Main Menu

N PRO เข้าเกียร์ยากนี่ต้องแก้ยังไงครับ

เริ่มโดย lordomo, ธันวาคม 04, 2013, 09:04:06 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

lordomo

หลังจากผ่าเครื่องมาเพื่อเปลี่ยนก้านเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ก็มีปัญหาเรื่องเกียร์ครับคือ
เวลาบิดแล้วเกียร์มันจะสั่นแล้วเข้าเกียร์ 1 เอง แต่เกียร์อื่นจะเข้าไม่ได้เลย คืองัดได้แต่มันไม่เข้าให้ครับ
ตรงนี้ผมให้ช่างซ่อมอีกรอบแล้ว ช่างก็รื้อเครื่องฝั่งขวาออกมาปรับแล้ว แต่ว่า ก้อช่วยแก้ได้นิดนึง

ปัญหาที่เกิดตอนนี้คือ
เกียร์ 1 เข้ายากครับ เหยียบแล้วแทบจะไม่ได้เลย นานๆจะเข้าได้สักทีแล้วแต่ช่วง
บางครั้งเข้า 1 ได้แต่บิดไปนิดเกียวหลุดลงว่าง
หรือถ้าไม่หลุดว่าง แต่แล้วพองัดเกียร์ 2 มันชอบกลายเป็นว่าง ต้องงัดอีกรอบ เพื่อให้ขึ้นเกียร์ 2
ส่วนเกียร์อื่นเข้าได้ตามปกติ แต่ว่ามันจะออกหนักๆนิดนึงเวลางัดเกียร์ครับ
เวลาออกตัวตอนไฟแดงต้องออกตัวด้วยเกียร์ 2 ซึ่งบางครั้งมีคนซ้อนจะออกตัวยากมากครับ และบางครั้งก้องัดไม่ได้ก็มีครับ
ก่อนหน้านี้ผมก้อเอาไปให้ช่างดูแล้ว ช่างบอกทำได้แค่นี้ครับ น้ำมันเครื่องก็ลองเปลี่ยนอีกรอบแล้วก็ไม่ได้ช่วยอะไร
ผมไปอีกร้าน อีกร้านบอกว่า มันเกิดจากด้านใน ต้องผ่าเครื่องใหม่อีกรอบ ถ้าปรับแค่เฟืองด้านขวาเครื่องก็แก้ไม่หาย
จริงๆแล้วผมอยากถามในนี้นานแล้วแหละครับ แต่ผมกะว่าจะลองวิ่งดูสักอาทิตย์ก่อนจนมาวันนี้มันไม่หายผมเลยมาถามพี่ๆทุกท่านครับ

รถอะไรหว่า?

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

DEDOR

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

geenee

ของใหม่มันฟิตเกิน เฟืองนะ เอาใจช่วยครับไม่รู้แก้ไงเหมือนกัน

lordomo

ขอบคุณทุกท่านครับ พรุ่งนี้จะลองเอากลับไปให้ช่างดูครับ ไม่แน่ว่าช่างอาจตั้งไม่ตรงก็ได้ครับ
รถอะไรหว่า?

DEDOR

ใส่ก้ามปูถูกมั้ยครับ  มันจะเหมือนๆกันอยู่ 2 ตัวนะครับ  ไม่รู้เกี่ยวกันหรือเปล่า  เอาใจช่วยครับ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

aoaaued

แบบนี้ ผลงานช่างล้วนๆเลยครับ  สงสัยเจอร้าน"ชุ่ยการช่าง"แน่ๆเลย หากร้านชัวร์ๆ เขาจะลองเทสรถก่อนส่งลูกค้านะครับ

lordomo

รายงานความคืบหน้าครับ วันนี้ผมไปคุยกับช่างแล้ว ช่างว่าวันเสาร์ให้เอารถมาให้ครับ
เป็นช่างหมู่บ้านเดียวกันครับ ตอนแรกๆก้อเทสกันแล้วครับ
ช่างบอกว่าให้เอาไปขี่ดูก่อนไม่ดียังไงค่อยกลับมาใหม่น่ะครับ
รถอะไรหว่า?

เดช..ไอ้เสื้อทอง

-ตัวกด คลัทช์ หักใน  ...

-ชามคลัทช์ สึกเป็นร่องมาก ๆ แล้ว จนคลัทช์ไม่จับ

-เวลา ลองขับ  หากเข้าเกียร์ไม่ได้   แล้วเบิ้ลเครื่อง ดู จะเข้าเกียร์ง่ายกว่า ปกติไหม  ถ้าใช่ ก็แก้ที่ คลัทช์ จุดเดียวเลยครับ

-ประกอบ เฟืองเกียร์ผิด  ตั้งก้ามปู ฯ ผิด   

น่าจะมีแค่นี้  ....อาการบางอย่าง มันยากสำหรับช่างบางคน  ...ก็เป็นได้    แกอาจ งมหาไม่เจอ ก็งมมันอยู่นั่น

ลองเปลี่ยน ช่าง ดู ครับ  ...

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

Witt-RRw

ใส่ก้ามปูผิดหรือเปล่าครับ เหมือนตาด้อบอกน่ะครับ

บัญชี ธ.กรุงเทพ ออมทรัพย์  นายวิทมนต์ พันกง 088 00 6 904 2
โทรฯ 081 910 หก เจ็ด ห้า 9
ที่อยู่ในการส่งของ
35/106 ซ.เรวดี ต.ตลาดขวัญ อ.เมือง จ.นนทบุรี 11000

lordomo

ตอนนี้รถผมยังไม่ได้ทำอะไรครับ ช่างเขาบอกว่าเข้าทำได้แค่นี้
อยากทราบว่า ถ้ารื้อเครื่องฝั่งคลัชออก แล้วปรับตัวที่อยู่ตรงแถวๆ ใต้แกนคันสตาร์ตรงนี้จะหายมั้ยครับ
เพราะตอนแรกรถผมมันเข้าเกียร์อื่นไม่ได้ครับ แต่เกียร์ 1 แค่เท้าเฉี่ยวนิดเดียวนี่เข้าได้เลย

ผมเลยให้ช่างปรับแก้ตรงนี้อีกรอบ พอแก้แล้วก้อเป็นอย่างปัจจุบันอ่ะครับ คือ เข้าเกียร์ 1 ยาก แต่เกียร์อื่นเข้าได้ แต่มันหนักๆนิดนึงตอนงัด
แล้วตอนถอนเกียร์ไม่ว่าจะปรับคลัชแค่ไหนก้อจะมีเสียงปักเบาๆ เหมือนกำคลัชไม่สุดทุกครั้งเลยครับ
เบิ้ลเครื่องหรือไม่เบิ้ล ไม่มีผลครับต่อการเข้าเกียร์ครับ เข้ายากเหมือนเดิม
เลยสงสัยว่าจะปรับตัวนี้อีกรอบให้มันตรงมันจะหายมั้ยครับ

รถอะไรหว่า?

DEDOR

ตอนรื้อได้ถอดตรงนั้นด้วยหรือเปล่าครับ  ผมเคยรื้อออกหนนึง  กว่าจะประกอบเข้าได้ให้ถูกจังหวะเล่นเอาเหนื่อยเลยครับ  ต่อมาผมเลยไม่ไปยุ่งกับมันอีก  ถอดแค่แกนเกียร์ออก  ไม่ไปยุ่งกับกระปุกเกียร์อีกเลยครับ 555+++

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

lordomo

ทราบสาเหตุแล้วครับ เอารถไปเข้าศูนย์ ช่างบอกว่า ชิ้นนี้หายไปครับ ตอนนี้ผมกลับไปหาช่างที่เคยซ่อมรถผมแล้ว เขาเก็บชิ้นนึงไว้ให้ แต่ไม่แน่ใจว่าของรถผมตรงนี้รึเปล่าก็ไม่ทราบ
พรุ่งนี้จะเอาชิ้นที่ว่าไปให้ศูนย์ดูว่าใช่รึเปล่าครับ เดี๋ยวมารายงานให้ทราบครับ ไม่ทราบว่าท่านใดมีชิ้นนี้เก็บไว้บ้างครับ

อันนี้รถผม                                                                                           อันนี้ในคู่มือ ชิ้นนี้แหละครับ collar

ชิ้นนี้เลยครับเบอร์ 10

รถอะไรหว่า?

arm mx

"เหนื่อยแค่ไหน ถ้ายังไม่ถึงเส้นชัยจะไม่ยอมหยุด"

lettuce

สมุดภาพอะไหล่ท่าน  ขะแบ่งสำเนาได้ไหมครับ
แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

lordomo

รถอะไรหว่า?

DEDOR

lordomo

อัพความคืบหน้าครับ ที่ศูนย์บอกว่าชิ้นที่ผมเอาไปให้มันไม่ใช่ครับ และ อะไหล่ชิ้นนี้ที่ศูนย์ก็ไม่มีด้วยครับ
ผมเลยว่าจะกลึงชิ้นนี้ขึ้นมาเอง แต่ช่างบอกว่า ชิ้นส่วนพวกนี้มันต้องชุบแข็งมาให้ทนความร้อน ถ้าจะทำขึ้นเองมันจะมีปัญหาถ้าโดนความร้อน
เลยอยากถามทุกท่านว่า มีท่านใดมีชิ้นนี้บ้างไหมครับ ผมต้องการมากๆครับ
รถอะไรหว่า?

aoaaued

อ้างจาก: lordomo เมื่อ ธันวาคม 19, 2013, 09:38:43 หลังเที่ยง
อัพความคืบหน้าครับ ที่ศูนย์บอกว่าชิ้นที่ผมเอาไปให้มันไม่ใช่ครับ และ อะไหล่ชิ้นนี้ที่ศูนย์ก็ไม่มีด้วยครับ
ผมเลยว่าจะกลึงชิ้นนี้ขึ้นมาเอง แต่ช่างบอกว่า ชิ้นส่วนพวกนี้มันต้องชุบแข็งมาให้ทนความร้อน ถ้าจะทำขึ้นเองมันจะมีปัญหาถ้าโดนความร้อน
เลยอยากถามทุกท่านว่า มีท่านใดมีชิ้นนี้บ้างไหมครับ ผมต้องการมากๆครับ

หาชิ้นส่วนได้รึยังครับ  ต้องหาชิ้นไหน PM บอกมาใส้ในN ผมมีเยอะ(หลายลูก)เผื่อมีให้ฟรีครับ เก็บไว้รกบ้านโดนบ่นอีกตั่งหาก