Main Menu

วิธีถอดแกนโช๊คหน้าTZR ออกจากกระบอกโช๊ค

เริ่มโดย Nont_TZ, สิงหาคม 06, 2013, 03:49:57 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Nont_TZ

ผมอยากเปลี่ยนซิลโช๊คหน้า ช่วยอธิบายหรือไม่โชว์รูปให้ดูหน่อยคับว่าทำอย่างไร

ใหม่จังพ่อ มีหนูอ่ะป่ะ

~{ Eak_ThaPra }~

ค้นหาใน google ว่า Maintenance Service (Yamaha TZM - TZR)

มีวิธีซ่อมโช๊ค ครับ
ท่อ PDK / ปลาย TSUKIGI / อะไหล่ท่อ PDK
www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,107473

www.facebook.com/Eak.Thaphra

นายศุภกร เลาหโรจน์กุล ธ. กรุงไทย  070-0-06906-2

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

Nont_TZ

ขอบคุณครับ search ปุ๊บมาปั๊บ ก็ไม่อยากเท่าไหร่ แต่ไม่มีเครื่องมือพิเศษ งานนี้คงต้องส่งช่างทำแล้วซิ

~{ Eak_ThaPra }~

อ้างจาก: Nont_TZ เมื่อ สิงหาคม 07, 2013, 05:00:46 หลังเที่ยง
ขอบคุณครับ search ปุ๊บมาปั๊บ ก็ไม่อยากเท่าไหร่ แต่ไม่มีเครื่องมือพิเศษ งานนี้คงต้องส่งช่างทำแล้วซิ

เครื่องมือพิเศษทำไม่ยากครับ ถ้าเรามีเครื่องมือพร้อม ผมทำเท่าที่ทำได้ครับ เพราะซื้อยกชุดคงไม่ไหม ไม่คุ้มกับการใช้งาน
ท่อ PDK / ปลาย TSUKIGI / อะไหล่ท่อ PDK
www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,107473

www.facebook.com/Eak.Thaphra

นายศุภกร เลาหโรจน์กุล ธ. กรุงไทย  070-0-06906-2

Nont_TZ

ผมก็คิดว่าไม่ยากสำหรับผมนะ ผมซื้อของมาหมดแล้ว เครื่องมือก็มีพอๆกับในรูป แค่เชื่อมหัวน๊อตเบอร์ 19 เด๋วเสาร์นี้จะลองทำดูคับ

Nont_TZ

สรุปเสาร์ที่ผ่านมาก็ยังไม่ได้เปลี่ยนลองใช้ของเก่าไปก่อน จำได้ว่าก่อนจอดรถเมื่อ5ปีที่แล้วมันยังไม่รั่ว แค่เห็นว่ามันเก่าเลยอยากเปลี่ยน

Nont_TZ

เปลี่ยนแล้วคับซีลโช๊คหน้า หลังจากที่เติมน้ำมันอย่างเดียวไม่ได้เปลี่ยน เมื่อเสา่่ร์ที่ผ่านมาเทสแล้วซีลรั่ว1ข้างเลยจัดการเปลี่ยน2ข้างเลย

ใ้ช้ไขควงตอกแนวตั้งเพื่อให้ซีลขยับตัว หลวม งัดออกง่าย โดยตอกนวดไปรอบๆ

ตอนงัดจริงผมมีผ้ารองนะคับ ออกแรงไม่เยอะ

ขอบคุณ คุณ  Eak_ThaPra มากมายคับมาช่วยแชร์ประสบการณ์ให้ดูคับ ไม่งั้นผมไม่กล้าจะถอดแน่นอน ขนาดพี่ชายผมเป็นช่างซ่อมมอไซค์ยังแนะนำให้ผมเอาไปให้ช่างซ่อมให้ แต่ผมอยากทำเอง ค่าทำเครื่องมือก็ไม่กี่ตังค์ และส่วนใหญ่ผมมีเครื่องมือแล้ว(แบบสะสมอะไรขาดก็ซื้อ)
ซ่อมเองทำเอง เป็นประสบการณ์คับ ชอบชอบ