Main Menu

ใครเคยเอาท่อ4จังหวะมาใส่เครื่อง2จังหวะ&

เริ่มโดย geenee, สิงหาคม 29, 2013, 02:34:06 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

geenee

คือว่าวันนี้ ท่อผมน๊อตคอท่อหลุด1ตัวท่อเลยรั่วหน้าใกล้ๆหม้อน้ำ ตอนแรกนึกว่าทำไมมันเสียงดังหวาปกติเสียงเบาๆ รถเคอาร์ตูดเป็ดรุ่นแรกนะครับ แต่ก็ขี่ไปปกติไม่รู้สึกว่าแรงม้าตกที่รอบต่ำเลย บิดขึ้นเนินที่เคยขี่ประจำก็ไม่ได้แรงตกแต่อย่างใด แค่เสียงดังกว่าเดิมเพราะท่อรั่ว

จึงเกิดความคิดว่า ถ้าเกิดเอาท่อแบบตรงๆไม่มีท้องปล่องแบบสี่จังหวะมาใส่แล้วมันจะเลวร้ายมากแค่ไหนอะครับ สำหรับรถสองจังหวะ

ตามทฤษฏี เค้าคิดท้องปล่องไว้สำหรับสะท้อนคลื่นเสียงเพื่อดันก๊าซอั้นไว้ทำให้สองจังหวะเกิดการดูดกลับหรือแค่อั้นไว้ให้เกิดการเพิ่มแรงอัดทำให้อัตราส่วนการบีบอัดอากาศสูงขึ้นทำให้แรงระเบิดเพิ่มขึ้น คือเนื้ออากาศเพิ่มขึ้นก็สามารถใส่น้ำมันเพิ่มขึ้นและแรงระเบิดของการจุดระเบิดก็เพิ่ม คล้ายๆหลักการของเทอร์โบอัดอากาศว่างั้นเพิ่มเนื้ออากาศก็ใส่น้ำมันได้เพิ่มขึ้นแรงขึ้นว่างั้น

1.เรื่องท่อท้องปล่องนี้มันมีผลกับรอบต้นหรือรอบปลายมากกว่ากัน
2.สี่จังหวะรอบปลายต้องการท่อโล่งๆไว้ก่อนระบายไอเสียได้ดียิ่งดี แต่รอบต้นต้องการท่อลีบๆเอาไว้รักษาอุณหภูมิให้เครื่องมันร้อนออกตัวจะดีกว่า แล้วมันจะใช้ได้กับสองจังหวะรึเปล่า

ใครเคยลองแล้วช่วยมาแนะนำหน่อยครับผมชอบทำไรแผลงๆอิอิ ;)

k.jew

เคยเห็นคอท่อเดิมแต่เอาปลาย4จังหวะมาใส่น่ะครับ

โทร0839251297

geenee

เท่าที่ผมรู้มาเค้าบอกว่าท่อมันเพิ่มกำลังได้เฉพาะช่วงรอบที่เค้าออกแบบ นอกนั้นไม่มีผล เช่น ท่อสำหรับรอบต่ำพวกรถวิบาก หรือท่อรอบสูงพวกรถเซอร์กิต ผมเลยคิดว่าใส่ท่อสี่จังหวะแล้วมันจะมีผลเลวร้ายแค่ไหนอะครับ

ส่วนปลายท่อแค่เก็บเสียงคงไม่มีผลมากมั้งครับ

เด็กชาย_โหน่ง_

จำได้ ว่า ในรถไต่เขา เครื่อง 2 จังหวะ ก็ มีท่อเล็กๆ คล้ายๆ 4 จังหวะนะครับ (ถ้าจำผิดก็ขออภัย)

ส่วนจะเอา แป๊บมาใส่ เครื่อง 2 จังหวะจะเป็นยังไง ก็คงได้ แหล่ะครับ เพราะ จริงๆ แล้ว เครื่อง 2 จังหวะ ยุคเก่า ก็ มีท่อไอเสีย คล้ายๆ แป๊บ รถ 2จังหวะ ยุคเก่า แรงบิดจะดีในรอบต่ำ เพราะยุคนั้น ถนน มันไม่เหมือนยุคนี้ มีเขา มีป่า มีทราย มีหลุมให้ลุยสนุกๆ

และ รอบเครื่องสูงสุดจะไม่สูงนัก

จะลอง ก็ ลองดูได้ ครับ เสียงมันจะแป๋นๆ แน่นๆ ยังไง ไม่รู้

อ่อ อีกเรื่อง มีเครื่อง 2 จังหวะ ที่ ไม่ได้ใช้ ประโยชน์จากคลื่น สะท้อน มากนัก นั่นก็คือ เครื่อง ตระกูล Rotax

และอีกเรื่อง ไม่ไช่แต่ 2 จังหวะนะครับ ที่ ใช้ประโยชน์จะคลื่นสะท้อน (วิชา ม.ปลาย)

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"