะครับ ล้อหน้าแม็กเดิมขนาดยาง 100/80 ขอบ17

ล้อหลังแม็กเดิมขนาดยาง 110/80 ขอบ 18

รูปนี้เป็นตอนปัจจุบันนะครับ ล้อหน้าแม็กเดิมขนาดยาง 100/80 ขอบ 17

ล้อหลังแม็ก rrw ขนาดยาง 130/70 ขอบ 17

phu4123

ยางหลังกลมเกินไป ระวังกลิ้งตอนเข้าโค้งนะครับ

Arm TZ

ยางกลมไปทั้งหน้าทั้งหลังเลยนะครับหน้าสัมผัสถนนจะน้อยกว่าเดิมนะครับ ลดขนาดทั้งหน้าและหลังมา 1 เบอร์จะดีกว่าครับ

ล้อหน้าเดิมๆกว้าง 1.85 ใส่ยาง 90/90 มันก็โดนยัดมาเต็มที่จากโรงงานแล้ว

ล้อหลัง rrw กว้าง 2.75 ก็ไม่ควรเกิน 120/80 ครับ ถึงจะได้ใช้หน้าสัมผัสได้เต็มประสิทธิภาพครับ

แต่ถ้าใส่เอาเท่ห์ดูก็ได้อยู่ครับ แต่ไม่ได้ประโยชน์จากยางที่ใหญ่เกินสเปคล้อครับ

pu966

ตามรูปด้านบนเป็นล้อcbr 400 rr. ปี89 ยัดได้แต่ต้องเปลี่ยนอรามครับ. ส่วนหน้าต้องหาโชคใหญ่มาๆใส่ครับ. อ้อ ระวังการยัดล้อเกินขนาดที่ท่านไส่อยู่ทำให้หน้าสัมผัสถนนของยางเหลือน้อย. เดี๋ยวกลิ้งโค่โร่ตามที่เพื่อนสมาชิกเตือนมาน่ัท่าน

ฺBucky

อ้างจาก: phu4123 เมื่อ สิงหาคม 30, 2013, 10:00:01 ก่อนเที่ยง
ยางหลังกลมเกินไป ระวังกลิ้งตอนเข้าโค้งนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่

ฺBucky

อ้างจาก: Arm TZ เมื่อ สิงหาคม 31, 2013, 11:33:24 ก่อนเที่ยง
ยางกลมไปทั้งหน้าทั้งหลังเลยนะครับหน้าสัมผัสถนนจะน้อยกว่าเดิมนะครับ ลดขนาดทั้งหน้าและหลังมา 1 เบอร์จะดีกว่าครับ

ล้อหน้าเดิมๆกว้าง 1.85 ใส่ยาง 90/90 มันก็โดนยัดมาเต็มที่จากโรงงานแล้ว

ล้อหลัง rrw กว้าง 2.75 ก็ไม่ควรเกิน 120/80 ครับ ถึงจะได้ใช้หน้าสัมผัสได้เต็มประสิทธิภาพครับ

แต่ถ้าใส่เอาเท่ห์ดูก็ได้อยู่ครับ แต่ไม่ได้ประโยชน์จากยางที่ใหญ่เกินสเปคล้อครับ
ขอบคุณครับได้ความรู้เพิ่มครับ