Main Menu

ไปเติมน้ำมันปั๊มใหญ่มา มาดูกัน

เริ่มโดย SWORDS, มิถุนายน 26, 2013, 08:01:05 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

SWORDS

ผมขี่เอ็นตากลม  บางทีก็ใช้เก๋งสลับกัน
วันหนึ่งไปธุระในตัว จ.ขอนแก่น จะกลับเลยแวะเติมน้ำมันปั๊มใหญ่แห่งหนึ่ง
ไม่ขอออกชื่อครับ  แต่ในปั๊มนั้นเห็นมีร้านเซเว่นอยู่
ผมเติม แก้ส 91  จำนวน 1000  บาท  (รถเก๋งนะครับ)
ที่เติมไว้เยอะเพราะใช้ขี่ไปทำงานประจำ ไม่ค่อยมีเวลาออกมาเติมบ่อยนัก
ระยะทางจากที่ทำงานมาบ้านก็ 6 โลเศษๆ ไปกลับก็ 12 โลเศษๆ
แรกๆก็สังเกตว่าทำไมเกจ์วัดน้ำมันมันลงไวจัง  ขับออกจากบ้านไปซัก  3 - 4 โล เกจ์ลดไปตั้ง 1 มิลลิเมตร
ตามธรรมดารถผมนั้น 1 มิลลิเมตรขับอยู่ 2 - 3 วัน แต่นี่วันเดียวลดไป 1 มิล
วันต่อมาผมก็สังเกตอีก ก็ลดไปอีก 1 มิลเท่าเดิม
สรุปว่ารถผมขี่ไปทำงานได้ 10 วัน รวมระยะทางทั้งสิ้นไม่เกิน 150 โล ปรากฏว่าน้ำมันหมดถัง โอ้...บระจ้าว...
คราวนี้ออกไปตลาดไปเติมปั๊มสีแดงๆ เติมมา  500
พอขับไปทำงานวันแรกหมดไปประมาณเกือบๆครึ่งมิล ดีขึ้นมาหน่อย
วันต่อมาอีกครึ่งมิล แสดงว่ารถผมกินเท่าเดิม  คนขับคนเดิม เส้นทางเดิม
ปรากฏว่าน้ำมัน 500 บาทของปั๊มสีแดงใช้ได้นานเท่ากับน้ำมัน 1000 บาทของปั๊มเซเว่น
งงเลยสิผมทีนี้....ให้ความไว้วางใจมาตั้งนาน  ไปไหนก็แวะเติมตลอดเลยปั๊มเซเว่นเนี่ย
ต่อมาก็ไปลองเติมปั๊มสีแดงๆอีก 500 บาท ผลก็ออกมาว่าวันละครึ่งมิลเท่าเดิม
ยิ่งทำให้ผมมั่นใจน้ำมันของปั๊มสีแดงๆมากกว่า  แล้วปั๊มนั้นน้ำมันทำไมหมดถังไวจัง
แก้ส 91 เหมือนกันแท้ๆ 
สรุป...ผมแวะปั๊มเซเว่นไปซื้อขนม ไปเยี่ยวเฉยๆ เวลาเติมน้ำมันถึงไปแวะปั๊มสีแดง
ที่ผมเล่ามานี้ไม่ได้อะไรจากใคร  แต่มันเป็นผลจากการสังเกตของผมเอง
ฝากไว้ให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ชาว 2t พิจารณาครับ เผื่อจะมีใครช่างสังเกตเหมือนผมบ้าง...

Mtz

ตามนัน้ เป็นเหมือนกัน รถมอไซด์ผม ปกติขี่ไปหาแฟนที่โคราชก็จะเติมน้ำมันที่ปั้ม 7-11  เต็มถังจะวิ่งได้200กิโล  แตเดี่ญวนี้ วิ่งได้แค่100กว่ากิโล ไม่พอ170โลด้วยซ้ำ น้ำมันหมด
  แต่พอมาเติมปั้มที่มีหอยสีเหลือง ปรากฎว่า ก็วิ่งได้200กิโล ต่อก๊อก1เหมือนเดิม  งงซิครับงานนี้  อิอิ  ลองดูสองสามครั้ง  ปรากฎว่าใช่อย่างที่สันนิฐาน ตั้งแต่นั้นมา จะพยายามเลี่ยงครับ

อย่าลืม  ปั๊มใบไม้เขียว เดี่ยวนี้ก็เป็นเหมือนปั๊มมี7-11นะครับ  มะก่อนไม่เป็น เดี่ยวนี้ลามมากะเขาด้วย 

HS7QBT

HS7CXL Service Centre.
160 Khunpan Road. Tambon Tharahad. Muang Suphanburi 72000
Tel : (66) 08 6516 5729

armturbo1

(อาร์ม) 085-9978887
นายอรรณพ คงกลั่น
52/32 หมู่บ้านภานุพงษ์ ซอย 2 ถนน เฉลิมพระเกียรติ ร.9
ม.2 ต.ปากแรต อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี 70110

จุ้ย ปช.

"ความโกรธ" อาจเกิดโดย..ไม่ตั้งใจ แต่ "การให้อภัย" ไม่ได้เกิดด้วย..ความบังเอิญ

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=1136

Hunterzero

พูดเป็นโค้ดรหัสผมงงแฮะตามไม่ทัน  ปั้ม7-11 อ่าไรแว้
อ้อ  พอเข้าใจโค้ดละ แต่ตอนนี้E20มันเปลี่ยนสีแล้วซิแต่ก่อนเขียวอ่อนๆเดี๋ยวนี้เหลืองละ เป็นมันทั้ง2ปั้ม สงสัยจะจริงเหมือนกันมากขึ้น

ฅนดี ไร้ที่ฝัง ก็มีคนสรรเสริญ
Heart Under Blade

เดช..ไอ้เสื้อทอง

ผมชอบเติม ปั้ม บางจาก แบบ เติมเอง  ..ถูกลง 30 ส.ต./ลิตร

แล้ว ยัง คอนโทรล การเติม ได้ด้วย   ไม่หก ไม่เลอะ...เพราะเอาใจใส่ มากกว่า

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

125cc.Only

ถ้าเติมเอง ได้เหมือนในหนังฝรั่ง คงจะดี ถูกลง30 สต. นี่เยี่ยมเลย แต่บางจากใกล้บ้านมันบ่มี
นี่พึ่งรู้นะเนี่ย ว่าบางจากถ้าเติมเองราคาถูกลง มันเป็นทุกปั๊มมั้ยน้อ

ratree

เจอบ่อย แต่บ่อฮู้สิเฮ็ดจั๋งได๋ กะต้องยอมรับ..ค่ะ

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

วิทย์_2T

กำ ผมเติมมาตลอดเลยปั๊มเซเว่น ไม่เคยสังเกตุ คิดว่ารถตัวเองเครื่องหลวม เลยกินน้ำมันมากขึ้นกว่าเดิม เห็นเป็นปั๊มใหญ่ๆนึกว่าได้มาตฐาน เดี๋ยวจะลองไปเติมปั๊มอื่นดู

เดช..ไอ้เสื้อทอง

อ้างจาก: 150CC.only เมื่อ มิถุนายน 27, 2013, 09:37:50 ก่อนเที่ยง
ถ้าเติมเอง ได้เหมือนในหนังฝรั่ง คงจะดี ถูกลง30 สต. นี่เยี่ยมเลย แต่บางจากใกล้บ้านมันบ่มี
นี่พึ่งรู้นะเนี่ย ว่าบางจากถ้าเติมเองราคาถูกลง มันเป็นทุกปั๊มมั้ยน้อ

มีเป็นบางปั้ม อ่ะท่าน   

รูป แบบ ปั้ม  คือ  มี แคชเชียร์นั่งอยู่ในป้อม  คอยสั่งจ่ายน้ำมัน ตามราคา ที่ ลูกค้าเดินมาชำระ

คือ  ทั้ง ลาน   มี พนักงาน คนเดียว ว่างั้นเหอะ ... เขา จึงลดต้นทุนตรงนี้ ไป ทำให้น้ำมันถูกลงได้

ผมชอบนะ   เวลาเรา จะ เสียบหัวจ่ายเข้าไป เราสามารถ ทะนุถนอม ไม่ให้ น้ำมันที่ค้างอยู่หกใส่สีรถ เรา  ไม่ให้ปลายหัวจ่ายไปทิ่มปตำ ตัวถังรถ

ยิ่ง รถ มอเตอร์ไซค์ ถังน้ำมันหน้า  ... เวลา เราขัดสี มาเงา ๆ แล้ว มาเจอ น้ำมันค้างสาย หกใส่ นี่ ... เซ็ง มาก ๆ 
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

vitz

ผมเจอเพื่อนผมมันส่งน้ำมันเถื่อนอยู่ ผมถามว่าส่วนมากส่งที่ไหน มันบอกว่าส่งปั๊ม7-11 ผมว่านั้นปั๊มใหญ่น่ะ มันบอกว่าเออ ก็ส่งประจำ ผมงงเลยครับ ไม่น่าเชื่อ แถวบ้านผมน่ะครับ
ธ กรุงไทย สาขาย่อยเซ็นทรัลสุราษฎร์ธานี
9812641912  วิทยา ใจรังษี  48 ม 9 ต ปากแพรก อ ดอนสัก จ สุราษฎร์ธานี 84340  โทร 0853655506
Lineผมคือ ออโต้คาร์แคร์  ครับ

air

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูลดีดี  ไม่เคยสังเกตเลย       ปั้มหญ่ายที่ว่าเข้าไปแล้วมันก็สว่างตาดี แต่พนักงานเติมน้ำมันเค้าไม่ค่อยรับแขกเท่าใหร่ ก็เลยไม่ค่อยอยากอุดหนุน
ส่วนตัวแล้วชอบเชลล์กะบางจาก  ทั้งรถเล็กรถใหญ่จะหนักไปทางเชลล์ซะมาก
air .

boonchu

ไม่เข้าใจครับ มันเกิดจากอะไร ส่วนผสมน้ำมัน หรือเติมน้ำมันไม่เต็มเงิน ไม่ค่อยได้สังเกตุใกล้หมดก็แวะเลย

จุ้ย ปช.

อ้างจาก: boonchu เมื่อ มิถุนายน 27, 2013, 07:56:39 หลังเที่ยง
ไม่เข้าใจครับ มันเกิดจากอะไร ส่วนผสมน้ำมัน หรือเติมน้ำมันไม่เต็มเงิน ไม่ค่อยได้สังเกตุใกล้หมดก็แวะเลย

จากประสบการณ์เล็กๆน้อยๆของผมนะครับ อิอิ ผมเคยถ่าย อี 20 จากถังเคอาใส่ขวดน้ำ เพื่อจะเอามาล้างคราบน้ำมัน น้ำในขวดกินไม่หมด ผมก็เททิ้งแต่ก็ยังมีหยดน้ำเกาะอยู่ข้างขวด พอใส่อี 20 ไป แล้วดูที่ก้นขวด ดันไม่มีน้ำเลย ปกติถ้าเราเทเบนซินไป น้ำ มันจะไปกองอยู่ก้นขวด ตามนั้น 
"ความโกรธ" อาจเกิดโดย..ไม่ตั้งใจ แต่ "การให้อภัย" ไม่ได้เกิดด้วย..ความบังเอิญ

http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=1136

ASENAL

อย่าเพิ่งด่วนสรุป ( เหมือนอ่านหนังสือไม่จบเล่ม )

ลองเติมให้เต็มถัง ( แค่หัวตัด )

แล้ววิ่งไปซัก 2-300 กม.

แล้วลองเติมให้เต็มถัง เท่าเดิม ( แค่หัวตัด )

ลองเหมือนกันทั้ง 2 ปั้ม ซัก 3 รอบ

แล้วลองหาอัตราสิ้นเปลืองดูก่อนดีกว่า !!!!!

แค่นี้ก็สรุปไม่ยากแล้วละ !!!!

Shiroki

ปกติผมก็เติมปั๊มใบไม้แบบเติมเองนะ ส่วนเจ้าปั๊ม 7-11 นั่น เอาไว้เติมลมยางดิจิตอล 5555555+

ต้องไปลองวัดกะปั๊มหอยดูมั่งแล้วล่ะ ปั๊มใบไม้เติมเอง กับ ปั๊มหอยเติมให้ จ่ายเท่ากัน อะไรจะอยู่นานกว่ากัน
ทางผ่านไปเรียนผมปั๊มเยอะ ปั๊มไหนดีก็เติมครับ ไม่จำเป็นต้องทน

preeda

ข้อมูลดียังไม่เคยสังเกตเดี่ยวจะลองเติมดูทุกปั้ม :(

EOT.

.....ขอบคุณสําหรับข้อมูลครับ    :D

......คนบนทาง

geenee

ปั้มมันมีทริคทำให้เสียน้ำมันน้อยครับก็คือทำให้น้ำมันร้อนปริมาตรน้ำมันก็จะขยายทั้งๆที่เป็นของเหลว น้ำมันเบนซิลหรือแก๊ซโซลีน เป็นสารที่ขยายตัวมากที่สุดในโลกครับถ้าอุณหภูมิเปลี่ยนปริมาตรก็เปลี่ยนไปมากเลยครับ ให้ดีคือไปเติมตอนเย็นๆมากๆครับไม่ว่าปั้มไหนๆ

อ้างอิงจาก https://en.wikipedia.org/wiki/Thermal_expansion ดูตรงตารางล่างๆครับ gasoline ขยายตัวอันดับ1ครับ