Main Menu

ประกันแบบนี้ เคยเจอกันไหมครับ

เริ่มโดย Shiroki, เมษายน 06, 2013, 06:40:02 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Shiroki

เริ่มจากผมโดนรถกระบะเบียดล้ม ยังดีที่ไม่หนี รับผิดชอบ มีประกัน ก็ส่งรถผมให้ร้านในเครือของประกันซ่อม
ตอนแรกก็หาร้านรับซ่อมไม่ได้เพราะหาอะไหล่ไม่ได้กัน ผมก็เลยส่งร้านปกติดัดโช้คแผงคอ เปลี่ยนพักเท้า กระจกมองข้าง ให้ขับได้ก่อน กะว่าจะรับเงินจากประกันมาซ่อมเอง
ผ่านไป 2 - 3 วัน โทรมาบอกให้ผมเอารถไปที่ร้านในเครือประกัน ผมก็เอาไป ทิ้งไว้ ตอนแรกก็บอก 2 อาทิตย์เสร็จ พอครบกำหนดก็โทรไปถาม ไม่เสร็จ ผลัดวันประกันพรุ่งเรื่อยมาจนตอนนี้ 2 เดือนแล้ว บอกว่าพรุ่งนี้เสร็จแน่

ส่วนที่เขาต้องทำจะเหลืออยู่แค่ ชุดสี กับ ปลายท่อ ที่ถลอก
ชุดสีก็เปลี่ยนหน้ากากที่แตก(หน้ากากแท้ไปแลกของเทียม ยังคิดอยู่ว่าไม่คุ้ม) แล้วก็ส่งทำสีใหม่ ส่วนปลายท่อผมไม่ได้สนใจว่าจะทำยังไง
แต่ปัญหาคือวันนี้เขาบอกผมว่า ต้องจ่ายเงินเพิ่มเป็นค่าทำสี ไม่มากหรอก ขอเช็คก่อนเดี๋ยวพรุ่งนี้บอกว่าเท่าไหร่
ตอนแรกก็บอกว่าจะทำสีให้ใหม่ ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร กลัวอยู่ว่างานสีจะออกมาห่วย แต่ไม่ได้บอกเลยว่าผมต้องจ่ายเพิ่ม ถ้าจ่ายเพิ่มผมขอรับเป็นเงินมาส่งร้านที่ผมไว้ใจทำเองดีกว่า

พวกค่าดัดแผงคอ พักเท้า กระจกมองข้าง ที่ทำเองก็ยังคุยไม่รู้เรื่องซักที ทำท่าว่าจะได้น้อยกว่าที่จ่ายไปด้วย

เรื่องแบบนี้มันปกติของประกันเหรอครับ ต้องจ่ายเพิ่มโดยที่ไม่ได้บอกผมก่อนจะทำ
ขับรถอยู่ดีๆก็มีคนมาชน ต้องนั่งรถเมล์ไปเรียนมา 2 เดือนแล้ว ทั้งๆที่ไม่ใช่ความผิดผมเลย แต่ผมต้องมาลำบากทั้งตัวทั้งเงินแบบนี้ ค่าโทรศัพท์ไปทวงก็คงเป็นร้อยแล้วล่ะ ผลัดวันประกันพรุ่งไปเรื่อย

กาฝาก

แล้วมันเรื่องอะไรที่เราต้องจ่ายตังด้วยล่ะครับ แจ้ง สคบ.เลยดีกว่า

JO WANGPONG

toei_tain

เพื่อนผมโดนชนพังยับยังไม่เสียซักบาทเลยนะ
ประกันหาที่ซ่อมไม่ได้ก็เลยเอามาซ่อมร้านนอกแล้วเอาบิลไปเบิกที่ประกันมาอ่ะครับ

Shiroki

วันนี้ไปเอารถกลับมาเรียบร้อยแล้วครับ เสียไป 800 จากบิลตอนแรกประมาณ 2000 กว่าบาท หักค่าดัดแผงคอและของที่เปลี่ยนเองไปก่อน ก็เหลือประมาณ 1500 คุยไปคุยมา สุดท้ายเหลือ 800
จุดสำคัญมันอยู่ที่ว่าเขาพูดว่า "ทำสีทั้งคัน" ครับ ไอ้ผมก็นึกว่าทำสีทั้งคันที่ว่าเนี่ย ประกันจ่าย เขาก็ไม่ได้บอกผมเลยว่าผมต้องจ่ายเองในส่วนที่ประกันไม่ได้เขียนไว้ เพราะความเสียหายที่ประกันเขียนไว้มีแค่ข้างขวาของตัวรถ แต่ทำสีทั้งคัน ด้านซ้ายผมต้องจ่ายเองซะงั้น
หน้ากากที่แตกตรงข้างไฟเลี้ยวก็ขึ้นรูปต่อเอา ทั้งๆที่ตอนแรกบอกจะเปลี่ยนให้ ถ้าไม่สังเกตุเห็นแล้วถามก็คงไม่รู้ ที่สังเกตุเห็นเพราะผิวด้านข้าง-หลังตะปุ่มตะป่ำชัดเจน ยังดีไม่ใหญ่มากแล้วก็ด้านหน้ายังไม่ตะปุ่มตะป่ำมาก
กางเกงในไม่ได้เสียหายอะไรก็เอาไปทำสีขาวมา ทั้งที่เดิมสีดำ โดนโคลนยังไม่น่าเกลียดเท่าสีขาว สำหรับผมอ่ะนะ
กาบข้างใต้ถังก็ไม่ได้เสียหายอะไร ก็เอาไปทำสี บอกว่าจะได้สวยทั้งคัน
ปลายท่อก็ไม่ได้เปลี่ยน ยังดีคิดรวมในค่าที่หักลบไป แต่ก็ไม่ได้ให้มากนัก
ที่เสียดายที่สุดก็คือ ของเดิมผมเป็นลายตัดสี ทำกับน้อยคลองประปา กลายเป็นสติ๊กเกอร์แปะ ยังดีงานสีไม่ได้แย่นัก ถือว่าพอรับได้
อีกอย่าง ทิ้งไว้สองเดือน ถังน้ำมันไม่รู้เก็บยังไง น้องหนิมขึ้นเต็มลามมาถึงปากรูเติมน้ำมันเลยครับ โคตรเสียดาย ต้องเตรียมกรองสำรองไว้เปลี่ยนแล้วล่ะ มีตันแน่

ASENAL

wave525

*** (ser N1 ของแท้คันแรกใน 3โลก...)***

THANACHOT

เป็นผมให้เช็กความเสียหายว่ารับผิดชอบไรบ้างรับได้เท่าไหร่แล้วเอาไปซ่อมเองซ่อมเสร็จค่อยเอาบิลมาเบิกเงินดีกว่า

G-Gamez ณ โซนรั่ว

ใครสนใจของเล่น โมเดล PM หรือโทรสอบถามได้ครับ

mr24

081-7008082