Main Menu

เรียน 2Storkeclub ความผิด เพื่อนผมรับของโจรมาขายครับ

เริ่มโดย tit2008, มิถุนายน 05, 2011, 02:21:34 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

gusttwo

กฎหมายกำหนดว่าการรับซื้อสิ่งของจากโจร ผู้ซื้อไม่ได้กรรมสิทธิ์ในทรัพย์นั้น และยังมีความผิดฐานรับของโจรตาม ก.ม.อาญามาตรา 357 มีโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ถ้าผมซื้อผมน่ะไม่ผิดหรอก แต่เพื่อนคุณที่ซื้อในราคา200บาทน่ะ ผิดแน่นอนเพราะมันถูกเหลือเชื่อ เกินกว่าที่จะบอก
เจ้าหน้าที่ได้ว่ามันเป็นราคาปกติ

air

air .

gusttwo

ส่วนสาเหตุที่ทำให้ผมสงสัยและผมโทรไปต่อว่าคุณนั้น ผมจะอธิบายให้อ่านบ้างนะ เด๋วจะหาว่าผมเป็นคนโหดร้ายยยที่โทร
"มาต่อว่าผมใหญ่เลยหาว่าผมไม่รักษาคำพูดมั่ง"

1.เมื่อวานตอน6.30 คุยกันเรียบร้อยโอนเงินวันจันทร์ คุณก็โอเควันอาทิตย์ส่งของไม่ได้เหมือนกัน
2.ตอนเช้าวันนี้ประมาณ 0700-0830 คุณประกาศขายในหลายเวป ราคา2500-2700
3.0930 คุณโทรมาหาผมบอกว่าเพื่อเพิ่งมาบอกตอนดึกๆคุณดูบอลอยู่ ว่าปั๊มข้างขวาเบรคไม่ค่อยอยู่
คุณบอกว่าจะเอาไปเชคก่อน ได้ความว่าไงแล้วจะบอก
4.พอผมยืนยันว่าจะเอาเพราะปั๊มตามรูปมันจะเสียอะไร รอยรั่วก็ไม่มี เสียก็ซ่อมได้เพราะมันไม่ได้ซับซ้อนอะไรเลย
คุณก็ยืนยันแต่ว่าต้องเชคก่อนเด๋วส่งมาแล้วผมใช้ไม่ได้
5.ผมไปยืนยันในกระทู้ ว่าผมจะเอา ผมรับได้เพราะไม่คิดว่ามันเสีย
6.คุณส่งข้อความมาว่า
ซวยละครับ ปั๊มของเพื่อนผมเป็นของโจร  เด็กขโมยมาขายให้เพื่อนผมราคา200บาทแล้วเพื่อนมันให้ผมมาขายต่อ ผมไม่รู้นะเนี่ยว่าของขโมยมาถ้ารู้ไม่มาลงขายหรอก ทีแรกเพื่อนมันบอกว่าเขาฝากมาขายอีกทีโฆษณาไว้มั่วหมดเลยเจ้าของเขาจับเด็กที่ขโมยได้และแล้ว ของยังอยู่กับผมเลยทำไงดี
7.คุณบอกผมว่าใครโทรมาถามอย่าบอก และไม่อยากให้ต่อความยาวในกระทู้ แต่... คุณมาตั้งกระทู้เอง

2T_DD

อ้างจาก: Tajung เมื่อ มิถุนายน 05, 2011, 03:18:29 หลังเที่ยง
ฉลาม ลูกทุ่ง คาราบาวแดง....

ของมีปัญหาบอกกันตามตรง  ถูกใจ +1

พี่แก  ล่อซะหมดตู้แช่เลย..เหลืออะไรบ้างเอ่ย

เอาใจช่วยทุกคนครับ...จบได้ด้วยดี
ร้านอาจารย์ อะไหล่สำหรับวัยมันส์
617-0-11811-3 กรุงไทย สาขาสวรรคโลก  PIYA UDOMMONGKOL
Tel 094-6353-045

Yamato

อ้างจาก: gusttwo เมื่อ มิถุนายน 05, 2011, 08:22:45 หลังเที่ยง
อ่านอันนี้จะเข้าใจมากขึ้น
http://www.pramarn.com/pramarn/modules.php?name=AvantGo&op=ReadStory&sid=109
ผมเจอมาละ User เนี๊ย จริงๆผมไม่คิดเอามาเผยแผ่อะไรหรอก แต่มันก็เกิดกรณีนี้ขึ้นอีก User นี้เคยลงขาบขายล้อทอง.
Honda ผมโพสและ PM ไป รอบแรกแจ้งว่าขายแล้ว รอบสองมาหลอนอีก
ผมก็อยากได้อีกแหละ สุดท้ายก็อด พอขายแล้วยังมีหน้า PM มาขอโทษอีก ผมเลยจัดไปชุดนึง เพื่อปลุกสำนึกซะหน่อย
กรณีนี้ ท่าน Gusttwo โอนเงินไปแล้วใข่ไหม ถ้าเป็นแบบนี้ต้องให้ จขกท.เป็นคนรับผิดชอบทั้งหมด ชดใช้ให้ท่าน
อย่างไรขอให้กำลังใจนะครับ รบกวนช่วยแจ้งความคืบหน้าต่อด้วยนะครับ สมช.เราๆอยากทราบกันว่าจะจบอย่างไร

gusttwo

เบอร์ที่ลงประกาศขายเช้าวันนี้มักจะเป็นเบอร์ 0802855069 แต่ในรายละเอียดบางเวปก็มีเบอร์ 0843447664
ร่วมด้วย
ผมสงสัยเพราะรูปมันเหมือนที่ตกลงขายให้ผมแล้วตั้งแต่เมื่อวานทำไมมาลงขายเช้าวัีนนี้อีกในราคาแพงขึ้นด้วย

ผมจึงลองโทรไปเบอร์0802855069 โดยใช้อีกเบอร์ของผมโทรไป ไม่รับตอน 1009น
เวลา 1102น เบอร์นี้โทรกลับมาเป็นเสียงคุณ ผมก็ถามเรื่องปั๊มนิสชิน4พอท ราคา2700 คุยกันแปปนึง

คุณก็ว่าไม่ใช่สงสัยคนลงประกาศลงเบอร์ผิด ผมคิดว่าคุณคงรู้แล้วว่าเป็นเสียงผมจึงว่างั้น

แต่จริงๆแล้วเป็นอย่างไรต้องให้พี่ทิศมาอธิบายอีกทีนะครับ เพราะนี่แค่สิ่งที่ผมสังเกตุและคาดเดาเอาเองครับ

gusttwo

ยังไม่ได้โอนเงินครับพี่ ยามาโต้ แต่ในเมื่อพี่เขาเปิดกระทู้มีข้อความต่อว่าผม ก็ขอชี้แจงบ้างง

Yamato

อ้างจาก: gusttwo เมื่อ มิถุนายน 05, 2011, 08:58:22 หลังเที่ยง
ยังไม่ได้โอนเงินครับพี่ ยามาโต้ แต่ในเมื่อพี่เขาเปิดกระทู้มีข้อความต่อว่าผม ก็ขอชี้แจงบ้างง

ล่องครับท่าน ดีใจด้วยครับ ผมคิดว่าอย่างนี้มี ติดงาน ท่านติดเหมือนผมรึปล่าว

gusttwo

นี่คือข้อความที่ผมพิมพ์ไว้แต่ไม่ส่ง เพราะคิดว่าอยากจบง่าย แค่ปั๊มไม่เสียดายหรอก แต่เสียความรู้สึก
พิมพ์ตอนโมโห อาจดูไม่เหมาะก็ขออภัย
จริงๆ ผมว่าคุณไม่ควรมาโพสท์แบบนี้หรอกนะ คุยกันบอกผมว่าไม่ให้ผมบอกใคร ใครโทรมาถามอย่าตอบ
ไม่อยากให้ผม ต่อความยาวในกระทู้ แต่ตัวเองชิงมาเปิดกระทู้ซะเอง คุยกันครั้งสุดท้ายตอนบ่าย2
บ่าย2.20 มาตั้งกระทู้ ความจริงมันปรากฏแล้ว ท่านผู้อ่านลองคิดดูว่าหมายความว่าไง เสียอารมณ์ครับ

คุณรู้หรือป่าว ว่าโทษของการขโมย รับซื้อของโจรเป็นอย่างไร โทษอาญา ยอมความไม่ได้
คุณเคลียร์กับผมยังจะง่ายกว่า เพราะผมก็ไม่คิดจะต้องมาต่อความยาวอะไร ไม่ได้อยากดิสเครดิตใคร

ถ้าตำรวจเห็นหรือมีคนแจ้งไป คุณถูกตามจนปวดหัวกว่านี้แน่ไม่ว่ามันจะเป็นเรื่องจริงหรือไม่
แต่สุดท้ายถ้ามีคดีความเกิดขึ้นจริง ช่วยเอารูปหลักฐานมายืนยันด้วย ผมให้คุณ2พัน ค่าความสบายใจของผม
และเพื่อแสดงความบริสุทธิ์ของคุณเอง

หรือจะจบกันแค่นี้ก็ได้ ขำๆดี

อ๋อ ปั๊ม ผมก็ไม่เอาแล้วครับมันเสียอารมณ์เสียความรู้สึกมาก
ผมไปซื้อตัวละ6พันตัวละหมื่น ยังจะสบายใจกว่า  ผมมีตังค์ซื้อได้สบายครับ
ขออภัยที่คำพูดอาจกวนตี..  แต่ตอนนี้เสียอารมณ์มากครับ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อ้างจาก: CraZy Man เมื่อ มิถุนายน 05, 2011, 08:13:55 หลังเที่ยง
ประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ มาตรา 1332
"บุคคลผู้ซื้อทรัพย์มาโดยสุจริต ในท้องตลาด ไม่จำต้องคืนแก่เจ้าของแท้จริง เว้นแต่เจ้าของจะชดใช้ราคาที่ซื้อมา ''

นำข้อนี้ มาปรับใช้ ไม่ได้ครับ   ไม่เข้าองค์ประกอบภายนอก  ของ ตัวบทนี้  ในท่อนที่ ว่า "ในท้องตลาด"

สำหรับ น้อง ทิต จขกท.   หากมีเรื่องไปถึงขั้นเป็นคดี  ทนายฯคงแนะให้คุณใช้หลัก  "อินโนเซนต์ เอเจ่น" เข้าต่อสู้ในชั้นศาล เพื่อพ้นผิด

ไม่รู้นะ   ส่วนตัว ผม ว่า  คน กทม. นี่ แสบจัง  กับเพื่อน ก็ทำได้หน้าตาเฉย อยู่บ่อยครั้ง

ตามประสบการณ์ ชีวิต เกือบ 40 ฝน ของผม  เคยเจอมาแยะ  เพื่อนเด็กเทพ ทั้งนั้นที่ทำกัน

เคส ที่หนัก สุด ก็อย่างที่เคย คุยให้ เพื่อน ๆ ในนี้ฟังแหละฮะ   ขโมยรถเก๋งทั้งคันแล้วเอาไปสาดสีใหม่ มาขับหน้าตาเฉย ?
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

อ้างจาก: gusttwo เมื่อ มิถุนายน 05, 2011, 08:19:07 หลังเที่ยง
กฎหมายกำหนดว่าการรับซื้อสิ่งของจากโจร ผู้ซื้อไม่ได้กรรมสิทธิ์ในทรัพย์นั้น และยังมีความผิดฐานรับของโจรตาม ก.ม.อาญามาตรา 357 มีโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับไม่เกิน 10,000 บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

ถ้าผมซื้อผมน่ะไม่ผิดหรอก แต่เพื่อนคุณที่ซื้อในราคา200บาทน่ะ ผิดแน่นอนเพราะมันถูกเหลือเชื่อ เกินกว่าที่จะบอก
เจ้าหน้าที่ได้ว่ามันเป็นราคาปกติ

คุณก็ผิด ครับ   มันยังไม่สิ้นสภาพ ของ โจร นิ
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

gusttwo

พี่เดชครับ

ผมไม่ผิดเพราะผมซื้อของเหมือนซื้อในตลาดไม่ได้ไปแอบๆติดต่อขอซื้อ คืออาจเป็นคนอื่นที่ไม่ใช่ผมซื้อก็ได้ในเคสนี้ และซื้อในราคาปกติไม่ใช่ของถูกจนเหลือเชื่อ
พิสูจน์ได้ด้วยการที่ ลงขายในกระทู้นี้http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=39026.0 เป็นเวลา2 ชมแล้ว
ยังไม่มีใครเอา จนผมมาตกลงซื้อ ถ้าถูกมากจริงๆต้องมีคนซื้อไปแล้วครับ

อ่านอันนี้ครับ จะเข้าใจผมมากขึ้น ยืนยันครับ
http://www.pramarn.com/pramarn/modules.php?name=AvantGo&op=ReadStory&sid=109

gusttwo

ผมคิดว่าเคสนี้ไม่น่าเป็นห่วงพี่ทิศเท่าไรครับ เพราะมันไม่ใช่เรื่องจริง
เช่นเพื่อนโทรมาดึกๆบอกว่าปั๊มข้างขวามีปัญหา ถ้าของมาไม่ถูกต้องเขาต้องอยากขาย เขาจะบอกทำไมว่าของมีปัญหาเพื่อไม่ให้ขายให้ผม

ดังนั้นเรื่องเป็นของขโมยก็คงไม่จริง เรื่องเบรคมีปัญหาเบรคไม่ค่อยอยู่ไม่จับก็คงไม่จริง เพราะถ้ารู้ว่ามีปัญหาก็ต้องแสดงว่าเคยใช้อยู่ จะใช่ของขโมยได้ไง
แต่เรื่องที่เป็นสาเหตุที่ทำให้มีปัญหาผมก็ยังให้น้ำหนัก การลงประกาศขายช่วง 0700-0830 ในราคา2500-2700ต่อข้างและคงมีคนสนใจจะรับของมากกว่า

จนกว่าจะมีหลักฐานหรือคำชี้แจงเป็นอย่างอื่นครับ

gusttwo

อีกข้อ
ของตกลงขายให้ผมตั้งแต่เมื่อวานเย็น สรุป ดึกๆเพื่อนโทรมาบอกว่าของมีปัญหาหรือให้ขึ้นราคาเป็น2700 กันแน่
ของขายให้ผมแล้ว เพื่อนยังจะบอกให้ลงประกาศเวปอื่นและขึ้นราคาอีกหรือ?

อีกข้อ
วันนี้บอกผมว่าเพื่อนแอบเอาชื่อพี่ทิศ และเบอร์โทรไปแอบลงขายซ้ำหลายเวปในเช้าวันนี้ และขึ้นราคาด้วยพี่ไม่รู้เรื่อง สรุปแล้วเพื่อนแอบลงเอง หรือเพื่อนใช้ให้พี่ทิศลงซ้ำและขึ้นราคา
ตัวอย่างที่ลงประกาศ
http://sonic125-club.com/index.php?action=;topic=18435.0

http://www.thaisecondhand.com/view/print.php?product_id=9810109

http://ns3.mocyc.com/store/view.php?idclassified=524953

Yamato

นัยยะ  ทางกฎหมาย ของ กฎหมาย ข้อนี้ มี เจตนารมณ์  ว่า การซื้อ -ขาย ของมือ 2 ดังว่า ต้อง ซื้อ ใน ตลาดที่มีสภาพเป็นตลาดซื้อ-ขาย ของประเภท นั้น โดยแท้  ฮะ   กฎหมาย จึง จะคุ้มครอง ผู้ซื้อ(แต่ไม่คุ้มครองผู้ขาย)

ประเด็น ของปัญหา ที่ น่าพิเคราะห์ คือ การ ซื้อ-ขาย ของในเว็บ ดังกล่าว สามารถปรับเข้าใช้กะ ตัวบทที่ยกมา อ้างได้หรือไม่ ...ส่วนตัว ที่ทำงานด้าน กฎหมาย  มา 17 ปี   ผม ว่า ฟังยาก  หน่อยครับ

ไงก็ตาม   ผมว่าเรื่องนี้ ไม่ยาว อะไร มาก หรอก   เดี๋ยวก็จบ   คง จบ ง่าย กว่าที่กังวล ไว้อีก แหละ 

ฟัง ๆ  อ่าน ๆ ดู แล้ว พิเคราะห์เอาว่า  ไม่ใช่ เรื่องใหญ่ อะไรมาก  มูลค่า ของทรัพย์ก็ไม่มาก นัก

แม้ จะนำ คดี สู่ ชั้น สอบสวน หรือ  ตำรวจ  ผมว่า ร้อยเวร ยังไม่อยากจะรับไว้เลยฮะ  คงจะ ขอให้ไกล่เกลียกัน มากกว่า

gordon

เล่นเว็ปด้วยมิตรภาพ

คิดดี
พูดดี
ทำดี
ปฎิบัติดี
อยู่แต่ในสถานที่ดีๆ

gusttwo

ครับพี่เดช

จริงๆมันเรื่องเล็กมากครับ ผมก็คิดว่าจะจบเฉยๆแล้ว รอดูว่าสุดท้ายเขาจะว่าไงต่อ
แต่พี่เขายังมาตั้งกระทู้นี้และพิมพ์ในแนวต่อว่าผมเสียด้วย มันก็เลยยาวครับ

makatho_2T_PL

อ้างจาก: เดช..ไอ้เสื้อทอง เมื่อ มิถุนายน 05, 2011, 11:31:42 หลังเที่ยง

นัยยะ  ทางกฎหมาย ของ กฎหมาย ข้อนี้ มี เจตนารมณ์  ว่า การซื้อ -ขาย ของมือ 2 ดังว่า ต้อง ซื้อ ใน ตลาดที่มีสภาพเป็นตลาดซื้อ-ขาย ของประเภท นั้น โดยแท้  ฮะ   กฎหมาย จึง จะคุ้มครอง ผู้ซื้อ(แต่ไม่คุ้มครองผู้ขาย)

ประเด็น ของปัญหา ที่ น่าพิเคราะห์ คือ การ ซื้อ-ขาย ของในเว็บ ดังกล่าว สามารถปรับเข้าใช้กะ ตัวบทที่ยกมา อ้างได้หรือไม่ ...ส่วนตัว ที่ทำงานด้าน กฎหมาย  มา 17 ปี   ผม ว่า ฟังยาก  หน่อยครับ

ไงก็ตาม   ผมว่าเรื่องนี้ ไม่ยาว อะไร มาก หรอก   เดี๋ยวก็จบ   คง จบ ง่าย กว่าที่กังวล ไว้อีก แหละ 

ฟัง ๆ  อ่าน ๆ ดู แล้ว พิเคราะห์เอาว่า  ไม่ใช่ เรื่องใหญ่ อะไรมาก  มูลค่า ของทรัพย์ก็ไม่มาก นัก

แม้ จะนำ คดี สู่ ชั้น สอบสวน หรือ  ตำรวจ  ผมว่า ร้อยเวร ยังไม่อยากจะรับไว้เลยฮะ  คงจะ ขอให้ไกล่เกลียกัน มากกว่า

พี่เดชนี่สุดยอดจริงๆ  นี่คือความรู้ใหม่ของผมเลยนะเนี่ย

ว่าแต่ว่า ถ้าหากผมซื้ออะไหล่ จากร้านที่เค้าขายอะไหล่เก่าทั่วไป โดยที่ผมไม่รู้ว่าของนั้นมันผิดกฎหมาย
แล้ววันนึงร้านนี้ถูกจับได้ ผมจะโดนไปด้วยหรือป่าวครับผม ที่สอบถามเพราะผมเคยเข้าซื้อของร้านเชียงกงมอไซด์บ่อยๆ น่ะครับ