Main Menu

ช่วยด้วย tzm ดับเครื่องไม่ได้

เริ่มโดย wisky, เมษายน 03, 2015, 10:10:28 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

wisky

เอารถไปให้ช่างซ่อม เปลี่ยนซีลข้อเหวี่ยง  พอประกอบเครื่องกลับ   เครื่องดับไม่ได้ซะงั้น  ช่างไล่สายไฟก็แล้ว ทุกอย่างปรกติ   ระบบไฟ เปิด ปิดกุญแจ ก็ทำงาน    สุดท้ายก็ดับเครื่องไม่ได้อยู่ดี
รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยบอกหน่อย  จะได้ขี่ซะที   ส่งซ่อมจุก ๆ  จิกมาร่วม 2 เดือนแล้ว

@@TaJung@@

เช็คสายไฟสีดำแถบขาว  จะเป็นสายดับเครื่อง  จะมีต่อเข้ากุญแจคอ  off-run  กับเข้ากล่องไฟ(ถ้าจำไม่ผิด)  อาจจะมีขาดในไปแล้ว
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

wisky

ขอบคุณมาก จะลองเช็ค  แล้วจะแจ้งผลให้ทราบ ครับ

aoaaued

อ้างจาก: wisky เมื่อ เมษายน 03, 2015, 08:54:07 หลังเที่ยง
ขอบคุณมาก จะลองเช็ค  แล้วจะแจ้งผลให้ทราบ ครับ

แก้ไขได้สำเร็จรึยังครับ และเจอสาเหตุมั๊ย
จากประสบการณ์ที่เคยเจอ(กับรถ NSR)เคยปรับแต่คาบูแล้วเกิดลูกเร่งค้าง เครื่องก็เร่งอยู่ที่รอบราวๆ5พัน แล้วเบาไม่ลง จึงปิดสวิสต์ off-run เครื่องไม่ดับแต่ยังเร่งอยู่อย่างนั้น จึงปิดกุญแจสวิสต์ เครื่องก็ยังไม่ดับอีก จึงงัดสายหัวเทียนออก แต่เครื่องก็ไม่ดับอีก สุดท้ายจึงปิดก๊อกน้ำมันแล้วรอซักพักจึงดับ  ก็เดาว่าน่าจะมีเขม่าที่ฝาสูปและลูกสูบมากจึงเปิดมาทำความสะอาด แล้วก็เป็นปรกติ  จากกรณีนี้ก็สัญนิฐานว่าเขม่าน่าจะเป็นตัวจุดระเบิดแทนหัวเที่ยน เมื่อลูกเร่งค้างอากาศจึงเข้าได้สะดวกประจวบกับความพอดีกับรอบเครื่อง เครื่องจึงไม่ยอกดับ 
ก็เล่าสู่กันฟัง ส่วนกรณีของท่าน อาจไม่ใช่แบบที่ผมว่าก็ได้ครับ

wisky

ขอบคุณ ครับ  พรุ่งนี้จะเข้าไปบอกช่าง

wisky

อ้างจาก: @@TaJung@@ เมื่อ เมษายน 03, 2015, 04:50:28 หลังเที่ยง
เช็คสายไฟสีดำแถบขาว  จะเป็นสายดับเครื่อง  จะมีต่อเข้ากุญแจคอ  off-run  กับเข้ากล่องไฟ(ถ้าจำไม่ผิด)  อาจจะมีขาดในไปแล้ว

ลองให้ช่างไล่แล้ว  ก็ยังดับเครื่องไม่ได้   จะดับได้ตอนที่เอา สายกาวไปจี้ตรงคอย   มันถึงจะดับ  ช่างเขาบอก พอมีทางอื่นแก้อีกไหมครับ

wisky

เปลี่ยนกล่องเป็นของ tzr  แก้ได้แล้วครับ ขอบคุณทุกความคิดเห็น