Main Menu

ไปเติมน้ำมันปั๊มใหญ่มา มาดูกัน

เริ่มโดย SWORDS, มิถุนายน 26, 2013, 08:01:05 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

arpazhey

อ้างจาก: geenee เมื่อ มิถุนายน 30, 2013, 03:53:43 ก่อนเที่ยง
ปั้มมันมีทริคทำให้เสียน้ำมันน้อยครับก็คือทำให้น้ำมันร้อนปริมาตรน้ำมันก็จะขยายทั้งๆที่เป็นของเหลว น้ำมันเบนซิลหรือแก๊ซโซลีน เป็นสารที่ขยายตัวมากที่สุดในโลกครับถ้าอุณหภูมิเปลี่ยนปริมาตรก็เปลี่ยนไปมากเลยครับ ให้ดีคือไปเติมตอนเย็นๆมากๆครับไม่ว่าปั้มไหนๆ

อ้างอิงจาก https://en.wikipedia.org/wiki/Thermal_expansion ดูตรงตารางล่างๆครับ gasoline ขยายตัวอันดับ1ครับ
อ้อออ เป็นไปได้ครับเป็นไปได้

SWORDS

ล่าสุดที่สังเกตนะครับ  ปั๊มคาลเท็กซ์ กะ เชลล์ นี่อัตราสิ้นเปลืองพอๆกัน
ปั๊มบางจากนี่ไม่ชัดเจนนักเพราะไม่ค่อยได้เติมเท่าไหร่ ไม่อยากทดสอบมาก เสียดายตังค์
แต่ปั๊ม 7 - 11 นี่ไม่กล้าลองแล้วครับ  ซื้อขนมกะเติมลมก็พอ

HS7QBT

อ้างจาก: SWORDS เมื่อ มิถุนายน 26, 2013, 08:01:05 หลังเที่ยง
ผมขี่เอ็นตากลม  บางทีก็ใช้เก๋งสลับกัน
วันหนึ่งไปธุระในตัว จ.ขอนแก่น จะกลับเลยแวะเติมน้ำมันปั๊มใหญ่แห่งหนึ่ง
ไม่ขอออกชื่อครับ  แต่ในปั๊มนั้นเห็นมีร้านเซเว่นอยู่
ผมเติม แก้ส 91  จำนวน 1000  บาท  (รถเก๋งนะครับ)
ที่เติมไว้เยอะเพราะใช้ขี่ไปทำงานประจำ ไม่ค่อยมีเวลาออกมาเติมบ่อยนัก
ระยะทางจากที่ทำงานมาบ้านก็ 6 โลเศษๆ ไปกลับก็ 12 โลเศษๆ
แรกๆก็สังเกตว่าทำไมเกจ์วัดน้ำมันมันลงไวจัง  ขับออกจากบ้านไปซัก  3 - 4 โล เกจ์ลดไปตั้ง 1 มิลลิเมตร
ตามธรรมดารถผมนั้น 1 มิลลิเมตรขับอยู่ 2 - 3 วัน แต่นี่วันเดียวลดไป 1 มิล
วันต่อมาผมก็สังเกตอีก ก็ลดไปอีก 1 มิลเท่าเดิม
สรุปว่ารถผมขี่ไปทำงานได้ 10 วัน รวมระยะทางทั้งสิ้นไม่เกิน 150 โล ปรากฏว่าน้ำมันหมดถัง โอ้...บระจ้าว...
คราวนี้ออกไปตลาดไปเติมปั๊มสีแดงๆ เติมมา  500
พอขับไปทำงานวันแรกหมดไปประมาณเกือบๆครึ่งมิล ดีขึ้นมาหน่อย
วันต่อมาอีกครึ่งมิล แสดงว่ารถผมกินเท่าเดิม  คนขับคนเดิม เส้นทางเดิม
ปรากฏว่าน้ำมัน 500 บาทของปั๊มสีแดงใช้ได้นานเท่ากับน้ำมัน 1000 บาทของปั๊มเซเว่น
งงเลยสิผมทีนี้....ให้ความไว้วางใจมาตั้งนาน  ไปไหนก็แวะเติมตลอดเลยปั๊มเซเว่นเนี่ย
ต่อมาก็ไปลองเติมปั๊มสีแดงๆอีก 500 บาท ผลก็ออกมาว่าวันละครึ่งมิลเท่าเดิม
ยิ่งทำให้ผมมั่นใจน้ำมันของปั๊มสีแดงๆมากกว่า  แล้วปั๊มนั้นน้ำมันทำไมหมดถังไวจัง
แก้ส 91 เหมือนกันแท้ๆ 
สรุป...ผมแวะปั๊มเซเว่นไปซื้อขนม ไปเยี่ยวเฉยๆ เวลาเติมน้ำมันถึงไปแวะปั๊มสีแดง
ที่ผมเล่ามานี้ไม่ได้อะไรจากใคร  แต่มันเป็นผลจากการสังเกตของผมเอง
ฝากไว้ให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว 2t พิจารณาครับ เผื่อจะมีใครช่างสังเกตเหมือนผมบ้าง...

มีการจดสถิติโดยละเอียดไว้บ้างมั้ยนะ เช่น วันที่เติม เวลาที่เติม จำนวนน้ำมันที่ได้ ข้อมูลของอุณหภูมิโดยรอบในขณะนั้น อุณหภูมิเวลาที่ใช้งาน ความชื้นสัมพัทธ์ ฯลฯ อะไรประมาณนี้

ผิดพลาดใหญ่หลวงขนาดนี้ เดี๋ยวรวบรวมข้อมูลฟ้อง ศาลคุ้มครองผู้บริโภคฯซะเลย ปั๊ม 7-11 นี่

กลับมาอุดหนุนพลังงานอ่าวไทยอันลิมิเตทกันดีกว่า เนอะ

ป.ล. รับขนมจีบ ซาลาเปาเพิ่มไหมจ้ะ

HS7CXL Service Centre.
160 Khunpan Road. Tambon Tharahad. Muang Suphanburi 72000
Tel : (66) 08 6516 5729

Chailek

เท่าที่เจอมากับตัวเองนะคับ...ปั้มเสือเติม95โซฮอล100วิ่งจนหมดถังกับความเร็วเฉลี่ย100-140วิ่งได้65กิโลเมตร แรกเลยที่คาร์บูไม่มีคราบไอน้ำเกาะ/พอถอดคาร์บูมีเม็ดน้ำเล็กน้อยค้างที่หรีด/หัวเทียนปรกติ.....ปั้มหอยเติมเหมือนเดิมและวิ่งเหมือนเดิมวิ่งได้62กิโลเมตรแต่ดีกว่าตรงที่ไม่มีแม้หยดน้ำค้างตรงหรีดเลย....ปั้ม7/11เติมเหมือนเดิมแต่วิ่งได้เพียง55กิโลเมตรเท่านั้นและมีคราบไอน้ำเกาะที่คาร์บูจนไหลย้อยเครื่องมีอาการสำลักบ้างในรอบสูงๆที่ค้างยาวๆพอถอดคาร์บูถึงกับตกใจเพราะมีน้ำเกาะที่ปากหรีดมากจนเห็นได้ชัดหัวเทียนมีคราบน้ำมันแต่ไม่ค่อยมีกลิ่น(ทุกครั้งที่ทำการเปลี่ยนปั้มจะล้างคาร์บูและถ่ายน้ำมันเครื่องตลอด)ลองพิสูจน์ดูได้ครับกับสิ่งที่บอกไม่ได้ใส่ร้ายนะครับมันเป็นข้อสงสัยที่ผมเจอมากับตัวเลยลงทุนทดสอบดู...ลืมบอกครับผมใช้เซอร์เสื้อตึกวิ่งไปกลับจากกรอกยายชาระยองถึงท่าเทียบเรือเพคับระยะทาง72กิโลครับไปกลับ

ตึกอยากสวยบ้าง

ASENAL

แต่เท่าที่ลองมา E 20 เจ้านี้ดีกว่าที่อื่น

ออกเทน 98 ซัด ยัน 12-13 K สบายบรือ

Ti

มันยาก...นะที่จะเชื่อ แต่ผมเชื่อและเห็นด้วย
เพราะลองมาแล้ว ทั้งเบนซิน และ ดีเซล แตกต่างกันอย่างสัมผัสได้
ให้คนเหล่านั้นผเชิญสิ่งที่เค้าพอใจกันต่อไป...
ทุกวันนี้ใช้บริการแค่เติมลม...ซื้อหนม...แล้วก็เยี่ยว

ปล. ถ้าไม่มีปั๊มเซเว่น เราก็หาที่เยี่ยวลำบากนะ.
http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=71614.0

ไม่อยากเป็นคนฉลาดในหมู่คนโง่ แต่จะขอเป็นคนโง่ในหมู่คนฉลาด เพื่อที่จะพัฒนาความรู้ของตนให้เพิ่มมากขึ้น

88

ผมเติมแต่ ตรา ดาว เลิกเติมมานานแล้วปั๊ม 7-11

art_racing

เด็กชาย_โหน่ง_

งืม.... แวะกินกาแฟ กับ ฉี่ หรือ ตอนจำเป็น หาปั๊ม ที่หมายปองไม่ได้ แค่นั้น หล่ะครับ

สำหรับ มอไซด์ ไม่ค่อยได้สังเกตุ เพราะเติมมั่วไปหมด 20 บ้าง เบน95 บ้าง แกส 91 95 มั่วตั้วไปหมด

แต่กับรถกระบะ ค่อนข้างจะเคยลอง สังเกตุ ทุกทริปที่เดินทางไกล

จะเชื่อหรือไม่ก็ พิจารณา เอาเด้อ พี่น้อง

ปั๊ม เซเว่น น้องตั้น เติมเต็มปิ จาก สุดเกจ จน ถึงขีดแรก จะได้ แถวๆ 130 - 150 กิโล

ถึงขีดที่สอง แถวๆ 250-270 กิโล

ขีด กลางเกจ ป้วนเปี้ยน 500-550 กิโล ( เคยทำสูงสุด570 กิโล)

ขีดสามไม่ค่อยจะจำ เพราะ จะไปลุ้น ที่ ไฟเตือน

ไฟเตือน ของผมจะได้ แถวๆ 750-830 กิโล (จำได้ว่า เคยทำได้ สูงสุด แถวๆ 850 กิโล นะ)

มาหลังๆ แวะไปหาหอย เคยลอง เติม "ห้า พลัง" เหมือนกัน แพงหน่อย

จะได้มา ประมาณ 5-10 กิโล ต่อ หนึ่งขีด แต่ 1 ถัง ผมยังไม่เคย ได้ 900 โลนะ ปลายปี นี้ ต้องลอง ฮา าาาา

มาหลังๆ อีกนั่นหล่ะ แวะหาหอย เติม "ประหยัด เชื้อเพลิง"

รู้สึก น้ำมันคุณภาพ จะคงที่ กว่า ปั๊มเซเว่น นะ คือ เติมที่ไหน ๆ ก็ เกือบจะเหมือนกัน

ปั๊มเสือ ยังไม่ได้ลอง

แต่กาดาว จะใช้ ตอนไป แว๊นมอไซด์เฉยๆ

อ่อ อีกเรื่อง อาจารย์ผมแกให้จุดสังเกต อีกอย่าง ปั๊มเซเว่น จะมี ญาติๆ กัน ก็คือ ปั๊ม "จ้อง" ที่ ปั๊มเซเว่นเขาจำใจซื้อมา อ่ะ

น้ำมันเหมือนจะไม่เหมือนกันนะ อดีตปั๊ม "จ้อง" เหมือนจะดีกว่า

ไปหล่ะ

อย่าเรียกผมว่า"ช่าง"ผมไม่ใช่ "ช่าง"ผมไม่ชอบ
"จน" แล้วยังไม่"เจียม"เงินหน่ะมีน้อยใช้สอยให้คุ้มค่า ใช้ปัญญาให้เยอะ ๆ หวังว่าน่าจะได้"รถซิ่ง"ค่อนข้างดีซักคันเอาไว้คลุ้มคลั่ง บ้าพลังกับเขาบ้างก็พอ
"แรงตามเงิน"

aoaaued

จากประสบการณ์จริง (เพราะใผมช้เส้นทางจากบางปะอิน ถึงสกลนครประจำทุกเดือน) รถน้ำมันใกล้หมดตรงไหนเจอปั๊มก็เต็มถัง ไม่ยึดติดยี่ห้อ รู้สึกว่าปั๊มกว่า30%ที่ปลอมปนน้ำมัน การทำงานของเครื่องยนต์ด้อยลงอย่างชัดเจน แต่ก็มีปั๊มดีๆชัวร์ๆพอกันปั๊มชั่วๆนั่นแหละลองสังเกตุดีๆแล้วจะรู้เองครับ

EOT.

อ้างจาก: Ti เมื่อ สิงหาคม 19, 2013, 03:00:16 ก่อนเที่ยง
มันยาก...นะที่จะเชื่อ แต่ผมเชื่อและเห็นด้วย
เพราะลองมาแล้ว ทั้งเบนซิน และ ดีเซล แตกต่างกันอย่างสัมผัสได้
ให้คนเหล่านั้นผเชิญสิ่งที่เค้าพอใจกันต่อไป...
ทุกวันนี้ใช้บริการแค่เติมลม...ซื้อหนม...แล้วก็เยี่ยว

ปล. ถ้าไม่มีปั๊มเซเว่น เราก็หาที่เยี่ยวลำบากนะ.

.....ตามนั้นครับ ลองมาแล้วเช่นกัน

......คนบนทาง

ALLaser

กสิกรไทย       1682522077       ภานุพงษ์

1ae

ผิดตรงไหนขออภัย เตือนกันได้เจ้าข้า กิตติชัย บุญนาค  ธ.ไทยพานิช  ฟิวเจอร์พาคร์รังสิต     383-277-061-7  เบอร์โทร 081 8340676

populasamo

ของผมไม่ได้สังเกตุ เเต่ไม่ชอบปั้ม 7-11 เลยไม่ค่อยเติม
ถ้ามันไม่หมดกระทันหัน จริงๆเเถวบ้านเติมตาดาวประจำ
เเต่เท่าที่ลองชอบ กินหอยมากสุดบิดมันส์ดี อิอิ

ก้องขอนแก่น

นึกว่าแกมม่า  มันกินน้ำมันโหด
ที่แท้....

( เออ...มันก็กินปรกติจริง ๆ น่ะแกมม่าเนี่ย ฮ่า ๆ )

ขอบคุณที่แชร์ครับ   ลองเปลี่ยนบ้าง   จะเปนไร
+ขายอะไหล่มอไซด์ 2 จังหวะทุกรุ่นมากมาย+
         อยากเห็นของดี ๆ ก่อนใคร 
แอดมาครับ  Facebook " ก้อง ขอนแก่น "

086-4552533        ( LINE )
063-6924081

one-man show

ผมเอง แถวบ้านมีปั๊มสวัดิการทหาร ถูกลง 20 สตางค์

แค่ผมเลิกเติมมาเป็นปีๆแล้ว ทั้งรถยนต์ และมอไซด์ ต้องขับเลยไปประาณ 4 ก.ม.เพื่อเติม หอย

ลองง่ายๆบ้านๆ เอาน้ำมัน 2 ปั๊มใส่ขวดแล้ววางทิ้งไว้สัก 1 วันทั้ง 2 ปั๊ม ตาสว่างครับ 
" ความรู้สึก และ ใจ หาซื้อไม่ได้ ด้วยเงินตรา "

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,107155.0.html

bank-ba

ปั้ม 7-11 นี่ึคือปั้ม ปตท หรอครับ ใช่ปะ ผมยังงงๆอยู่

GTOpower

ไปโดนมาสดๆร้อนๆ แต่คนละปั้มเจอปั้มคล้ายๆ7-11แต่สีเขียว ปกติไม่เคยเติมปั้มนี้ เมื่อวานน้ำมันจะหมดเห็นปั้มเลยเลี้ยวเข้าไปซะเติมไปเต็มถัง 95แก็ส โดนไป150 จากบางขุนเทียนชายทะเลกลับมาหัวลำโพง กับขี่เล่นอีกนิดหน่อยวันนี้หมดซะละ ปกติขี่ระยะทางแบบที่เป็น อยู่ได้3วัน นี้ยังไม่ถึง2วันเต็มเลยวันครึ่งเองไปซะละ
0809493909 แม็ค คับ

HS7QBT

HS7CXL Service Centre.
160 Khunpan Road. Tambon Tharahad. Muang Suphanburi 72000
Tel : (66) 08 6516 5729

saran

แหม่ แต่ปั๊ม 7-11 มันมีเกลื่อนเดื่อนดาดเลยทีเดียว ผมก็อาศัยแวะกินหนม แวะเยี่ยวแหร่ะคับ เพราะปกติ นานๆทีผมเติมน้ำมัน เพราะผมใช้แกีส เหอๆๆ
นาย ศรัณย์ ใบบัว ( บอย )
086-1653306