Main Menu

YAMAHA-RXK คอนคอร์ด รุ่นแรก เบาะกระดาน by/ตาชู/

เริ่มโดย tachoo, พฤศจิกายน 29, 2010, 05:26:56 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Exzatan

อ้างจาก: tachoo เมื่อ พฤษภาคม 21, 2012, 11:43:26 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Exzatan เมื่อ พฤษภาคม 21, 2012, 07:35:40 หลังเที่ยง
RXK ผม เข้าเกียร์ว่างยากมากเลยครับ ทั้งที่เครื่องยังไม่ได้สตาร์ท กับเครื่องที่สตาร์ทแล้ว
เข้าเกียร์ว่างไม่ได้ต้องกำคลัชแล้วเข็นเอา หนืดมากๆ
ควรแก้ที่อะไรหรอครับ แนะนำทีครับ ตั้งคลัชใหม่ หรือเปลี่ยนแผ่นคลัชใหม่ดีครับ  :P
การเข้าเกียรว่างยากเวลายังไม่ได้ติดเครื่องจะไม่เกี่ยวกับแผ่นคลัทซ์ครับ แนะนำข้อ 1. เห็นน๊อตเบอร์14ที่อยู่ด้านบนฝั่งซ้ายที่ข้างในมีสปริงกับลูกปืนไปกด ราวเกียร์ในแคร้งน่ะครับที่หัวน๊อตจะมีประเก็นถ้าขันน๊อตตัวนี้แน่เกินไปจะเข้าเกียรว่างยากครับลองคลายออกนิดหนึ่ง  ข้อ 2. ขาเกี่ยวราวเกียร์อาจจะสึกละครับลองตรวจสอบดูก่อน     อีกกรณีหนึ่งคือติดเครื่องแล้วต้องกำคัทซ์แล้วเข็นไป น่าจะเป็นที่ท่านตั้งคลัทซ์น้อยไปลองตั้งตรงลูกเบี้ยวเข้าไปอีกถ้าสุดแล้วดูซิว่าตั้งที่มือคลัทซ์ได้อีกไหม ถ้าสุดหมดทั้งสองอย่างให้ใส่ลูกปืนเม็ดเล็กเท่ากับลูกปืนถ้วยคอ เข้าไปที่แกนดันคลัทซ์ตรงลูกเบี้ยว เปิดฝาครอบจานไฟออกมาแล้วดึงแกนออกมาใส่ลูกปืนเข้าไป 1 เม็ดแล้วลองตั้งใหม่ครับ ยาวไปหน่อยนะครับพยายามอ่านหน่อยละกันครับ ระวังคลัทซ์จะยันนะครับค่อยๆตั้ง

ีupdate
ได้ผลแล้วครับ ตาชู
สรุปว่า ลูกเบี้ยวแตกครับ เปลี่ยนชุดลูกเบี้ยว/มือลิงใหม่ ถ่ายน้ำมันเครื่อง หมดไป 400 -*- แพง แต่ทำใจ เพราะร้านเขาหาอะไหล่ได้
ทนขี่มาตั้งนาน สตาร์ททีพุ่งเกียร์1

sanobi

ขอบคุณครับ ตอนนี้ตัดใส่เอง แต่อยากดัดใส่ข้างหลังตรงน๊อตที่ใส่เดิมครับ ดัดตามรูปไม่เป็นครับ
อ้างจาก: boon bangbon เมื่อ มิถุนายน 12, 2012, 04:13:59 หลังเที่ยง
อ้างจาก: sanobi เมื่อ มิถุนายน 12, 2012, 02:34:35 หลังเที่ยง
สวัสดีครับ บังโคลนรับทำด้วยไหมครับ
ไม่รับทำคราบ

peerxk

อ้างจาก: Exzatan เมื่อ มิถุนายน 13, 2012, 10:48:57 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: tachoo เมื่อ พฤษภาคม 21, 2012, 11:43:26 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Exzatan เมื่อ พฤษภาคม 21, 2012, 07:35:40 หลังเที่ยง
RXK ผม เข้าเกียร์ว่างยากมากเลยครับ ทั้งที่เครื่องยังไม่ได้สตาร์ท กับเครื่องที่สตาร์ทแล้ว
เข้าเกียร์ว่างไม่ได้ต้องกำคลัชแล้วเข็นเอา หนืดมากๆ
ควรแก้ที่อะไรหรอครับ แนะนำทีครับ ตั้งคลัชใหม่ หรือเปลี่ยนแผ่นคลัชใหม่ดีครับ  :P
การเข้าเกียรว่างยากเวลายังไม่ได้ติดเครื่องจะไม่เกี่ยวกับแผ่นคลัทซ์ครับ แนะนำข้อ 1. เห็นน๊อตเบอร์14ที่อยู่ด้านบนฝั่งซ้ายที่ข้างในมีสปริงกับลูกปืนไปกด ราวเกียร์ในแคร้งน่ะครับที่หัวน๊อตจะมีประเก็นถ้าขันน๊อตตัวนี้แน่เกินไปจะเข้าเกียรว่างยากครับลองคลายออกนิดหนึ่ง  ข้อ 2. ขาเกี่ยวราวเกียร์อาจจะสึกละครับลองตรวจสอบดูก่อน     อีกกรณีหนึ่งคือติดเครื่องแล้วต้องกำคัทซ์แล้วเข็นไป น่าจะเป็นที่ท่านตั้งคลัทซ์น้อยไปลองตั้งตรงลูกเบี้ยวเข้าไปอีกถ้าสุดแล้วดูซิว่าตั้งที่มือคลัทซ์ได้อีกไหม ถ้าสุดหมดทั้งสองอย่างให้ใส่ลูกปืนเม็ดเล็กเท่ากับลูกปืนถ้วยคอ เข้าไปที่แกนดันคลัทซ์ตรงลูกเบี้ยว เปิดฝาครอบจานไฟออกมาแล้วดึงแกนออกมาใส่ลูกปืนเข้าไป 1 เม็ดแล้วลองตั้งใหม่ครับ ยาวไปหน่อยนะครับพยายามอ่านหน่อยละกันครับ ระวังคลัทซ์จะยันนะครับค่อยๆตั้ง

ีupdate
ได้ผลแล้วครับ ตาชู
สรุปว่า ลูกเบี้ยวแตกครับ เปลี่ยนชุดลูกเบี้ยว/มือลิงใหม่ ถ่ายน้ำมันเครื่อง หมดไป 400 -*- แพง แต่ทำใจ เพราะร้านเขาหาอะไหล่ได้
ทนขี่มาตั้งนาน สตาร์ททีพุ่งเกียร์1
ไม่แพงคร้บผมก็ทำมา ค่าของ 100 กว่าๆ นำมัน 80 ค่าแรง 100 กว่าๆ

tachoo

ยินดีด้วยนะครับที่หาจุดบกพร่องได้แล้วและแก้ไขเป็นที่เรียบร้อยราคานี้ไ่ม่แพงหรอกครับถ้าจ้างเขาทำชุดลูกเบี้ยวของแท้300กว่าแล้วนะครับ

tachoo

tachoo

ใส่ MTXครับยังไม่มีก๊อกน้ำมันเลยพื้นที่มีจำกัดด้วยตอนนี้ต่อตรงอยู่

sanobi

อ้างจาก: boon bangbon เมื่อ มิถุนายน 11, 2012, 10:20:51 หลังเที่ยง
น้าชูมารับของด้วยของมาแล้ว :D
ว่างๆลงภาพที่ใส่แล้วมาโชว์กันบ้างนะครับ อยากเห็น

ไจ้ ณ.โซนรั่ว

ทีมงานพลังธรรมชาติ

tachoo

ยังอยู่ครับอาจารย์ไจ้ หวัดดีครับพอดีใด้รับอุบัติเหตุนิดหน่อยเลยไม่มีอะไรคืบหน้าเลยช่วงนี้

Firstela

น้าชูเป็นอะไรมากมั๊ยครับ ขอให้หายไวไวนะครับ

อ้างจาก: tachoo เมื่อ กรกฎาคม 06, 2012, 11:00:29 หลังเที่ยง
ยังอยู่ครับอาจารย์ไจ้ หวัดดีครับพอดีใด้รับอุบัติเหตุนิดหน่อยเลยไม่มีอะไรคืบหน้าเลยช่วงนี้
พักรักษาตัวดีๆนะครับหายเเล้วค่อยว่ากันคนมีอายุเเล้วสงสัยกระดูกไม่ค่อยเเข็ง...อิอิอิ

tachoo

ขอบคุณทุกท่านเลยครับไม่หัก ไม่แตก ไม่มีแผล เอ็กซเรย์2-3รอบเลย แต่เส้นอักเสบตัวหายยากเลยอาการแบบนี้ ถอดออกมาซ่อมก็ไม่ได้ด้วยดิ ฮิฮิ

ARRON

ขอให้หายไว ๆ ครับ เดี๋ยวเพื่อนสมาชิกมีปัญหาอะไร จะได้มีคนให้ความรู้ ช่วแก้ไขได้ แต่เป็นเกี่ยวกับเส้นต้องใช้เวลาหน่อย ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ

peerxk

อ้างจาก: tachoo เมื่อ กรกฎาคม 06, 2012, 11:00:29 หลังเที่ยง
หายไวๆนะท่าน ผมรอดูรถท่านอยู่ ครับ

ĒҗŽā

ได้ข่าวว่า ได้ ชุดสีกันแล้วไช่ปะครับ เมื่อกี้คุยกับน้า 1 แกบอกว่าน้าหมูมารับไปแถวอะษะ

แล้ว ร่างกายปกติดี หรือยังครับ น้า

หายกันไปนานเชียว ทั้งกลุ่มเลย ทำไรกันไปบ้างครับ

แล้วกระทู้ผมหายไปไหนหมดอะครับน้า

ĒҗŽā

ĒҗŽā

หายไปไหนนาาาาาาา

tachoo

หวัดดีครับ อาจารย์ไจ้ เอ็กซ่า และทุกท่านเลยหายไปซะนาน อาจารย์ไจ้มาแถวบ้านน้าบูนเกือบทุกวันทำไมไม่แวะดืมน้ำบ้านผมบ้างละครับ