Main Menu

TZRผมป่วยครับ ระบบไฟ

เริ่มโดย alt969, มิถุนายน 23, 2013, 12:27:26 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

alt969

เมื่อตอนเที่ยง ขับ ปกติอยู่ เปิดกุญแจ ไฟหน้าปัด และวาวล์ ทำงาน มีเสียงดังปกติครับ แต่พอตอนเย็น พี่ชายทักว่า เหมือน รถ แบตเตอรี่จะหมด บีบแตร เสียงเริ่ม เบาๆ

พอช่วงหัวค่ำ ไฟเกีย ว่าง เริ่ม จะดับ (ไฟติดแต่ว่า ไม่สว่าง ) แตรไม่ดัง ไฟเลี้ยงไม่ติดครับ เสียง วาวล์ ตอนเปิด กุญแจ เงียบ วัดความร้อน วัดน้ำมัน ไม่ขึ้น พอขับ ประมาณ 80 ลองกด วัดน้ำมันเริ่มขึ้น แต่ไม่ เต็มเหมือนไฟไม่พอ

ไฟเลี้ยวไม่ติด แตรไม่ดัง วัดความร้อนไม่ขึ้น แต่ไฟหน้า ไฟท้าย ปกติ อยากทราบว่าอาการเกิดจากอะไรครับ ถ้าแบตหมด ขับ รอบสูงๆ ไฟเลี้ยว และแตรน่าจะดัง ผมลอง จอด รถ ดู ติดเครื่องนะครับ ไฟเกียว่าง ติด แต่มันกระพริบ (ไฟ เกียว่าง ไฟน้ำมัน ติดสว่าง ) แต่มันกระพริบ ครับ เกิดจากอะไร ครับ

302-2-2-53478-4 ธ.กสิกรไทย
ปภัส ฐเดชจิรกุล

ร้านมือโฆษณา 299/16 ม.1 ถ.ท่าศาลา-นบพิตำ ต.ท่าศาลา อ.ท่าศาลา
จ.นครศรีธรรมราช 80160

Mtz

ขั่วสายแบตไม่แน่นหรือเปล่า หรือไม่ก็สายไฟขาดใน รือไม่ก็ตามขั่วไฟเลี้ยงทีมาจากแบตเป็นขี้เกลือ เลยทำให้ไฟมาติดๆขัดๆ เพระาปัญหาระบบไฟ "มันเป็นเรื่องปกติของยามาฮ๋าครับ" เก่าๆมาชุดสายไฟเน่า กรอบทุกคัย กรอบไวกว่ายี่ห้ออื่น ลองรื้อมาดูก่อนครับ อาจจะแค่สายแบตมันหักหรือขาดก้ได้

DEDOR

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

alt969

อ้างจาก: Mtz เมื่อ มิถุนายน 23, 2013, 08:59:02 ก่อนเที่ยง
ขั่วสายแบตไม่แน่นหรือเปล่า หรือไม่ก็สายไฟขาดใน รือไม่ก็ตามขั่วไฟเลี้ยงทีมาจากแบตเป็นขี้เกลือ เลยทำให้ไฟมาติดๆขัดๆ เพระาปัญหาระบบไฟ "มันเป็นเรื่องปกติของยามาฮ๋าครับ" เก่าๆมาชุดสายไฟเน่า กรอบทุกคัย กรอบไวกว่ายี่ห้ออื่น ลองรื้อมาดูก่อนครับ อาจจะแค่สายแบตมันหักหรือขาดก้ได้

ขั้วแบตยังดีอยู่ ไม่รู้เป็นสายตัวไหนผมเองก็ไม่เข้าใจระบบไฟ รถสองจังหวะ สงสัยต้องส่งให้ช่างแล้ว

ร้านมือโฆษณา 299/16 ม.1 ถ.ท่าศาลา-นบพิตำ ต.ท่าศาลา อ.ท่าศาลา

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

alt969

ถ้าขับทั้งไม่มี ไฟแบบนี้จะเป็นไรไหมคับ

นักบิดชนบท

ผมเคยเป็นครับ แต่ไล่ไปเรื่อยๆก็หาสาเหตุเจอครับ ของผมเป็นที่สายเมนขาดในครับ

"ดีหรือชั่ว" ไม่ได้อยู่ที่การศึกษา  ถ้าคนสันดาน"หมา" การศึกษาก็ไม่ช่วยอะไร

@@TaJung@@

แบตเน่า  ยิ่งถ้าเป็นแบตแห้งของโนเนม ยิ่งมึน

ตามนั้น  ไล่จากแบตก่อนเลย
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

alt969

ทราบสาเหตุแล้วครับ แบตเน่า ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Mtz

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ มิถุนายน 23, 2013, 06:06:02 หลังเที่ยง
แบตเน่า  ยิ่งถ้าเป็นแบตแห้งของโนเนม ยิ่งมึน

ตามนั้น  ไล่จากแบตก่อนเลย
เออ วุ้ย อาการนี้ผมไม่เคยเจอแฮะ  เคยเจอแต่แบบว่า เน่าแบบว่าเก็บไฟไม่อยู่   ได้มาอีก1ทริค อิอิ

Hunterzero

อ้างจาก: alt969 เมื่อ มิถุนายน 23, 2013, 12:27:26 ก่อนเที่ยง
เมื่อตอนเที่ยง ขับ ปกติอยู่ เปิดกุญแจ ไฟหน้าปัด และวาวล์ ทำงาน มีเสียงดังปกติครับ แต่พอตอนเย็น พี่ชายทักว่า เหมือน รถ แบตเตอรี่จะหมด บีบแตร เสียงเริ่ม เบาๆ

พอช่วงหัวค่ำ ไฟเกีย ว่าง เริ่ม จะดับ (ไฟติดแต่ว่า ไม่สว่าง ) แตรไม่ดัง ไฟเลี้ยงไม่ติดครับ เสียง วาวล์ ตอนเปิด กุญแจ เงียบ วัดความร้อน วัดน้ำมัน ไม่ขึ้น พอขับ ประมาณ 80 ลองกด วัดน้ำมันเริ่มขึ้น แต่ไม่ เต็มเหมือนไฟไม่พอ

ไฟเลี้ยวไม่ติด แตรไม่ดัง วัดความร้อนไม่ขึ้น แต่ไฟหน้า ไฟท้าย ปกติ อยากทราบว่าอาการเกิดจากอะไรครับ ถ้าแบตหมด ขับ รอบสูงๆ ไฟเลี้ยว และแตรน่าจะดัง ผมลอง จอด รถ ดู ติดเครื่องนะครับ ไฟเกียว่าง ติด แต่มันกระพริบ (ไฟ เกียว่าง ไฟน้ำมัน ติดสว่าง ) แต่มันกระพริบ ครับ เกิดจากอะไร ครับ

กดรอบสูงแตรกับไฟเลี้ยวก็ไม่ดังหรือกระพริบครับ   ของผมแบทเน่าลากๆอยู่หมื่นรอบพอเชนเกียร์ลง วาล์วเปิดแล้วไม่ปิดตามรอบเครื่องก็โดนมาแล้ว

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

@@TaJung@@

จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

Aeejok