Main Menu

ถังน้ำมัน KR เป็นสนิมทำยังไงดีครับ

เริ่มโดย Dash_Ls, พฤษภาคม 22, 2013, 03:06:49 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Dash_Ls

พอจะมีวิธีล้างหรือพอจะมีน้ำยาอะไรที่ล้างสนิมได้มั้งครับ

off5997

ใส่น้ำมันเข้าไปสัก1.5ลิตร หาน็อตตัวเมียประมาณเบอร์10ใส่เข้าไปเยอะๆแล้วเขย่าครับ
ไปเรื่อยๆสัก2-3วัน(ไม่ใช่ทั้งวันนะ)ว่างเมื่อไรค่อยไปเขย่ามัน อิๆๆ  >:(

piak13

นเรศ คำพันธ์ โทร. 085-4514238
ธนาคารกรุงศรี หมายเลขบัญชี 421-1-22477-9 ออมทรัพย์
สาขามหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์(สกลนคร)

เดช..ไอ้เสื้อทอง

1.ตามนั้น   ล้าง ด้วยน้ำมัน เอา E 85 ล้างก็ได้ ถูก ดี

2.ใส่น้ำมัน คืน ให้เต็ม ๆถัง  เวลาขับเปิด ก๊อก ไป ที่ ON อย่างเดียว เพราะมันมาจากน้ำมันที่มีระดับสูงกว่าพื้นถัง   

อย่าไป ใช้ RES   เพราะมันมาจากก้นถังมีตะกอนสนิม

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

150 se

พาไปร้านบิ๊กไบท์ครับแล้วให้จัดการกลิ้งสีข้างในใช้ยาวๆครับเช็คก่อนว่าคุ้มมั้ยราคาเท่ารัย ผมทำมา  550 บาท ของผมกลิ้งมาปีกว่าๆไม่มีปัญหาครับ ???

089-111-9452  เชษฐ
ธนาคารกสิกรไทย ชื่อบัญชี pichate moolchalee เลขที่ 0972180025

ปลาท้องป่อง

อ้างจาก: 150 se เมื่อ พฤษภาคม 24, 2013, 08:03:17 ก่อนเที่ยง
พาไปร้านบิ๊กไบท์ครับแล้วให้จัดการกลิ้งสีข้างในใช้ยาวๆครับเช็คก่อนว่าคุ้มมั้ยราคาเท่ารัย ผมทำมา  550 บาท ของผมกลิ้งมาปีกว่าๆไม่มีปัญหาครับ ???

วิธีนี้เป็นยังไงอะครับพี่ "กลิ้ง"

ขอบคุณครับ
เมธา จงประเสริฐกุล ลาดพร้าว กทม. 10240

เเก้ปัญหาคันสตาร์ทหลวม เบื้องต้น http://www.2strokeclub.com/smf/index.php?topic=86515.0

ratree

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

Dash_Ls

อ้างจาก: 150 se เมื่อ พฤษภาคม 24, 2013, 08:03:17 ก่อนเที่ยง

ขอบคุณทุกท่านมากครับ พอดีเป็นรถพ่อจอดไม่ได้ใช้มาหลายปีแล้วผมเลยจะปลุกมันกลับมาโลดแล่นอีกครั้ง พี่อยู่ กทม.รึป่าวครับพอจะแนะนำร้านได้มั๊ยว่าอยู่แถวไหนที่พี่ไปทำ

150 se

อ้างจาก: Dash_Ls เมื่อ พฤษภาคม 24, 2013, 04:40:36 หลังเที่ยง
ขอบคุณทุกท่านมากครับ พอดีเป็นรถพ่อจอดไม่ได้ใช้มาหลายปีแล้วผมเลยจะปลุกมันกลับมาโลดแล่นอีกครั้ง พี่อยู่ กทม.รึป่าวครับพอจะแนะนำร้านได้มั๊ยว่าอยู่แถวไหนที่พี่ไปทำ
หลังจากทำความสะอาดแล้ว เขาเทสารนี้เข้าไปในถังแล้วก็กลิ้งไปมาให้ทั่วทั้งถัง มันจะคล้ายๆคลืบเรซิ่นข้างในถ้งครับ หลังจากกลิ้งสารสีเสร็จมันจะเคลือบแข็งข้างในถัง ลองหาข้อมูลดูนะครับผมก็รู้แค่ ไก่ กา  เพราะสังเกตุจากของตัวเอง แต่ใช้แล้วไม่มีปัญหา ทำที่ คลองหนึ่ง ปทุมธานีครับ

089-111-9452  เชษฐ
ธนาคารกสิกรไทย ชื่อบัญชี pichate moolchalee เลขที่ 0972180025

concordlnw999

ผู้หญิงคือรถที่สุดยอดที่สุดในโลก เพราะ
มีไฟหน้าอันแสนงดงาม
มีบั้นท้ายอันน่าดึงดูด
เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องทุกเดือนโดยอันโนมัติ
สามารถใช้กับลูกสูบได้ทุกขนาด
มีสารหล่อลื่นเมื่อเครื่องร้อน
สตาร์ทเครื่องได้ด้วยปลายนิ้ว

THANACHOT

อ้างจาก: 150 se เมื่อ พฤษภาคม 24, 2013, 08:16:13 หลังเที่ยง
อ้างจาก: Dash_Ls เมื่อ พฤษภาคม 24, 2013, 04:40:36 หลังเที่ยง
หลังจากทำความสะอาดแล้ว เขาเทสารนี้เข้าไปในถังแล้วก็กลิ้งไปมาให้ทั่วทั้งถัง มันจะคล้ายๆคลืบเรซิ่นข้างในถ้งครับ หลังจากกลิ้งสารสีเสร็จมันจะเคลือบแข็งข้างในถัง ลองหาข้อมูลดูนะครับผมก็รู้แค่ ไก่ กา  เพราะสังเกตุจากของตัวเอง แต่ใช้แล้วไม่มีปัญหา ทำที่ คลองหนึ่ง ปทุมธานีครับ

น่าสนใจ

Dash_Ls

อ้างจาก: 150 se เมื่อ พฤษภาคม 24, 2013, 08:16:13 หลังเที่ยง

ขอบคุณมาก ๆ ครับ

Chailek

ตึกอยากสวยบ้าง

DOHC

งบไม่มาก อยากทำให้ขับได้ ด้วยตนเอง
ก็ล้างถังตามที่พี่ๆบ่อก และแน่นอน มันไม่ออกหมด มีตะกอนแน่
หาแม่เหล็ก มัดเหล็กลวด หย่อนไปเลยครับ แล้วก็มัดกับคานที่ช่องเติมน้ำมัน ว่างๆก็เอาออกมาเช็ดๆสนิมทิ้งครับ
และก็อย่าลืมใช้กรองเบนซิน แบบมีแม่เหล็กครับ รถผมใช้วิธีนี้อยู่ครับ คาร์บู สะอาดใช้ได้ครับ
สองสามเดือนก็ล้างครั้งนึง
ถ้าจะให้ชัวร์ ก็เปลี่ยนถังตามที่พี่ๆ แนะนำครับ

manu16

ถ้าเป็นเยอะ ซื้อถังไหม่มือ1ดีที่สุดอ่ะ

สนิมถ้าเกิดแล้วยังไงก้ไม่จบ มีแต่ลามขึ้นเรื่อยๆ
ถุงมือProBikerราคาพิเศษ 250฿ สีแดง/สีน้ำเงิน sizeXL/XXL ช้าหมดจะอดเท่ห์
มีโคมไฟหน้า TZM/Speed Mx/Serpico/KR/GTO-M4/Crystal/Royal/LS2000/Dash97-LS
ชุดไฟท้าย LS/NOVA/TENA/ZX150/Royal/Speed Mx/Crystal/NSRR-SP/TZM-TZRR-VRR
ไฟเลี้ยวเดิม NOVA-RS/GTO-M4/AKIRA/หลังTZRR-VRR-RXZM
บังโคลนท้ายติดป้าย

ss35827

ผมใช้น้ำยาล้างสนิมกระปุกเล็กๆสีขาว ฝาแดง ซื้อที่โฮมโปรครับ เปิดฝาเทใส่ถังเพียวๆแล้วเขย่าให้มันเกาะทั่วทั้งถัง บนฉลากเค้าบอกให้ทิ้งไว้ 10 นาทีค่อยขัด แต่ผมทิ้งไว้ 30-40 นาทีเลย เอาให้ชัวร์ เพราะเรายื่นมือเข้าไปขัดไม่ได้ ผมออกมาค่อนข้างน่าพอใจครับ เพราะสนิมหายเกลี้ยง จะเหลือแค่สนิมที่ฝังลึกบางส่วน พอได้ทีก็เอาน้ำไล่ซักสองสามน่้ำ แล้วค่อยเป่าด้วยไดรเป่าผมเพื่อไล่ความชื้นที่เหลือออกให้หมดค่อยลง 2t นิดหน่อยแล้วเขย่าให้ทั่วกันความชื้นครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นผมไม่แน่ใจว่าตอนล้างน้ำยาออกมันยังเหลือตะกอนสนิมหรือตัวน้ำยาบ้างรึเปล่า เลยติดกรองเบนซินเผื่อไว้ด้วย ตอนนี้ใช้มาอาทิตย์นึงแล้วยังไม่มีปัญหาครับ  ???

kobchai พระประแดง

น้ำยาล้างสนิมกระปุกเล็กๆสีขาว ฝาแดง ซื้อที่โฮมโปร ที่พูดถึงคือเจ้านี้ครับ  น้ำยากันสนิม รัสโซ  แถวบ้านผมขาย ขวดละ 75 บาท
ล้างสนิมได้ดีมากครับ แต่ยังไม่เคยลองใช้กับถังน้ำมันรถ เดี๋ยวต้องลองดูครับ แล้วจะถ่ายภาพมาให้ชมกัน

085-3529232  กอบชัย  เสรีสำราญ
ธนาคารกสิกรไทย เลขที่บัญชี 170-2-97550-2
40/1 ม.6 ต.บางหญ้าแพรก อ.พระประแดง จ.สมุทรปราการ 10130