Main Menu

สอบถาม Rc. วาล์ว Nsr 150 RR ครับ.รบกวนกูรูที

เริ่มโดย Pussakorn, ตุลาคม 02, 2017, 11:57:25 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Pussakorn

สอบถามหน่อยครับเรื่อง Rc. วาล์ว. ตอนสตาร์ทรถบางทีก็มีเสียงฮืดทีเดียวแล้วมาอยู่ตรงจุดมาร์ค แต่บางครั้งก็ฮืด ๆ ยาวเลยครับแต่วาล์วไม่ลงอันนี้เกิดจากสาเหตุใดครับ ตอนขี่วาล์วก็เปิดแต่ไม่สุดอ่ะครับ แถมมีอาการสะดุด ตั่งแต่รอบ 7,000 กว่า ๆ ขึ้นไปในเกียร์ต่ำ ต้องใส่ 4-5-6 ถึงจะลากรอบ 10,000+ ได้ งงใจจิง ๆ ครับรบกวนผู้รุ้ช่วยแก้ไขปัญหาหน่อย จะได้ทำถูกจุด (วาล์วพึ่งไปถอดล้างมาเมื่อ 5 วันที่แล้วด้วยครับ) ;) :P

G7

1. อาจเป็นไปได้ที่เฟืองขับที่อยู่ภายในเซอร์โวมอเตอร์ ตัวใดตัวหนึ่งหรือมากกว่านั้น
  เกิดการเสียหาย/ฟันสึกหรอ (เฟืองทำด้วยพลาสติก)

ก็คงต้องรื้อเซอร์โวมอเตอร์ เพื่อเปิดออกมาตรวจสอบดูภายในน่ะครับ  หากมีความเสียหายตามที่
  ได้กล่าวไป ก็คงต้องทำการเปลี่ยนใหม่ อาจเปลี่ยนทั้งตัวมอเตอร์เลย หรือจะเปลี่ยนเฉพาะเฟือง
  ตัวหนึ่งตัวใดที่ชำรุด/เสียหายก็ได้   ทั้งสองกรณีนี้แล้วแต่ความสามารถในการหาอะไหล่มือสอง
  แต่โดยมากมักจะขายกันทั้งตัวเซอร์โวมอเตอร์นั้นเลย ..

สายเคเบิ้ลที่ใช้ดึงพูลเลย์วาล์ว ก็ควรตรวจสอบดูด้วย อาจเกิดการติดขัดภายในฉนวนหุ้ม คงด้วย
  ความเก่าของสาย สายสลิงภายในที่ตีเกลียวขาดเป็นบางเส้น .. เกิดการติดขัด

2. หมายถึงเกียร์ 1-3 มีอาการสะดุดที่รอบเครื่องเจ็ดพัน+ .. หรือครับ

ในรอบเครื่องยนต์ไม่เกินเจ็ดพันรอบนี้ และมีอาการสะดุดในช่วงเกียร์ดังที่กล่าวมา เป็นไปได้ไหมที่จูนสัดส่วน
  น้ำมันเชื้อเพลิงหนาไป ??..

กรณีที่เกิดขึ้น ผมคิดว่าลองตรวจสอบการทำงานของเซอร์โวมอเตอร์เป็นอย่างแรกก่อนดีกว่าครับ ด้วยสาเหตุ
  การชำรุดและสึกหรอภายใน จนเป็นผลให้เซอร์โวมอเตอร์ทำงานผิดพลาด เปิดช้า หรือไม่เปิดเลย ..

อีกประการหนึ่งการใช้งานเกียร์ต่ำที่รอบเครื่องยนต์สูง ก็ย่อมส่งผลการสึกหรอที่มีมากด้วย ..

เป็นการแสดงความคิดเห็นนะครับ ..