Main Menu

ถามผู้รู้ช่วยหน่อยครับ

เริ่มโดย ray, ตุลาคม 28, 2014, 11:51:08 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ray

ไฟหรี่ไม่ติดเช็คตรงไหนครับ ไฟเลี้ยวก็ติดปกติหลอดไม่ขาด MIO MX ครับ

pumthong

ดูจากวงจร (new Mio) ไม่มีไฟหรี่ อาจจะคนละรุ่นก็ได้ แต่ถ้าเหมือนกัน ไฟหรีี่ที่ว่าคือไฟที่หน้าป้ดรึเปล่า ถ้าใช่..มันใช้ไฟมาจากสวิทช์กุญแจ สายสีน้ำตาล เช็คสายสีนี้จากสวิทช์จนถึงหลอดได้ ดูกราวด์ที่หลอดด้วยน่ะคับ  หรือถ้ามีไฟหรี่สายที่เข้าหลอดสีอะไรจะเช็คดูให้   http://upload.siamza.com/1558034
auto_korat

wining11120

ก่อนแรก ผมงง ครับ ไฟหรี่หน้า รึไฟหน้าปัดครับพี่
ถ้าไฟหรี่หน้านะ
เช็คขั้วก่อนเลยครับไล่จากขั้ว ไปที่สวิทคุม ตัวนี้ตาเดียวเก่ากึก ผมว่าไม่ตายรังที่ขั้วละลาย ก็ตายรังที่สวิทบนประกับ ถ้าไม่เจอต้องไล่ลงสายไฟเมนละคับ

แต่สิ่งหนึ่งที่ยามาฮ่าไม่เคยพัฒนาตั้งแต่ออกออโตมาคือไฟหน้าครับ ไม่รู้จะปัญหาอะไรนักหนา ขับๆไป ไฟต่ำชอบขาด เหลือแต่ไฟสูง
งงกะมันครับ เหมือนบิดๆรอบสูงไฟมันเกินแล้วทำใส้ขาด มีโอ นูโว ฟีโน่ เป็นหมด แต่ไม่ขาดทันที ใช้ไปสักพักถึงจะขาด

ถ้าไฟหรี่หน้าปัด ดูสายไว้คับ รถเก่า น้องหนิมกินง่าย
53/876 ม.3 ต.บ้านใหม่ อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 11120
083-1246108 ลี ครับ

ray

ตัวนี้จะเป็นรุ่นตามรูปด้านบนสีน้ำเงินเลยครับไม่ใช้นิวมีโอนะ เป็นรุ่นที่ไฟเลี้ยวหน้าจะติดทันทีหากสตาร์ทเครื่องยนต์ หลอดและขั้วจะเหมือนไฟท้ายทุกอย่าง ขั้วสายเป็น3เส้น
เวลาสตาร์ท ไฟจะติดที่ขั้วหลอด 1 ใส้ และติดทั้ง 2ข้าง(แบบไฟท้ายอย่างที่บอก)สว่างตามรอบ พอเปิดไฟเลี้ยวขั้วที่ติดจะดับไปทั้ง2ข้าง อีกขั้วจะติดและกระพริบเป็นไฟเลี้ยวครับตอนนี้
ผมเช็คหลอดแล้วไม่ขาดทุกขั้วใช้ได้หมด ขั้วหลอดปกติไม่มีไหม้ไม่มีช๊อตครับ

SIRI

คุณray ครับ...หลอดไฟหรี่/เลี้ยว เป็น2ใส้รึปล่าวครับ รุ่นนี้ผมไม่เคยรื้อแต่ ถ้าหลอดมี2ใส้เดาเอาว่า มีรีเลย์คุม2ตัวทำงานสลับกันในจังหวะหรี่ และตัดมาทำงานที่อีกตัวเมื่อเปิดไฟเลี้ยว...คิดว่ารีเลย์คุมไฟหรี่เสียครับ และเป็นรีเลย์ที่มีขั้ว87a และ87 ไม่รุ้ใช่มั้ย...เดาเอา 

ray

อ้างจาก: SIRI เมื่อ ตุลาคม 29, 2014, 09:44:18 หลังเที่ยง
คุณray ครับ...หลอดไฟหรี่/เลี้ยว เป็น2ใส้รึปล่าวครับ รุ่นนี้ผมไม่เคยรื้อแต่ ถ้าหลอดมี2ใส้เดาเอาว่า มีรีเลย์คุม2ตัวทำงานสลับกันในจังหวะหรี่ และตัดมาทำงานที่อีกตัวเมื่อเปิดไฟเลี้ยว...คิดว่ารีเลย์คุมไฟหรี่เสียครับ และเป็นรีเลย์ที่มีขั้ว87a และ87 ไม่รุ้ใช่มั้ย...เดาเอา 

ใช่ครับมันคือหลอดไฟท้ายนี่แหละครับ รีเลย์ที่ว่าหน้าตามันเป็นยังไงครับจะได้รื้อดูครับ

SIRI

:-*รุ่นนี้ผมจำไม่ได้ด้วยสิ...ตัวหนึ่งคือรีเลย์ไฟเลี้ยวหรือเรียกว่าเฟรชเชอร์นั่นเองตามเสียงมันไป ติ๊ก.ตอก.ติ๊ก.ตอก  แต่อีกตัวนี่แหละปัญหา...อาจจะอยู่คู่กันก็ได้...มั้ง หรือแถวแผงฟิวส์...หน้าตาก็เหลี่ยมๆ ดำๆ...มั้ง(อาจเป็นสีอื่นก็ได้) มันน่าจะมีตัวเลขอยู่บนรีเลย์ 30 85 86 87 87a อะไรเงี้ย  ขออภัยไม่เคยดูวงจรรุ่นนี้ แต่น่าจะแก้แนวนี้แหละ วันหลังต้องแอบรื้อรถแม่ยายซะแล้ว
   ผมคิดจะทำไฟหรี่/เลี้ยวให้SERPICO อยู่พอดี และยังหาวงจรไม่ได้ คุณRayทำให้ผมGet ขึ้นมาทันที....ว่าจะต่อย่างไร ต้องขอบคุณคุณRayที่ถามคำถามนี้...

wining11120

ถ้าตัวนี้ที่จำไม่ผิดนะ รีเลจะยัดไว้ใกล้ๆกับแตร ตรงอกด้านหน้าอะครับ ที่มีน้อต3ตัว ถอดปุ้ปเจอเลย แตร แฟรชเชอ รีเล ลองดูครับ
53/876 ม.3 ต.บ้านใหม่ อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี 11120
083-1246108 ลี ครับ

ray

อ้างจาก: wining11120 เมื่อ ตุลาคม 30, 2014, 03:52:54 ก่อนเที่ยง
ถ้าตัวนี้ที่จำไม่ผิดนะ รีเลจะยัดไว้ใกล้ๆกับแตร ตรงอกด้านหน้าอะครับ ที่มีน้อต3ตัว ถอดปุ้ปเจอเลย แตร แฟรชเชอ รีเล ลองดูครับ

ใช่ครับ ผมเช็คแล้วรุ่นนี้มีรีเลย์แฟชเชอร์ตัวเดียว ไม่มีรีเลย์ควบคุมไฟหรี่ครับ กระบวนการต่อไปก็คือผมจะหารีเลย์แฟรชเชอร์ตัวนี้ตัวนี้มาเปลี่ยนก่อนครับ
ถ้าไงจะมาแจ้งให้ทราบกันครับ กรณีศึกษาจริงๆ เลยเรา

SIRI

เปลี่ยนรีเลย์ยังครับ...แล้วไฟหรี่ติดไหมครับ
ผมลองดูจากรูปparts มีรีเลย์เฟรชเชอร์ตัวเดียวจริงด้วยครับ..ไม่มีรีเลย์ไฟหรี่(แล้วไฟเลี้ยงมาจากไหนหล่ะ?)สายสีอะไรครับ
ราคารีเลย์เฟรชเชอร์ไม่เกินสองร้อย
ุถ้าเปลี่ยนแล้วไม่ติดอีก...ผมยังสงสัยอีกตัวคือเขียนตามPartsว่า " ตัวชาร์ทและควบคุมไฟหน้า " แต่ตัวนี้แพง หกร้อยกว่าแหน่ะ อยู่ตำแหน่งฝาข้างเบาะข้างRH(ถ้ามีสายออกสีเดียวกับไฟหรี่หน้า ก็คงใช่ตัวนี้ แต่ถ้าไม่มีสายไฟหรี่ก็...หาที่อื่นต่อ..)
คือผมอยากทำไฟหรี่แบบตัวนี้บ้าง...เลยอยากรู้วิธีต่อจากโรงงาน ลองเช็คอุปกรณ์ของตัวมีไฟหรี่และไม่มีไฟหรี่ก็เบอร์เดียวกัน อันไหนผมสันนิฐานผิดต้องขออภัยครับ...อยากช่วยและอยากรู้เหมือนกัน ขอบคุณครับ :(

ray

เจอแล้วครับ สายแจ็คจากไมล์หลวมครับ แฟลชเชอร์ไม่ค่อยดีด้วยเลยเปลี่ยนแล้ว
ใช้ของแท้ฮอนด้าครับตัวละ 180  เล่นซะมึน ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำดีๆ ครับส่วนท่าน SIRI
ถ้าอยากทำไฟหรี่ผมแนะนำซื้อเป็นชุด kit เลยครับผมเจอในยูทูป สี่ร้อยกว่าบาทเองครับ

SIRI

:(ขอบคุณสำหรับแนวทาง และดีใจด้วยครับที่เจอสาเหตุ
จริงๆอยากรู้วงจรของตัวนี้มากกว่า แต่ไม่เป็นไรเดี๋ยวเจอจะรื้อดู...ขอบคุณครับ ???

SIRI

:(มาต่อนิดนึงเพื่อให้หายสงสัย รุ่นที่คุณRayใช้อยู่ใช้ไฟเลี้ยวหน้า21/5W ใช้เฟรชเชอร์เบอร์5XV-H3350-00
แต่ตัวที่มีแต่ไฟเลี้ยวหน้าส้ม10W ใช้เฟรชเชอร์เบอร์ 4C9-H3350-00 ซึ่งวงจรน่าจะแตกต่างกันแน่นอน...ค้นมาได้เท่านี้ เดี๋ยวต้องต่อยอด.. :-[

regular000

พี่ๆคับคือผมอยากทำบ้าง แต่ผมมะเข้าใจวงจรของมันอ่ะ พี่ๆที่ทำได้แล้วลองวาดภาพไห้ผมเข้าใจได้ไหม ผมลองคิดตามที่พี่ๆคุยกันมา หรือของวงจร ไฟเลี้ยวมีโอzrก้อได้คับ ผมลองหาข้อมูลมาหลายเดือนแล้วก้อทำไม่ได้สักที ที่จะไห้เหมือนมีโอ ที่เวลาสตาทไฟหรี่ติด เวลาเปิดไฟเลี้ยวแล้วไฟหรี่จะดับทั้งสอง ถ้าพี่ๆทำได้แล้ว ช่วยชี้แนะผมหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ