Main Menu

Born to be MooNoi NSR 150 SP

เริ่มโดย MooNoiKonDee [^o^], พฤษภาคม 25, 2010, 09:34:13 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

velocity1000cc

" นัทฐิโลเก  อนินทิโต" ไม่มีใคร  ไม่เคย ถูกนินทาเลย  ในโลกนี้  ฟุ๊บุ ฟุ๊บุ

ติดต่อ 094-7986565  เปเล่ ณ นครรังสิต

MooNoiKonDee [^o^]

อ้างจาก: ruttub เมื่อ กุมภาพันธ์ 02, 2011, 04:05:28 หลังเที่ยง
ขอโทษพี่ด้วยครับที่เข้าใจพี่ผิด
และขอบคุณพี่ในน้ำใจที่มีให้ครับ
ผมส่งที่อยู่ให้ทาง SMS แล้วนะครับ เรื่องสติ๊กเกอร์บอกน้ำมันเชื้อเพลิง

รอนิดนะครับ สองสามวัน เดี๋ยวส่งให้ครับ

อ้างจาก: Blackhawk เมื่อ กุมภาพันธ์ 03, 2011, 06:24:00 ก่อนเที่ยง
การดัดเปลือง หรือดัดแปลง ไม่เคยทำให้ชีวิตดีขึ้น หรือรถดีขึ้น
อุตส่าทำเดิมๆ แม้แต่สติกเกอร์  ลูกพี่ ไปแปลงชุดหน้าซะระ
เสียดายจังชุดเดิมไม่ใช้ขอจองนะคับ เอิกส์ แหะแหะ

เรื่องนี้ผมขอแย้งนะครับ ผมไม่เห็นด้วยไปทั้งหมดครับ
เพราะแม้แต่รถหลายๆรุ่นก็ดัดแปลงบางอย่างมาจากรุ่นเก่า ออกมาเป็นรุ่นใหม่ครับ

ผมว่าเกือบทั้งหมด ดัดแปลงกันเองแล้วไม่ดีขึ้น จริงครับ แต่ไม่ทั้งหมดครับ ไม่ทุกคน ไม่ทุกอย่าง
ที่ว่าไม่ดีขึ้นจริง เพราะส่วนมากดัดแปลงแบบง่ายๆครับ ใช้งานได้ก็จบ ไม่ได้คิดละเอียด หรือทำละเอียด
เพราะคิดว่าผลแตกต่างไม่มากพอที่จะลงทุนทำ หาของมาก็จับใส่เลยโดยไม่ได้คิดมากถึงความต่างของ Spec ครับ
หรือบางคนก็พยายามทำเท่าที่จะทำได้ หรือเท่าที่จะรู้ ปัจจัยจึงอยู่ที่ว่ารู้มากแค่ไหน รู้มากพอหรือไม่ และทำเต็มที่หรือไม่ครับ

ผมไม่เชื่อครับว่าการดัดแปลงทุกอย่าง ทุกครั้งไม่ทำให้รถดีขึ้น ผมว่ามันดีขึ้นได้
ถ้าเราอยู่บนพื้นฐานของการคิด การคำนวนความถูกต้องของ Spec และมีความเข้าใจในสิ่งที่กำลังทำอย่างลึกซึ้งครับ

ผมอาจจะติดนิสัยวิศวกร (เดี๋ยวนี้ไม่ได้เป็นวิศวกรแล้วครับ) ทุกอย่างที่ทำจึงคิดสารพัน และปรับในทุกจุด
ก่อนจะตัดสินใจใดๆ ผมศึกษาหาข้อมูลมากพอสมควร (หลายเรื่องศึกษามานานก่อนหน้านี้ ตั้งแต่ทำรถยนต์ครับ)
เพื่อใช้ประกอบการตัดสินใจ และเลือกของ เลือกวิธีการ
โดยเฉพาะเรื่องที่เกี่ยวข้องกับชีวิต ผมจะไม่เสี่ยงแม้แต่นิดเดียว ดังนั้นหากไม่มั่นใจ ผมไม่ลุยครับ
เช่นเรื่องเบรค ผมศึกษาทุกเรื่อง ทั้งเรื่องแม่ปั๊ม วัสดุที่ใช้ผลิต ชนิดต่างๆของแม่ปั๊ม
หรือแรงกด แบรคเก็ต แรงดันน้ำมันเบรค ประเภทของน้ำมันเบรค
ชนิดต่างๆของสายรับแรงดันน้ำมัน การแบ่งแรงดันในแม่ปั๊มแต่ละตัว รวมถึงการแบ่งแรงดันในแม่ปั๊มเดียวกัน
จานเบรคที่ใช้กับแม่ปั๊มแต่ละแรงดัน เกรดของวัสดุที่ใช้ทำ ขนาดของจานเบรค ความหนา MIN และ MAX Thickness
ผ้าเบรคแต่ละชนิด สัมประสิทธิ์แรงเสียดทาน ค่าความฝืด ข้อดีข้อเสียของส่วนผสมแบบต่างๆ
คำนวนร่วมกันกับจานแต่ละ Spec และคาลิปเปอร์แต่ละประเภท
เรียกว่าทุกอย่างที่สำคัญ ผมศึกษาทั้งหมดก่อนจะตัดสินใจทำครับ

การแปลงของผมครั้งนี้ ชุดแผงคอบน แผลคอล่าง แกนคอ ผมสร้างใหม่
คำนวนองศา น้ำหนัก ขนาด โดยใช้ Spec พื้นฐานของรถคันนี้เป็นตัวอ้างอิง
ชุดช๊อคอัพหน้า ก็คำนวนขนาด และค่าความหนืด การ Bump หรือ Rebound เปรียบเทียบกับ พื้นฐานเดิม
ชุดเบรค ก็คำนวนขนาดลูกสูบ แรงกด หน้าสัมผัสผ้าเบรคครับ แม้กระทั่งแม่ปั๊มเบรคมือก็ใช้ชุดที่ Match กับแม่ปั๊มล่างครับ
หรือแม้กระทั่งแม่ปั๊มหลังผมก็ยังหาแม่ปั๊มที่จะ Match แรงดัน และแรงกดกับแม่ปั๊มหน้าอยู่ครับ
ชุดช๊อคอัพหลังของ YSS ไม่ได้คำนวนครับ เพราะเชื่อใจว่าซื้อรุ่นที่ผลิตมาสำหรับ N-Pro โดยตรง
ของอย่างอื่นนอกนั้นก็ไม่ได้มีอะไรที่มีนัยยะสำคัญพอที่จะใส่ใจครับ เช่นกระจกมองข้าง ฝาถังน้ำมัน

ดังนั้นถ้าสำหรับรถคันนี้ในทางเทคนิคหรือทฤษฏีการคำนวนทั้งหมด ผมมั่นใจครับว่า ดีกว่าเดิม แน่นอนครับ
แต่ในทางปฏิบัติ ขับขี่จริง ก็ต้องมาดูกันอีกครั้งครับ เพียงแต่โอกาสน้อยมากที่มันจะไม่เป็นไปตามนั้นครับ
(ผมก็ยังติดนิสัยวิศวกร ถ้าไม่ได้ลองจริงกับตัว ผมก็ยังไม่เชื่อร้อยเปอร์เซนต์ครับ)
NSR 150SP Step Rebond & Download Manual Click!

หากเราหวง ไม่ยอมแบ่งปัน ก็จะไม่เกิดการเรียนรู้ หากไม่เกิดการเรียนรู้ คนไทยก็จะไม่เก่ง

bas7026

^
^
^
+1 พี่หมูน้อยครับ ตอบได้ สุดยอด ลึกซึ่ง ดีมาก เลย ครับ
084-102-6501.  บาสครับ

G-Gamez ณ โซนรั่ว

ตอบได้สุดยอดมากเรยคับ +1

ใครสนใจของเล่น โมเดล PM หรือโทรสอบถามได้ครับ

อ้างจาก: bas7026 เมื่อ กุมภาพันธ์ 03, 2011, 08:32:41 หลังเที่ยง
^
^
^
+1 พี่หมูน้อยครับ ตอบได้ สุดยอด ลึกซึ่ง ดีมาก เลย ครับ

อ้างจาก: G-gamez เมื่อ กุมภาพันธ์ 03, 2011, 08:51:42 หลังเที่ยง
ตอบได้สุดยอดมากเรยคับ +1

ขอบคุณครับ ไม่ได้จะหาเรื่อง หรือจะมาโม้อะไรนะครับ เพราะถ้าจะโม้คงโม้ตั้งแต่ตอนทำแล้ว
ตลอดเวลาที่ผมทำรถ และ Update มา ผมก็ไม่ค่อยได้พูดถึงเรื่องพวกนี้ครับ
คิดว่าแค่บอกว่าผมจะทำอะไร คอนเซ็ปต์ไหนก็น่าจะเพียงพอ
อีกอย่าง เพราะโดยพื้นฐานคงไม่มีใครคิดมากอย่างนี้ คือผมบ้าผิดปกติอ่ะ
ที่อธิบายมา เพียงแต่อยากแบ่งปันมุมมองอื่นๆบ้างครับ ทุกอย่างในโลกยังมีอะไรที่เราไม่รู้อีกเยอะครับ
ผมเองก็คงรู้ได้ไม่หมดในทุกเรื่อง เพียงแต่พยายามทำให้ดีที่สุดครับ เท่าที่จะรู้ได้ และเท่าที่จะทำได้
NSR 150SP Step Rebond & Download Manual Click!

หากเราหวง ไม่ยอมแบ่งปัน ก็จะไม่เกิดการเรียนรู้ หากไม่เกิดการเรียนรู้ คนไทยก็จะไม่เก่ง

วันนี้มีโอกาศผ่านรถไฟฟ้าสถานี ช่องนนทรี
เห็น CBR 250 จอดโชว์อยู่ในสถานีเลย (ไม่รู้สถานีอื่นมีโชว์หรือเปล่า)

เห็นแล้วอยากได้มากมาย เลยขอถามครับ เผื่อใครอยู่ในวงการเหล่านี้
คือผมชอบกล่องมันมากเลยอ่ะ ถ้าเค้าเลิกโชว์แล้ว ผมจะไปขอซื้อได้จากไหนอ่ะ
เค้าจะขายให้ผมมั้ย หรือไม่ผมจะหาใครทำให้ผมได้มั่งอ่ะ ทั้งกล่อง ทั้งป้าย
ชอบมากกกก อยากหามาใส่ N-Pro ของผมอ่ะ

ป.ล. น้องนางแบบในรูป ยังโสด แต่ไม่รับติดต่อให้นะครับ :-[

SER_NEVERDIE

พี่หมูจะใส่ตู้จริงๆ หรอครับเนี่ย      :o

ดูแล้วน่าจะจ้างทำได้นะครับ  แต่ถ้าทำอันเดียวราคามันจะสูงไปไหมอะครับ 

ปล  ถ้าเเป็นเอ็นโปรจอดอยู่ข้างใน แล้วจอดไว้ข้างๆกัน  ผมว่าโปรอาร์ม หล่อกว่า เห็นๆ   :(

My Serpico SS 1996
             http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=1424.0
<<<   SERPICO  club lovers   >>>

ขายอะไหล่เซอร์นิดหน่อย เก่า-ใหม่

http://www.2tthailand.com/smf/index.php?topic=9007.0

Lilly

เห็นด้วยครับ ถ้า N-Pro จอดอยู่ข้างๆกัน N-Pro หล่อกว่าเห็นๆ :D

G-Gamez ณ โซนรั่ว

อ้างจาก: SER_NEVERDIE เมื่อ กุมภาพันธ์ 03, 2011, 10:07:37 หลังเที่ยง
พี่หมูจะใส่ตู้จริงๆ หรอครับเนี่ย      :o

ดูแล้วน่าจะจ้างทำได้นะครับ  แต่ถ้าทำอันเดียวราคามันจะสูงไปไหมอะครับ 

ปล  ถ้าเเป็นเอ็นโปรจอดอยู่ข้างใน แล้วจอดไว้ข้างๆกัน  ผมว่าโปรอาร์ม หล่อกว่า เห็นๆ   :(

คนถ่ายคู่ก้อสวย อิอิอิอิ

ใครสนใจของเล่น โมเดล PM หรือโทรสอบถามได้ครับ

npro3

อ้างจาก: MooNoiKonDee [^o^] เมื่อ กุมภาพันธ์ 03, 2011, 09:06:56 หลังเที่ยง
วันนี้มีโอกาศผ่านรถไฟฟ้าสถานี ช่องนนทรี
เห็น CBR 250 จอดโชว์อยู่ในสถานีเลย (ไม่รู้สถานีอื่นมีโชว์หรือเปล่า)

เห็นแล้วอยากได้มากมาย เลยขอถามครับ เผื่อใครอยู่ในวงการเหล่านี้
คือผมชอบกล่องมันมากเลยอ่ะ ถ้าเค้าเลิกโชว์แล้ว ผมจะไปขอซื้อได้จากไหนอ่ะ
เค้าจะขายให้ผมมั้ย หรือไม่ผมจะหาใครทำให้ผมได้มั่งอ่ะ ทั้งกล่อง ทั้งป้าย
ชอบมากกกก อยากหามาใส่ N-Pro ของผมอ่ะ

ป.ล. น้องนางแบบในรูป ยังโสด แต่ไม่รับติดต่อให้นะครับ :-[
เอาเรยๆๆ...เหญด้วยอยากให้ใส่ตู้เก็บทั้งคนทั้งรถ ?

"ธรรมชาติของสุนัขมันชอบเห่าและหอน"

velocity1000cc

อ้างจาก: npro3 เมื่อ กุมภาพันธ์ 03, 2011, 11:36:28 หลังเที่ยง
อ้างจาก: MooNoiKonDee [^o^] เมื่อ กุมภาพันธ์ 03, 2011, 09:06:56 หลังเที่ยง

เอาเรยๆๆ...เหญด้วยอยากให้ใส่ตู้เก็บทั้งคนทั้งรถ ?

แม้พี่ซี๊ด หายหน้าหายตาไปเลยนะครับ

" นัทฐิโลเก  อนินทิโต" ไม่มีใคร  ไม่เคย ถูกนินทาเลย  ในโลกนี้  ฟุ๊บุ ฟุ๊บุ

ติดต่อ 094-7986565  เปเล่ ณ นครรังสิต

Tong_2T_150

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

Tong_2T_150

กล่องข้อความคุณหมูน้อยเต็มครับนะ รบกวนล้างด่วนจ้า...

เครดิตภาพ:พี่สุดยอด

Blackhawk

แว๊ก เป็นเรื่อง ขอใช้สิทธิ พาดพิงนะครับท่านประธาน...เอิ้กส์ ไม่เถียงเลยซักคำ...สนับสนุนค๊าบลูกพี่
คือยังงี้ เพ่หมู ผมก็ชอบจานหน้าคู่นะครับ ตอนนี้ซีลโช้คหน้าผมรั่วแถมแกนน่าจะคดมัน หนักๆๆ เข้าโค้งไม่แจ่มจะเปลี่ยนยกชุดเล้ย
อยากทำแบบพี่หมูมีอีกซักชุดมั้ยครับ   แล้วก็ตอนนี้กำลังหาของ Cbr400  nsr250  RVF400 อยู่ ชุดหน้าทั้งชุดครัยมีบอกหน่อยเด้อพี่น้อง
เห็นม๊าผมก็จอมดัดเปลือง+แปลงเหมือนกันความสุขเนอะเพ่เนอะ   ขอโทษนะค๊าบถ้าผมพูดอะไรผิด

อ้างจาก: Tong_2T_150 เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2011, 09:22:58 ก่อนเที่ยง
กล่องข้อความคุณหมูน้อยเต็มครับนะ รบกวนล้างด่วนจ้า...

ครับผม ขอบคุณครับ มิน่าช่วงนี้ PM เงียบจัง

อ้างจาก: Blackhawk เมื่อ กุมภาพันธ์ 04, 2011, 12:39:52 หลังเที่ยง
แว๊ก เป็นเรื่อง ขอใช้สิทธิ พาดพิงนะครับท่านประธาน...เอิ้กส์ ไม่เถียงเลยซักคำ...สนับสนุนค๊าบลูกพี่
คือยังงี้ เพ่หมู ผมก็ชอบจานหน้าคู่นะครับ ตอนนี้ซีลโช้คหน้าผมรั่วแถมแกนน่าจะคดมัน หนักๆๆ เข้าโค้งไม่แจ่มจะเปลี่ยนยกชุดเล้ย
อยากทำแบบพี่หมูมีอีกซักชุดมั้ยครับ   แล้วก็ตอนนี้กำลังหาของ Cbr400  nsr250  RVF400 อยู่ ชุดหน้าทั้งชุดครัยมีบอกหน่อยเด้อพี่น้อง
เห็นม๊าผมก็จอมดัดเปลือง+แปลงเหมือนกันความสุขเนอะเพ่เนอะ   ขอโทษนะค๊าบถ้าผมพูดอะไรผิด

ไม่ได้ซีเรียสอะไรครับ ผมคิดว่าไม่ใช่เรื่องพูดอะไรผิด หรือใครผิดใครถูกหรอกครับ
ผมเองก็ไม่ได้คิดว่าผมเองจะพูดถูก อาจมีอีกหลายมุมมองที่ผมคิดไม่ถึงเช่นกัน

ผมมองว่าเป็นเรื่องที่เราสามารถแบ่งปันข้อมูลมุมมองต่างๆกันได้ครับ ไม่แปลกอะไร
ถ้าเรามองทุกอย่างตามเหตุตามผล ไม่ใช้อารมณ์มาบดบังความเป็นเหตุเป็นผล
การพูดคุยก็จะเป็นการแบ่งปัน ไม่ใช่เอาชนะกัน คนที่รับข้อมูลด้วยเหตุผล ก็จะได้รับผลประโยชน์ครับ

Blackhawk

npro ก็คือ npro   เหมือน Cbr150 เอา Proarm ไปใส่ แต่ยังงัยมันก็คือ CBR150 คิดไปคิดมาผมหาซีลโช้คหน้าเดิมมาใส่ดีกว่า
ถ้าอยากได้ เบรคคู่คงเป็น R1 หรือ CBR1000rr  แว๊ก...แว็น   จะรอชมผลงานครับลูกพี่ 

bangpoo 88

อืม..มม. n-pro ใกล้เสร็จยังพี่หมูน้อย..รอชมด้วยใจระทึก

**จุดหมายปลายทาง...ที่ต้องค้นหาต่อไป  **

....เก๋งไม่มีขับ....โทรศัพท์ก็เสีย....ข้อดีไม่มีเมีย..ข้อเสียไม่มีตังค์..

Kot

โครงใช้อลู พลาสติกแผนหนา 5-10mm แล้วแต่ความชอบ ถ้าแจ๋งๆๆใช้ Tempered Glass 6mm ก็ใสวิ้งกว่า (หนักโค่ๆๆ)
ผมว่าจ้างร้านที่ทำประตูอลูมิเนียม ทำได้สบายมากครับ งานไม่ยากอะไร
ส่วนไฟข้างในใช้โคม downlight แจ่มๆๆ แต่ใส่หลอด LED แทนไม่ให้ร้อนอบไข่
สติกเกอร์ NSR150SP Pro-Arm สั่งตัดร้านได้ทุกแบบทุกสีที่ต้องการ

แต่ผมว่าด้านบนทึบ ยิง Downlight ลงมาจะแจ่มเป็ดกว่าครับ

คลิ้คเพื่อดูกระทู้ที่ผมปั้น NSR 150 SP
อดีต...1999 NSR 150 SP + Michelin Pilot Sports Tyres F90/80/17 R110/80/17

chann30

ชีวิตที่มีความสุข มันเต็มไปด้วยประสปการณ์และก็ความทรงจำครับ

ชาญณรงค์ พิมละมาศ

ธ.กสิกรไทย หมายเลขบัญชี 3722-566-458 ติดต่อ* 080-795-3738 ชาญญ โคราช

det2storkeclub04

สวัสดีครับผมก้อกำลังชุบชีวิต nsr150sp อยู่เหมือนครับ ยังหาอะหลั่ยไม่ครบเลยครับ ( สาเหตุ..งบน้อยครับ)
ว่าจะทำเป็นสีดำ ครับ
ขอคำชี้แนะจากรุ่นพี่ด้วยครับ
<<<<< สานฝันในวัยหนุ่ม >>>>>

เอ็ม 081-4357144