Main Menu

ขอสอบถามเรื่องไฟเลี้ยงปั้มครับ

เริ่มโดย phichai, มีนาคม 12, 2013, 07:55:10 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

phichai

คือผมอยากจะขอสอบถามเกี่ยวระบบไฟที่จ่ายมาที่ปั้มหัวฉีดของเวฟ110iครับว่าใช้แรงดันเท่าไรครับ

คือรถของน้าที่ผมรู้จักเค้าเปลี่ยนปั้มหัวฉีดใหม่อันเก่าเค้าว่ามันเสีย รู้สึกว่าจะเปลี่ยนอันที่3ละครับ เท่าที่รู้คนที่ขับเวฟ110หรือ100ไอตัวแรกเลยนะครับ

ผมเองก็ไม่แน่ใจว่ามัน100หรือ110  รู้จักจะ4ถึง5คัน นะครับที่ผมรู้จักกับผู้ใช้เสียต้องเปลี่ยนกันหมดทุกคนไม่มีใครที่ยังไม่ได้เปลี่ยนอันใหม่เลยสักคน

พอดีผมไปขออันเก่าที่เค้าว่าเสียมาทดสอบ ลองดูนะครับ ว่ามันเป็นอะไรเห็นเสียกันจัง ผมลองเอาไฟจากแบตที่ติดมากับมีโอ

ลองจี้ดูมันก็ยังติดอยู่เลย แต่ไม่กล้าติดมันนานครับกลัวไฟมันจะแรงเกินเดี้ยวมันจะไม่ติดอีกเลย อยากจะมา  ขอความรู้จากท่านผู้รู้ครับว่าไฟที่จ่ายมาที่ปั้มหัวฉีดนั้น

แรงดันเท่าไรครับผมจะได้ทำการต่อไฟเข้าไปที่ปั้มหัวฉีดแล้วปล่อยให้มันททำงานดูครับว่าได้นานขนาดไหน

เพราะเจ้าของเดิมเค้าบอกว่ามัน จะติดได้ไม่นานครับแล้วจะไม่ทำงาน   เท่าที่ผมดูจากอาการรถเค้าน่าจะสายไฟมีปัญหาครับ

เพราะก่อนที่จะไม่ทำงานเค้าจะเคาะๆมันก็จะติดอีก แล้วพอใช้ไปอีกสักพักมันก็จะหยุดทำงานไปเอง   

คือทีนี้ผมเลยขอเค้ามาเลยตัวที่ว่าเสีย  บอกเค้าว่าเอาไอ้ตัวที่ว่าไม่ติดอีกเลยมาครับผมจะเอามารื้อดู

ผมกะว่าจ่ายไฟเลี้ยงได้ถูกต้องแล้วก็เอาใส่ถังเติมน้ำมันใส่ถังพอให้ได้ขนาดแล้วทีนี้ติดมันทิ้งไว้สัก5-6ชั่วโมงเลยจะดูว่ามันงอแงอีกไหมถ้ามันยังดีอยู่ผมจะได้เก็บเอาไว้ไปบอกน้าเค้าว่า

ผมลองทำวิธีนี้แล้วยังดีอยู่เลยเผื่อเค้าจะได้เอาลองกลับไปใช้ดูครับถ้าเค้าไม่เอาผมก็จะเอาไว้เองแต่รถผมยังคาบูอยู่เลยครับอิอิ

ขอรบกวนท่านผู้รู้แนะนำด้วยครับ

aoaaued

ไม่เคยซ่อมปั๊มของรถมอเตอร์ไซด์ (เคยแต่เปลี่ยนของรถยนต์ ฮอนด้า โตโยต้า มิตซู)ปั๊มน้ำมันเขาก็ใช้ไฟ12โวล์ททั้งนั้น
ความคิดของผมว่าของรถมอเตอร์ไซด์ก็น่าจะเช่นกันคือ12โวล์ท  เพราะตัวมอเตอร์ปั๊มมันต้องใช้กำลังไปอัดน้ำมันให้เกิดแรงดัน หากใช้โวล์ทต่ำก็ต้องใช้กระแสไฟมากกว่า เพราะกำลังงาน(watt)มัน=แรงเคลื่อน คูณ กระแส  ไงครับ

cache

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ มีนาคม 12, 2013, 09:40:44 ก่อนเที่ยง
ไม่เคยซ่อมปั๊มของรถมอเตอร์ไซด์ (เคยแต่เปลี่ยนของรถยนต์ ฮอนด้า โตโยต้า มิตซู)ปั๊มน้ำมันเขาก็ใช้ไฟ12โวล์ททั้งนั้น
ความคิดของผมว่าของรถมอเตอร์ไซด์ก็น่าจะเช่นกันคือ12โวล์ท  เพราะตัวมอเตอร์ปั๊มมันต้องใช้กำลังไปอัดน้ำมันให้เกิดแรงดัน หากใช้โวล์ทต่ำก็ต้องใช้กระแสไฟมากกว่า เพราะกำลังงาน(watt)มัน=แรงเคลื่อน คูณ กระแส  ไงครับ
:D :D

12V ตามที่ aoaaued ว่า...ครับ ....

ตัวปั๊มจะจ่ายไฟ+ คาไว้  รอกล่อง ECM สั่งทำงานด้วยการต่อลง GND  ???

ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น.

@@TaJung@@

อุ๊ย !!! ไม่ทันลุง cach
รถหัวฉีดเขาประกันระบบหัวฉีด 5 ปี  ไม่เคยคิดจะยุ่งกับมันถ้ายังอยู่ในประกัน

ส่วนเรื่องวงจรไฟก็ให้ไปดูวงจรว่ามันต่อไฟจากอะไรมา  ปกติมันก็ใช้ไฟ 12V นั่นแหล่ะ  แต่มันทำงานตามกล่องไฟควบคุมมันอีกที
และปั๊มต้องแช่ในน้ำมันตลอดเวลา เพราะมันอาศัยน้ำมันในถังระบายความร้อนตัวมันเองด้วย
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

phichai

ขอบคุณครับ  จะบอกว่าที่มันประกัน5ปีนะครับ มันประกันแค่ทีเดียวครับ ถ้าเสียมันไม่รับประกันละครับ น้าที่ผมรู้จักเค้าเปลี่ยนตัวที่3ละครับ   รถเวฟตัวที่หัวเล็กหน่อยอะครับน่าจะตัวเเรก ตัวนี้ที่ผมรู้จักเปลี่ยนกันไป4ถึง5คันครับ เสียเหมือนกันหมด ปั้มไม่ยอมทำงาน

ส่วนตัวที่หัวใหญ่หน่อยตัวหลังมาดีหน่อยครับยังไม่มีคันไหนเสีย

คนที่ผมรู้จักเค้าว่าเค้าทำงานอยู่ที่ศูนย์พัฒนาอุตสาหกรรมยานยนต์

เค้าบอกผมมาอย่างนี้ครับรถยี่ห้ออื่นกว่าจะวางตลาดขายกันต้องมีการทดสอบก่อนขายอย่างน้อย2ปี

แต่ของฮอนด้าเค้าเสร็จละขายเลย  เค้าถามว่าทำไมถึงทำอย่างนี้ละครับ  ทางฮอนด้ากะบอกว่าเค้ามีห้องทดลองที่ใหญ่ที่สุดในประเทศว่าง่ายๆคือก็เอาไปใช้เลยนั้นละครับคือการทดสอบรถตัวไหนขายไม่ดีก็จะทำการเปลี่ยนเปลือกเอา

และถ้าถามว่าทำไมรถถึงมีอายุการใช้งานแค่4ปีทั้งที่คนไทยใช้รถเกินนั้นอยู่แล้ว  ทางฮอนด้ากะบอกว่า 4ปีรถเสื่อมสภาพแล้ว

ก่อให้เกิดมลภาวะควรรีไซเคิล  อีกอย่างคนไทยที่รู้เรื่องนี้มีไม่ถึง2เปอเซน

อันนี้ผมก็ฟังเค้ามาอีกทีนะครับ