Main Menu

เรียน สอบถามผู้ดูแล ทุกท่าน

เริ่มโดย เอส ณ.โซนรั่ว, ธันวาคม 07, 2012, 09:37:05 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

เอส ณ.โซนรั่ว

เรียน ผู้ดูแลทุกท่าน

สอบถามเรื่องการลงขายรถมอเตอร์ไซค์ ในการลง ใบขับขี่แทน บัตรประชาชน
ซึ่งผมเห็นว่า ใบขับขี่ หรือ บัตรราชการ ตำรวจ หรือ ทหาร ก็เป็น บัตรที่ทางราชการออกให้โดยถูกต้องและมีเจ้าหน้า ที่เซ็นต์รับลองทุกใบ
ซึ่งในความเป็นจริง สามารถ ใช้ในการ โอนรถ หรือทำ ธุรกรรมทางด้านการเงิน ได้เหมือนกัน ไม่ทราบว่า
การลงขายในเว็บนี้ ต้องลงแต่ บัตรประชาชน อย่างเดียวโดยเฉพาะใช่ไหม รบกวนให้คำตอบด้วยครับ

ตัวอย่างกะทู้ ที่ถูกอุ้ม ลงใบขับขี่ แทน บัตรประชาชน รถเจ้าของขายเองเลยไม่ได้ลงเอกสารชุดโอน

และนี้ก็การเตรียมเอกสารสำหรับโอนรถ ที่ทาง ขนส่งกำหนดที่สามารถ ใช้บัตรอื่นๆแทนสำเนาบัตรประชาชนได้

การโอนรถ ให้ยื่นคำขอตามแบบพิมพ์ที่กรมการขนส่งทางบกกำหนด พร้อมด้วยหลักฐาน ประกอบคำขอในแต่ละกรณี ดังนี้

1. การโอนกรรมสิทธิ์รถ

1.1 หนังสือแสดงการจดทะเบียนรถ

1.2 หลักฐานการโอนกรรมสิทธิ์ เช่น ใบเสร็จรับเงิน สัญญาเช่าซื้อ สัญญาซื้อขายโดยมีเงื่อนไข หรือ สัญญาอย่างอื่นที่มีลักษณะเดียวกัน เป็นต้น

1.3 หลักฐานประจำตัวผู้โอนและผู้รับโอน ได้แก่ ภาพถ่ายบัตรประจำตัวประชาชนหรือบัตรอื่นซึ่งใช้ แทนบัตรประจำตัวประชาชน และภาพถ่ายสำเนาทะเบียนบ้าน หรือสำเนาหรือภาพถ่ายหนังสือรับรองการ จดทะเบียนนิติบุคคล

2. การโอนสิทธิการใช้รถ

2.1 หนังสือแสดงการจดทะเบียนรถ

2.2 หลักฐานการถอนรถออกจากบัญชี ขส.บ.11 ของผู้โอน เฉพาะในกรณีที่ผู้โอนมีใบอนุญาตประกอบการขนส่ง

2.3 หลักฐานการโอนสิทธิการใช้รถ เช่น สัญญาเช่าซื้อ หนังสือโอนสิทธิการเช่าซื้อ สัญญาเข้าร่วมกิจการ หรือหลักฐานการเป็นสมาชิกสหกรณ์เดินรถ ซึ่งได้รับอนุญาตให้เข้าร่วมกิจการกับสหกรณ์เดินรถ เป็นต้น

2.4 หลักฐานประจำตัวผู้โอนและผู้รับโอน ได้แก่ ภาพถ่ายบัตรประจำตัวประชาชนหรือบัตรอื่นซึ่งใช้แทน บัตรประจำตัวประชาชน และภาพถ่ายสำเนาทะเบียนบ้าน หรือสำเนาหรือภาพถ่ายหนังสือรับรองการจดทะเบียนนิติบุคคล

3. การโอนกรรมสิทธิ์และสิทธิการใช้รถ

3.1 หนังสือแสดงการจดทะเบียนรถ

3.2 หลักฐานการถอนรถออกจากบัญชี ขส.บ.11 ของผู้โอน เฉพาะในกรณีที่ผู้โอนมีใบอนุญาตประกอบการขนส่ง

3.3 หลักฐานการโอนกรรมสิทธิ์ เช่น ใบเสร็จรับเงิน สัญญาซื้อขาย สัญญาเช่าซื้อ หรือสัญญาอย่างอื่นที่มีลักษณะเดียวกัน เป็นต้น

3.4 หลักฐานประจำตัวผู้โอนและผู้รับโอน ได้แก่ ภาพถ่ายบัตรประจำตัวประชาชนหรือบัตรอื่นซึ่งใช้ แทนบัตรประจำตัวประชาชน และภาพถ่ายสำเนาทะเบียนบ้าน หรือสำเนาหรือภาพถ่ายหนังสือรับรองการจดทะเบียนนิติบุคคล

4. การโอนรถโดยการรับมรดก หรือโดยศาลแต่งตั้งผู้จัดการมรดก

4.1 หนังสือแสดงการจดทะเบียนรถ

4.2 สำเนาหรือภาพถ่ายใบมรณบัตรของเจ้าของรถซึ่งเป็นเจ้ามรดก แล้วแต่กรณี

4.3 หลักฐานประจำตัวผู้รับมรดก และหรือผู้จัดการมรดก ได้แก่ ภาพถ่ายบัตรประจำตัวประชาชนหรือ บัตรอื่นซึ่งใช้แทนบัตรประจำตัวประชาชน และภาพถ่ายสำเนาทะเบียนบ้าน หรือสำเนาหรือภาพถ่ายหนังสือ รับรองการจดทะเบียนนิติบุคคล

5. การโอนรถโดยการรับมรดกที่ไม่มีพินัยกรรม และไม่มีคำสั่งศาลแต่งตั้งผู้จัดการมรดก

5.1 หนังสือแสดงการจดทะเบียนรถ

5.2 สำเนาใบมรณบัตรของเจ้าของรถซึ่งเป็นเจ้ามรดก

5.3 หลักฐานประจำตัวผู้โอนและผู้รับโอน ได้แก่ ภาพถ่ายบัตรประจำตัวประชาชน หรือบัตรอื่นซึ่งใช้ แทนบัตรประจำตัวประชาชน และภาพถ่ายสำเนาทะเบียนบ้าน หรือสำเนาหรือภาพถ่ายหนังสือรับรองการจดทะเบียนนิติบุคคล

6. การโอนรถโดยคำสั่งหรือคำพิพากษาของศาล หรือเจ้าพนักงานผู้มีอำนาจตามกฎหมาย

6.1 หนังสือแสดงการจดทะเบียนรถ

6.2 คำสั่งหรือคำพิพากษาของศาล หรือหนังสือของเจ้าพนักงานผู้มีอำนาจตามกฎหมายให้โอนรถให้กับ ผู้รับโอน พร้อมทั้งรายละเอียดของรถคันดังกล่าว

6.3 หลักฐานประจำตัวผู้รับโอน ได้แก่ ภาพถ่ายบัตรประจำตัวประชาชน หรือบัตรอื่นซึ่งใช้แทนบัตรประจำตัวประชาชน และภาพถ่ายสำเนาทะเบียนบ้าน หรือสำเนาหรือภาพถ่ายหนังสือรับรองการจดทะเบียนนิติบุคคล

เมื่อได้รับคำขอ (ยกเว้นการโอนรถโดยการรับมรดกที่ไม่มีพินัยกรรม และไม่มีคำสั่งศาล แต่งตั้งผู้จัดการมรดก) และได้ตรวจสอบหลักฐานประกอบคำขอถูกต้องแล้ว ให้ดำเนินการ ดังนี้

1. ตรวจสอบการบรรจุรถในบัญชี ขส.บ.11

2. ตรวจสอบว่าผู้โอนได้รับอนุญาตให้ถอนรถออกจากบัญชี ขส.บ.11 แล้วหรือไม่ หากปรากฎว่ายังมิได้ ถอนรถ ก็ให้ดำเนินการให้เรียบร้อยเสียก่อน

3. (ก) ออกหนังสือนำรถไปตรวจสอบ (ออก ทก.1) พร้อมประเมินราคารถ เพื่อเสียอากรตามประมวลรัษฎากร
(ข) ออกหนังสือนำรถไปตรวจสอบ (ออก ทภ.1) สำหรับกรณีการโอนรถ โดยไม่มีค่าตอบแทนหรือผู้โอน อยู่ในระบบภาษีมูลค่าเพิ่ม ไม่ต้องประเมินราคารถเพื่อเสียอากรตามประมวลรัษฎากรแต่อย่างใด

4. ตรวจสอบรถ

5. ตรวจสอบหลักฐานประกอบคำขอ พร้อมทั้งตรวจสอบการลงลายมือชื่อของผู้ประกอบการขนส่ง หรือ เจ้าของรถในหนังสือแสดงการจดทะเบียนรถ ผลการตรวจสอบรถและการเสียอากรตามประมวลรัษฎากร (ถ้ามี) เมื่อเห็นว่าถูกต้องแล้ว ให้จัดเก็บค่าธรรมเนียมการโอน

6. บันทึกรายการโอนรถในหนังสือแสดงการจดทะเบียนรถ สำเนาหนังสือแสดงการจดทะเบียนรถ และ ออกเครื่องหมายแสดงการเสียภาษีประจำปี (กรณีเปลี่ยนชื่อผู้ประกอบการขนส่ง) เสนอนายทะเบียนลงนาม

7. จ่ายหนังสือแสดงการจดทะเบียนรถ และเครื่องหมายแสดงการเสียภาษีประจำปี (กรณีเปลี่ยนชื่อ ผู้ประกอบการขนส่ง)

การโอนรถโดยการรับมรดกที่ไม่มีพินัยกรรม และไม่มีคำสั่งศาลแต่งตั้งผู้จัดการมรดก เมื่อได้รับคำขอโอนและได้ตรวจสอบหลักฐานประกอบคำขอถูกต้องแล้ว ให้ดำเนินการ ดังนี้

1. จัดทำหนังสือไปถึงเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครองหรือพนักงานสอบสวนท้องที่ตามภูมิลำเนาของเจ้ามรดก เพื่อขอความร่วมมือให้สอบปากคำบรรดาทายาทของเจ้ามรดก พร้อมทั้งขอให้ดำเนินการประกาศรับโอน มรดกนั้นด้วย ถ้าปรากฎว่าเจ้าหน้าที่ดังกล่าวไม่อาจดำเนินการสอบปากคำบรรดาทายาท และประกาศรับ
มรดกตามที่ขอความร่วมมือไปได้ ให้นายทะเบียนแจ้งผู้รับโอนนั้นไปยื่นคำร้องต่อศาลให้มีการแต่งตั้ง ผู้จัดการมรดก แล้วนำคำสั่งศาลมาเป็นหลักฐานประกอบการโอนรถ โดยให้ดำเนินการเช่นเดียวกับการ โอนรถโดยศาลแต่งตั้งผู้จัดการมรดก

2. เมื่อได้รับแจ้งผลการดำเนินการตามข้อ 1 แล้ว ให้ดำเนินการตามขั้นตอนเดียวกับการโอนรถ

ในการโอนรถ ผู้โอนและผู้รับโอนต้องแจ้งต่อนายทะเบียนภายใน 15 วัน นับแต่วันโอน ในกรณีไม่แจ้งภายในกำหนด ต้องเสียค่าปรับตามอัตราที่กำหนดไว้ก่อน
credit: http://dlt.go.th กรมการขนส่งทางบก

ปล.ข้อมูลด้านบนก็อปปี้มาจากเว็ปไซค์ของขนส่งทางบก

G-Gamez ณ โซนรั่ว

ใครสนใจของเล่น โมเดล PM หรือโทรสอบถามได้ครับ

๑๒๓๔

ถ้าเป็นเอกสารที่ใช้ใรการโอนได้ตามระเบียบของกรมขขนส่ง
สามารถแสดงแทนกันได้ครับ

1.3 หลักฐานประจำตัวผู้โอนและผู้รับโอน ได้แก่ ภาพถ่ายบัตรประจำตัวประชาชนหรือบัตรอื่นซึ่งใช้ แทนบัตรประจำตัวประชาชน

ซึ่งในข้อนีผมตีความว่า เป็นเอกสารที่ใช้แทนเช่น ใบเหลือง หรือใบแทนที่ออกให้โดยราชการ

ในเรื่องที่จะใช้เอกสารอื่น เช่นใบขับขี่ หรือบัตรราชการ คงต้องถามจากขนส่งว่าใช้แทนได้หรือไม่

ซึ่งเหตุผลหลักที่ต้องการให้ลงเอกสารคือ เพื่อให้สมาชิกที่ซื้อไปแล้วสามารถดำเนินการโอนได้เลย

ไม่ต้องมารอชุดโอน รอเจ้าของเซนต์

ขอบคุณครับ

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ใบขับขี่ ใช้โอน รถ ไม่ได้ นิ ครับ ...ใช้ได้ แต่ บัตรประจำตัว ข้าราชการ  หรือ บัตร ที่ทางราชการออกให้เพื่อรับรองสถานะว่าเป้น ลูกจ้างฯ ของรัฐ

ผมเห็นด้วย กับเรื่องการ ลง เอกสารชุดโอน ให้ชัดเจน  และ นับถือ ผู้ที่ ลงทุนสแกนบัตร ตัวจริง มาให้เห็นอย่าง จะ ๆ   มาก ๆ 

ดีกว่า ต้องมา รอลุ้น ว่า รถที่เราซื้อผ่านเว็บฯ นั้น ชุดโอน มันเป้น ไงบ้าง 

ชุดโอน ของรถบางคัน  มาถึงมือผม    ..โอ้โห...ตัวเลข พ.ศ. วันหมดอายุ ลอยโด่งมาเชียว  ไม่ก็ เข้ม ผิดปกติ  ...

คือ...ดู ก็รู้ว่า ตัดแปะ  มา  ....

แล้ว ผมขอถาม คนที่ เขาส่งมาให้ผม หน่อยได้ไหมครับว่า  เอกสารชุดโอนอย่างนี้ คุณกล้า เอาไปยื่นเพื่อดำเนินการฯ แก เจ้าพนักงาน  หรือ ?

คือ...อย่างที่ สมาชิก เก่า ๆ ทราบกัน ดีว่า   รถ ที่ โอนได้ กับโอนไม่ได้  ราคา ซื้อ ขาย  มัน ต่างกัน 3-40% อยู่แล้วอ่ะครับ

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

หลวง TZ

บัญชีเงินฝากเผื่อเรียก ธนาคารออมสิน สาขาด่านมะขามเตี้ย 020096391527 นายทวีชัย ว่องวรพรรณ
โทร    085 429 47ห้าแปด
Line ID :  VRTZRTZM

เอส ณ.โซนรั่ว

ได้คำตอบเป็นที่เข้าใจแล้วนะครับ

ที่ผมตั้งกะทู้นี้ขึ้นมาเพื่อเป็นกรณีศึกษา สำหรับสมาชิกทั่วไป ที่อาจจะยังไม่ทราบ เรื่องการเตรียมเอกสาร สำหรับการโอนรถ

กะทู้นี้ จะอยู่หรือ โดนลบก็แล้วแต่ ผู้ดูแลจะเห็นสมควร

Racing_pl

สมควรนำไปเป็นกรณีศึกษาเป็นอย่างยิ่งสำหรับผู้ซื้อและผู้ขายครับ

max!

มีหลายคนบ่นมา อิอิ หลบก่อน เดี๋ยวโดนลุม
089-636-4871 ดีแทค *** สองจังหวะล้านนา เชียงใหม่ ***

สองzx korat

"การซื้อขาย ให้ลงบัตรประชาชนเท่านั้น" จบข่าว!!!!!!!
ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก
"ขอความร่วมมือกัน ให้ใช้ภาพลายเซนต์ที่ไม่ใหญ่เกินไป และ ลิงค์ที่มากจนเกินไป"
"รูปหาย กระทู้หาย อย่าตกใจ คุณทำผิดกฏ แก้ไขแร้วลงใหม่นะครับ"

prayna71club ( เต่า )

ช่วยๆกันทำตามกฏระเบียบ...ทุกอย่างจัดทำกันขึ้นมาเพื่อพวกเราทุกคน

ซื้อขายถูกต้องไม่มีปัญหาภายหลัง....มีชุดโอนถ่ายไว้เพื่อว่าจะได้รู้ว่ามีแน่

ถ่ายบัตรประชาชนไว้เพื่อว่าจะได้รู้ว่าบัตรคนขายไม่หมดอายุ.........ช่วยๆกันครับ

ในที่สุดเราก้ได้จากกัน... VICTOR SE
อะไหล่เก่า-ใหม่ --- > http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/board,72.0.html  คลิ๊กเลยครับ
572-2-26884-0 กสิกรไทย สาขา บางใหญ่ นาย ธีรพล เกตุแก้ว
ติดต่อ  เต่า  092-468-5949

Konrakroad

ความจริงการซื้อขายรถ เรื่องเอกสารที่มีปัญหาส่วนมากเป็นพวกที่ซื้อรถมาแล้วไม่ยอมโอน แล้วนำมาลงขายหรือพวกจับรถมาขาย เอกสารมีปัญหาทั้งที่รู้แต่เห็นแก่ได้ขาดความรับผิดชอบ จึงมีปัญหาอยู่เรื่อยถ้าคนขายรถมีจิตสำนึกพอคนซื้อก็ให้รอบครอบหน่อย ปัญหาที่ว่าแทบจะไม่มี แต่อย่างกรณีที่เจ้าของรถเขาขายรถเองรถเป็นชื่อคนขายลงแค่เอกสารรถกับรูปรถแค่นั้นก็พอแล้วเอกสารอื่นผมว่าไม่จำเป็น

โทร 0815153375

นาย ฉลาด  พรมบุบผา 233 หมู่ 8 บ้านโนนฤาษี ต.กุดบง อ.โพนพิสัย จ.หนองคาย 43120

กรุงไทย สาขาโพนพิสัย  เลขบัญชี 980-4-70967-8

http://mx7.com/main/

Yamato

โอ้...วันนี้ได้ออกจอด้วย ดันให้ศึกษากันครับ

non krr150

ผมว่าแค่เอกสารไม่กี่แผ่นก็ลงให้มันครบๆก็น่าจะดีนะครับ  คนซื้อเงินเขาพร้อม -คนขายเอกสารไม่พร้อม  มันไม่แฟร์กันเลยครับ รถก็ราคาเป็นหมึ่น หรือมากกว่านั้น มันคงไม่ยากสำหรับการที่จะทำให้ผู้ซื้อเขาสบายใจ

สองzx korat

อ้างจาก: non krr150 เมื่อ ธันวาคม 07, 2012, 06:39:54 หลังเที่ยง
ผมว่าแค่เอกสารไม่กี่แผ่นก็ลงให้มันครบๆก็น่าจะดีนะครับ  คนซื้อเงินเขาพร้อม -คนขายเอกสารไม่พร้อม  มันไม่แฟร์กันเลยครับ รถก็ราคาเป็นหมึ่น หรือมากกว่านั้น มันคงไม่ยากสำหรับการที่จะทำให้ผู้ซื้อเขาสบายใจ
:D :D :D :D
ราคาไม่เท่าไหร่ แต่ยิ่งใหญ่ในความรู้สึก
"ขอความร่วมมือกัน ให้ใช้ภาพลายเซนต์ที่ไม่ใหญ่เกินไป และ ลิงค์ที่มากจนเกินไป"
"รูปหาย กระทู้หาย อย่าตกใจ คุณทำผิดกฏ แก้ไขแร้วลงใหม่นะครับ"

DEDOR

ขนาดลงครบๆแล้ว  ยังขายยากเลยครับ  55555+++ ( อันนี้พูดถึงตัวผมเองครับ  )

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

สองzx korat

อ้างจาก: DEDOR เมื่อ ธันวาคม 07, 2012, 08:58:08 หลังเที่ยง
ขนาดลงครบๆแล้ว  ยังขายยากเลยครับ  55555+++ ( อันนี้พูดถึงตัวผมเองครับ  )
แหม ลุงด้อก็ว่าไป อิอิอิ

Yamato

***ดูรูปนี้ก่อนครับ สังเกตุ User ที่เข้ามาดูมี 2 User ด้านบน คือใคร???***
--ปกติ กท.ที่โดนลบ ไม่เคยมี สมช.เข้ามาดูนักหรอก แต่นี่...2 User--

keeauto

สงสัยต้องเปลี่ยนนโยบายลดความเข้มงวดลงหน่อย ผมหาดูรถมือสองมาหลายเวบก็เจอที่นี่ที่เดียวที่ต้องลงเอกสาร

สองzx korat

อ้างจาก: keeauto เมื่อ ธันวาคม 07, 2012, 09:48:38 หลังเที่ยง
  สงสัยต้องเปลี่ยนนโยบายลดความเข้มงวดลงหน่อย ผมหาดูรถมือสองมาหลายเวบก็เจอที่นี่ที่เดียวที่ต้องลงเอกสาร
เปลี่ยนยังไงหว่า อิอิอิ

yan

ลงชัดเจนดีกว่าครับอยากขายเอามาลงแล้วอ้างอยู่ต่างจังหวัด ฟังไม่ขึ้นครับ ถ้าไม่พร้อมก็อย่าขายครับ รูปอีกถ่ายรูปรถทั้งคันแต่ไม่ถ่ายป้ายทะเบียน เลขคอ+เครื่องมันถ่ายยากตรงไหนครับ  ถ่ายชัดหน่อยชัดเจนไม่มาว่ากันทีหลังครับ

จำหน่ายใยแก้วแท้ รับซ่อมปลายท่อทุกชนิด นาย ธีรวีร์ ศุภวัฒน์คุณาสิน 8 ซ.สันติพลาราม 1 อ.ตะพานหิน จ.พิจิตร 66110 089-7045669  086-4415675ไทยพานิช620-215629-7