Main Menu

มีขาตั้งข้างของรถรุ่นใดที่สามารถใช้แทนรุ่น NSR-RR ได้บ้างครับ

เริ่มโดย G7, มกราคม 14, 2013, 02:42:59 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

G7

คือของเดิมติดรถมานั้นช่วงปลายขาตั้งที่เป็นแผ่นเหมือนช้อนตักรองเท้า(เปรียบเทียบ) มีความสึกหรอมาก
ผิวโลหะมีความบางและกร่อนจนสามารถใช้นิ้วมือดัดได้สบาย แต่ตัวโครงสร้างที่เป็นขาตั้งทั้งแกนยังมีความแข็งแรงดีอยู่
ผมไม่แน่ใจว่าถ้าส่งให้ร้านทำการอ๊อกเชื่อมให้มีความแข็งแรงได้หรือไม่  หรือเสริมฐานรองให้มีความสูงขึ้นโดยโลหะใดๆ
ที่ทางร้านหามาให้ (เจียร์เก็บงานให้เรียบร้อย)

และหากซ่อมแซมไม่ได้ จึงอยากได้ขาตั้งข้างใหม่ที่มีความยาวมากกว่าเดิม แต่ไม่เกิน 3 cm.  พอจะมีของรถรุ่นใด(หรือต่างค่าย)
นำมาใช้ทดแทนกันได้บ้างครับ และราคาเท่าไร , ของ N-Pro นี้ยาวกว่าและใส่ร่วมด้วยกันได้ไหม ?

ขอเพิ่มอีกหนึ่งคำถามครับ ฝาสูบหากปาดเรียบจะทำให้มีอุณหภูมิความร้อนเพิ่มขึ้นมากน้อยเพียงไรครับ
(คือของเดิมที่ใช้งานอยู่นั้นเกิดแหวนหักและเศษกระเด็นขึ้นไปทะเลาะกับฝาสูบ)

เพราะปัจจุบันนี้ที่ได้ใช้งานฝาสูบทำการปาดหน้าเรียบแล้วนั้น ,  หม้อน้ำเดิมก็มีตะกรันอุดตัน จึงขยายรังผึ้งเป็น 2 ชั้น
การใช้งานรถจยย.จึงมีอุณหภูมิความร้อนขึ้นอย่างช้าๆ ค่อยเป็นค่อยไป พอใช้งานไปสัก 15-20 นาที ผนวกกับอากาศร้อน
อบอ้าว มีการซอกแซกไปมาบนทางสัญจรของถนนของกทม.  เกจ์วัดอุณหภูมิจะอยู่ที่ 1/2 เกจ์ หรือขยับขึ้นไปไม่เกิน 1-2 mm.
(ขับขี่เวลากลางคืน อุณหภูมิที่แสดงบนเกจ์ ก็อยู่ที่ 1/2 เกจ์เช่นกัน แต่มีต่ำลงมาบ้างแต่ไม่เกิน 1-2 mm. เช่นกัน)
ซึ่งไม่ว่าจะช่วงเวลาใดของวัน  ถ้าสภาพการจราจรเริ่มคล่องตัวโล่งดี มีลมมาปะทะแผงรังผึ้ง เกจ์วัดอุณหภูมิก็อยู่ค่อยๆ
กลับมาที่ประมาณ 2/5 ของเกจ์ ซึ่งก็ใช้เวลา 5 นาทีขึ้นไป

ลักษณะนี้เป็นเหตุการณ์ปกติของฝาสูบที่มีการปาดเรียบ(ปาดผิวเล็กน้อย) หรือไม่ครับ
คือรู้สึกว่าไม่ค่อยมั่นใจในการใช้งานรถจยย. กับผลภายหลังเมื่อได้ตัดสินใจที่ส่งให้ร้าน
ทำการปาดฝาสูบให้ผิวหน้าเรียบไปนั้นเลย

....  :-*

Boonlert

เบิกใหม่เลยครับ ร้านอะไหล่ A 60บาทเองครับคุณภาพใกล้เคียงครับ
ผมเปลี่ยนใหม่ทั้งสองคันนะครับ
บุญเลิศ สุขยิ่งยง
63/714 หมู่7 หมู่บ้านเคหะธานี4 ถนนรามคำแหง
แขวงสะพานสูง เขตสะพานสูง กรุงเทพฯ 10240
Tel.  0803086006
ธนาคารกรุงเทพ ออมทรัพย์ 869-003-324-9
จงกล ปิติภูมิบารมี

G7

อ้างจาก: Boonlert เมื่อ มกราคม 14, 2013, 02:52:55 หลังเที่ยง
เบิกใหม่เลยครับ ร้านอะไหล่ A 60บาทเองครับคุณภาพใกล้เคียงครับ
ผมเปลี่ยนใหม่ทั้งสองคันนะครับ

หมายถึงอะไหล่เทียบ เกรดเอ  หรือครับ   คือผมเดิน(ขี่รถ)หาอะไหล่แถวบ้านที่พบอยู่ 2 ร้านที่ซื้อกันเป็นประจำ
มีแต่รุ่นไฟเหลี่ยม (สปริงเกี่ยวอยู่ด้านหน้า) แต่ของรุ่นไฟคู่ไม่มีของเลยครับ (แต่ผมไม่ได้ถามร้านถึงรุ่น Proarm)

ในใจก็ไม่ได้ปฏิเสธของเทียบครับ โดยกับขาตั้งข้างนี้ด้วย ถ้าสะดวกซื้อผมก็โอเคหม ถ้าได้ที่มีความยาวที่สูงกว่าเล็กน้อย
ก็ดีมากๆ ครับ แต่ร้านที่ผมสะดวกซื้อกันเป็นประจำ สั่งของไป 1/2 ปีแล้วมั้ง เวลาแวะไปซื้ออะไหล่ตัวอื่น หรือแวะผ่านแถวนั้น
สอบถามทีไรเจ้าของร้านก็หัวเราะตอบกลับว่าลืมทุกที ...  -__-'

ทุกวันนี้ผมพกก้อนหินขนาดพอดีๆ ไว้รองขาตั้งข้างตลอดเลย เพราะส่วนปลายขาตั้งข้างที่ทำทีจะหักนั้นบิดงอ
จนเกรงว่าจะรับน้ำหนักได้ไม่ดี เผื่อใครมานั่งบนรถ หรือมาสะกิดด้านข้างขวาของตัวรถ สงสัยจะหล่นทิ่มลงทางซ้าย

....  :-[

Boonlert

เกรด A ครับ เท่ากับ rrw เลยครับ ใส่ rrได้เลยครับ ไม่ต่างกันนะครับ
บุญเลิศ สุขยิ่งยง
63/714 หมู่7 หมู่บ้านเคหะธานี4 ถนนรามคำแหง
แขวงสะพานสูง เขตสะพานสูง กรุงเทพฯ 10240
Tel.  0803086006
ธนาคารกรุงเทพ ออมทรัพย์ 869-003-324-9
จงกล ปิติภูมิบารมี

DEDOR

อ้างจาก: Boonlert เมื่อ มกราคม 14, 2013, 03:22:22 หลังเที่ยง
เกรด A ครับ เท่ากับ rrw เลยครับ ใส่ rrได้เลยครับ ไม่ต่างกันนะครับ

เบิกให้  จขกท  เลยครับ  สะดวกสุด   

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

เดช..ไอ้เสื้อทอง

เติม เงิน มา ที่ เบอร์ผม 089-4308983  ดีแทค 

ขาตั้ง 60  ค่าส่ง  20 

แจ้ง ชื่อและที่ อยู่  ...  ไม่เกิน สามวัน  มันจะเดินทางถึงหน้าบ้านคุณแน่นอน  ครับ 

บอกลา  ก้อนหิน  ก้อนนั้นได้เลย

ส่วนเรื่องการปาดฝาสูบนัน  จะมีผลทำให้ ร้อนขึ้นเพียง 5% เท่านั้น  ตามตำรา

.

" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

G7

แป่ว .. ไม่ได้เข้ามาที่เว็บบอร์ด เลยมาไม่ทันกระทู้ของคุณเดช..ไอ้เสื้อทองนี้  -__-!

วันนี้ผมแวะไปที่ร้านสะดวกซื้อกันเป็นประจำสำหรับอะไหล่  ปรากฎว่าสินค้า(เทียบ)รุ่นนี้มาแล้วครับ เลยซื้อมาเลย
ทีนี้ผมลองวัดขนาดความยาวเพื่อเทียบกับสินค้าเดิมซึ่งเป็นของแท้ติดรถ ปรากฎว่าสินค้าของเทียบตัวนี้มีความยาว
ที่มากกว่าประมาณ 2.5cm เห็นจะได้อยู่ครับ ซึ่งตรงกับความต้องการที่อยากจะให้ขาตั้งข้างมีความยาวมากกว่าเดิม
สักเล็กน้อย ตัวขาตั้งข้างใหม่(เทียบ)นี้ รู้สึกว่ามีน้ำหนักที่เบากว่าสักเล็กน้อย โดยกะประมาณเมื่อวางบนฝ่ามือเอา
(แต่ไม่รู้ว่าเนื้อโลหะจะมีความเหนียวและคุณภาพใกล้เคียงกันหรือไม่)  เลยพร้อมเปลี่ยนสปริงขาตั้งข้างตัวใหม่เสียเลย
สปริงที่ได้มามีความสั้นกว่าประมาณ 1cm  แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาในการติดตั้ง

ติดตั้งเสร็จแล้ว ผลที่ได้ออกมามีความน่าพอใจมากครับ  ยามเมื่อรถกางขาตั้งข้างแล้ว รถไม่เอียง/ตั้งตรง
มากจนเกินไป ขณะเดียวกันก็มีความมั่นคงแข็งแรงดี

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  ^_^!

.......... :o

อ้างจาก: G7 เมื่อ มกราคม 16, 2013, 07:51:07 หลังเที่ยง

แป่ว .. ไม่ได้เข้ามาที่เว็บบอร์ด เลยมาไม่ทันกระทู้ของคุณเดช..ไอ้เสื้อทองนี้  -__-!

วันนี้ผมแวะไปที่ร้านสะดวกซื้อกันเป็นประจำสำหรับอะไหล่  ปรากฎว่าสินค้า(เทียบ)รุ่นนี้มาแล้วครับ เลยซื้อมาเลย
ทีนี้ผมลองวัดขนาดความยาวเพื่อเทียบกับสินค้าเดิมซึ่งเป็นของแท้ติดรถ ปรากฎว่าสินค้าของเทียบตัวนี้มีความยาว
ที่มากกว่าประมาณ 2.5cm เห็นจะได้อยู่ครับ ซึ่งตรงกับความต้องการที่อยากจะให้ขาตั้งข้างมีความยาวมากกว่าเดิม
สักเล็กน้อย ตัวขาตั้งข้างใหม่(เทียบ)นี้ รู้สึกว่ามีน้ำหนักที่เบากว่าสักเล็กน้อย โดยกะประมาณเมื่อวางบนฝ่ามือเอา
(แต่ไม่รู้ว่าเนื้อโลหะจะมีความเหนียวและคุณภาพใกล้เคียงกันหรือไม่)  เลยพร้อมเปลี่ยนสปริงขาตั้งข้างตัวใหม่เสียเลย
สปริงที่ได้มามีความสั้นกว่าประมาณ 1cm  แต่ก็ไม่ใช่ปัญหาในการติดตั้ง

ติดตั้งเสร็จแล้ว ผลที่ได้ออกมามีความน่าพอใจมากครับ  ยามเมื่อรถกางขาตั้งข้างแล้ว รถไม่เอียง/ตั้งตรง
มากจนเกินไป ขณะเดียวกันก็มีความมั่นคงแข็งแรงดี

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  ^_^!

.......... :o

ของ CBR 150 ชิมิ  ... 
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "

G7

อ่า ของเทียบที่ผมซื้อมา ฉลาก+ซองเป็นแบบเดียวกับภาพตัวอย่างสินค้าที่คุณ เดช..ไอ้เสื้อทอง นำมาเสนอเลยครับ
แต่แตกต่างที่ข้อความที่ใช้สำหรับรุ่นเท่านั้นเอง (พิมพ์ว่า ขาตั้งข้าง เอ็นเอสอาร์ เดิม) คือไม่มีคำว่า(ใช้กับรุ่น)บีท  .. ด้วย
แล้วขาตั้งข้างของบีทก็มีความยาวเท่ากับเอ็นเอสอาร์หรือครับ  ในซองดังรูปตัวอย่างทำให้เข้าใจว่าสามารถใช้ร่วมกันได้
เพราะหูร้อยแกนมีขนาดเท่ากัน  ความยาวของขาตั้งข้างก็เท่ากันอีก  -__-?

แต่สินค้าก็ใส่ด้วยกันได้น่ะครับ แบบรุ่นสปริงเกี่ยวอยู่ด้านหลังเช่นกัน

... :-[

* ว่าแต่ขาตั้งข้างของ CBR 150 ก็นำมาใช้ร่วมกับกับ NSR-RR ได้ด้วยหรือครับ

อ้างจาก: G7 เมื่อ มกราคม 29, 2013, 06:49:13 ก่อนเที่ยง

อ่า ของเทียบที่ผมซื้อมา ฉลาก+ซองเป็นแบบเดียวกับภาพตัวอย่างสินค้าที่คุณ เดช..ไอ้เสื้อทอง นำมาเสนอเลยครับ
แต่แตกต่างที่ข้อความที่ใช้สำหรับรุ่นเท่านั้นเอง (พิมพ์ว่า ขาตั้งข้าง เอ็นเอสอาร์ เดิม) คือไม่มีคำว่า(ใช้กับรุ่น)บีท  .. ด้วย
แล้วขาตั้งข้างของบีทก็มีความยาวเท่ากับเอ็นเอสอาร์หรือครับ  ในซองดังรูปตัวอย่างทำให้เข้าใจว่าสามารถใช้ร่วมกันได้
เพราะหูร้อยแกนมีขนาดเท่ากัน  ความยาวของขาตั้งข้างก็เท่ากันอีก  -__-?

แต่สินค้าก็ใส่ด้วยกันได้น่ะครับ แบบรุ่นสปริงเกี่ยวอยู่ด้านหลังเช่นกัน

... :-[

* ว่าแต่ขาตั้งข้างของ CBR 150 ก็นำมาใช้ร่วมกับกับ NSR-RR ได้ด้วยหรือครับ

ได้ครับ ...  คนผลิต เขา วิจัย มาแล้ว  จึง แปะ ฉลากมาว่างั้น ตามนั้น แหละ  ทั่น

ขาตั้ง CBR ใช้แทน เอนโปร  ได้   ใส่แล้ว สวยกว่าเก่าด้วย

.

aoaaued

NSR500

ผมไปซื้อตัวแทนศูนย์ เขาเอาของ CBR มาให้เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ลองใส่ ไว้วันหยุดจะลอง