Main Menu

สอบถามเรื่อง แปลงชุดไฟรถ โมโตครอส ใส่แดช

เริ่มโดย p_oot, ธันวาคม 19, 2012, 01:07:13 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

p_oot

ขออนุญาตสอบถามนะครับ

ไม่ทราบว่ามีพี่ๆ เพื่อนๆ ท่านใดเีคยแปลงชุดไฟ โมโตครอส  ใส่แดช  บ้างครับ
พอดีผมคิดจะแปลงใส่แดชแข่งแดรกไบค์ครับไม่ทราบว่า ประสิทธิภาพเป็นยังไงบ้าง
และมีวิธีการแปลงยังไงหรือมีท่านใดรับแปลงบ้าง 
รบกวนช่วยแนะนำหน่อยครับขอบคุณมากครับ :-*

ma-deaw

ส่วนมากจะเป็นของ kx 125 ส่วนวิธีทำลองหาช่างที่เก่งเรื่อง cdi โมให้ดูครับ

p_oot

ขอบคุณมากครับ
พอดีผมมีของ KX 125 อยู่แล้ว ครับ 
อยากลองเปลี่ยนดู  ไม่รู้ว่าประสิทธิภาพจะดีรึป่าวครับ  ( แข่ง 402 เมตร)
ใครที่เคยลอง  รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยจะเป็นพระคุณอย่างสูงครับ

กุ๊ก ๆ คับ

ของ CR 125 ยกชุดไฟทั้งยวงเลยครับ ตั้งแต่ล้อแม่เหล็ก ยัน คอยหัวเทียนเลยครับ
ขุนแผนเมืองสุพรรณ..
เบอร์ ติดต่อ 081-557-3097 , 081-404-1714

p_oot

อ้างจาก: กุ๊ก ๆ คับ เมื่อ ธันวาคม 19, 2012, 02:45:39 หลังเที่ยง
ของ CR 125 ยกชุดไฟทั้งยวงเลยครับ ตั้งแต่ล้อแม่เหล็ก ยัน คอยหัวเทียนเลยครับ
ขอบุคณมากครับ( พอดีผมมีของKX 125 ยกชุดอยู่แล้วครับ)
แล้วไม่ทราบว่าล้อแม่เหล็กต้องถ่วงเพิ่มรึป่าวครับเพราะว่าล้อแม่เหล็กของรถสูตรจะมีขนาดเล็กกว่า
กลัวรอบปลายไม่มีกำลังครับ

ma-deaw

อ้างจาก: p_oot เมื่อ ธันวาคม 19, 2012, 03:02:27 หลังเที่ยง
อ้างจาก: กุ๊ก ๆ คับ เมื่อ ธันวาคม 19, 2012, 02:45:39 หลังเที่ยง
ขอบุคณมากครับ( พอดีผมมีของKX 125 ยกชุดอยู่แล้วครับ)
แล้วไม่ทราบว่าล้อแม่เหล็กต้องถ่วงเพิ่มรึป่าวครับเพราะว่าล้อแม่เหล็กของรถสูตรจะมีขนาดเล็กกว่า
ไม่ต้องไปถ่วงเพิ่ม ครับ ชุดไฟ kx ดันต้น ยัน ปลาย แค่หาจุดระเบิดให้ลงตัว เครื่องสมบูรณ์ ไล่สเตอร์ ให้พอดีกับระยะที่ แข่ง ก็ลงตัวแล้วครับ( แค่พิมพ์มันง่ายมาก แต่เวลาทำจริงๆ เป็นเดือนๆ ยังไม่ลงตัวเลยครับ ) เอาใจช่วยครับ

puttasak

เข้ามาดูด้วยคน ฮ้า ฮ้า เอาที่ง่ายๆไม่ดีกว่าไหมครับ กล่องแต่งมีขายมากมาย ผมยอมรักนะครับว่าชุดไฟรถวิบากนะดีจริงแต่มันต้องเสียเวลาในการหา หลายๆองค์ประกอบถึงจะผลที่ดีที่สุด

p_oot

อ้างจาก: ma-deaw เมื่อ ธันวาคม 20, 2012, 10:10:54 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: p_oot เมื่อ ธันวาคม 19, 2012, 03:02:27 หลังเที่ยง
ไม่ต้องไปถ่วงเพิ่ม ครับ ชุดไฟ kx ดันต้น ยัน ปลาย แค่หาจุดระเบิดให้ลงตัว เครื่องสมบูรณ์ ไล่สเตอร์ ให้พอดีกับระยะที่ แข่ง ก็ลงตัวแล้วครับ( แค่พิมพ์มันง่ายมาก แต่เวลาทำจริงๆ เป็นเดือนๆ ยังไม่ลงตัวเลยครับ ) เอาใจช่วยครับ
ขอบคุณมากครับ  ตอนนี้แค่ลองหาวิธียึดมัดไฟก็ปวดหัวแล้วครับ 55
อ้างจาก: puttasak เมื่อ ธันวาคม 20, 2012, 12:18:35 หลังเที่ยง
เข้ามาดูด้วยคน ฮ้า ฮ้า เอาที่ง่ายๆไม่ดีกว่าไหมครับ กล่องแต่งมีขายมากมาย ผมยอมรักนะครับว่าชุดไฟรถวิบากนะดีจริงแต่มันต้องเสียเวลาในการหา หลายๆองค์ประกอบถึงจะผลที่ดีที่สุด
พอดี  ผมมีของอยู่แล้วครับ  บวกกับความที่อยากลองดูครับเพราะว่าเคยได้ยินหลายๆท่านบอกมาว่ามันดี  ก็เลยเกิดอยากลองครับ

puttasak

ไหนๆก็อยากจะลอง ก่อนอื่นนะชุดไฟตัวนี้เรามีข้อมูลเกี่ยวกับตำแหน่งการติดตั้งของมันตอนที่อยู่ที่เครื่องลูกเดิมหรือเปล่าครับ ถ้ามีนะจำตำแหน่งขดลวดกับล้อแม่เหล็กและพันเซอร์ ตอนที่ลูกสูบ ขึ้นสุด หรือ ต่ำสุด เหลือกเอาสักอย่างหนึ่งแล้วเราเอาตำแหน่งที่ได้นั้นมาติดตั้งที่่เครื่องที่เราจะใช้ ถ้าเกิดไม่มีข้อมูลเลย ติดตั้งเดาไปก่อนเลยครับตัวขดลวดกับแม่เหล็กนะแต่ก็ให้หาจุดที่ว่าแถบคัดเตอร์ที่ล้อแม่เหล็กอยู่ในตำแหน่งตรงกับตัวฟันเซอร์ในตอนที่ลูกสูบอยู่ในตำแหน่งขึ้นสุงสุด ที่เหลือต้องพึ่งพาไฟฉายแล้วละ(ไทมิงไลย) หาต่ำแหน่งมุมจุดระเบิดที่จะใช้ มุมที่ตัวผมใช้ส่นมากจะอยู่ที่10ถึง17อาศาก่อนTDC มุมตรงนี้แล้วแต่การปรับแต่งเครื่องยนต์นะครับ แล้วมาถึงเรื่องน้ำหนักของล้อแม่เหล็กอีกละ มันเล็กและเบากว่าของเดิมแน่นอน ต้องไปาหเอาเองเลยว่าน้ำหนังเท่าไหนถึงจะพอดี ป.ล. ชอบก็ทำไปครับหมดเงินแล้วค่อยหยุด ฮ้า ฮ้า

p_oot

อ้างจาก: puttasak เมื่อ ธันวาคม 20, 2012, 02:55:48 หลังเที่ยง
ไหนๆก็อยากจะลอง ก่อนอื่นนะชุดไฟตัวนี้เรามีข้อมูลเกี่ยวกับตำแหน่งการติดตั้งของมันตอนที่อยู่ที่เครื่องลูกเดิมหรือเปล่าครับ ถ้ามีนะจำตำแหน่งขดลวดกับล้อแม่เหล็กและพันเซอร์ ตอนที่ลูกสูบ ขึ้นสุด หรือ ต่ำสุด เหลือกเอาสักอย่างหนึ่งแล้วเราเอาตำแหน่งที่ได้นั้นมาติดตั้งที่่เครื่องที่เราจะใช้ ถ้าเกิดไม่มีข้อมูลเลย ติดตั้งเดาไปก่อนเลยครับตัวขดลวดกับแม่เหล็กนะแต่ก็ให้หาจุดที่ว่าแถบคัดเตอร์ที่ล้อแม่เหล็กอยู่ในตำแหน่งตรงกับตัวฟันเซอร์ในตอนที่ลูกสูบอยู่ในตำแหน่งขึ้นสุงสุด ที่เหลือต้องพึ่งพาไฟฉายแล้วละ(ไทมิงไลย) หาต่ำแหน่งมุมจุดระเบิดที่จะใช้ มุมที่ตัวผมใช้ส่นมากจะอยู่ที่10ถึง17อาศาก่อนTDC มุมตรงนี้แล้วแต่การปรับแต่งเครื่องยนต์นะครับ แล้วมาถึงเรื่องน้ำหนักของล้อแม่เหล็กอีกละ มันเล็กและเบากว่าของเดิมแน่นอน ต้องไปาหเอาเองเลยว่าน้ำหนังเท่าไหนถึงจะพอดี ป.ล. ชอบก็ทำไปครับหมดเงินแล้วค่อยหยุด ฮ้า ฮ้า
ขุบคุณมากครับ   ขอสอบถามอีกนิดนะครับ รถที่ทำการยืดชักมา  เราต้องแต่งแถบแม่เหล็กเพิ่มมั๊ยครับ   

puttasak

GasTurbines

ไจ้ ณ.โซนรั่ว

เสียดายไม่มีชุดไฟกับเค้าบ้างไม่งั้นคงรู้เรื่อง...เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ทีมงานพลังธรรมชาติ

puttasak

เอาอีกแล้วพี่ไจ้ เรามาฮ้าในกระทู้ของคนอื่นเขา เดี๋ยวผู้ดูแลจะตัดสิทธ์เรา แล้วเราจะไม่มีห้องได้เขามาฮ้ากันนะครับ อ้า ฮ้า เอิกๆๆๆ ป.ล.ถึงเจ้าของกระทู้ในความฮ้าเรามีสาระนะครับ ลงมือทำเลยครับผลออกมายังไงมันก็เราเป็นคนทำภูมิใจในตัวเราครับ

LEKWATNOK

อ้างจาก: puttasak เมื่อ ธันวาคม 23, 2012, 08:32:56 หลังเที่ยง
ลงมือทำเลยครับผลออกมายังไงมันก็เราเป็นคนทำภูมิใจในตัวเราครับ
ถูกใจจริงๆเลยคำพูดนี้

p_oot

อ้างจาก: GasTurbines เมื่อ ธันวาคม 22, 2012, 08:31:35 หลังเที่ยง
เข้ามาศึกษา
แหม๋ๆๆพี่GasTurbines ก็พูดไป  ผมว่าระดับพี่เรื่องแค่นี้คงเป็นเรื่อง จิ๊บๆแล้วครับ  รบกวนชี้แนะหน่อยคับ555
อ้างจาก: ไจ้ ณ.โซนรั่ว เมื่อ ธันวาคม 22, 2012, 09:20:09 หลังเที่ยง
เสียดายไม่มีชุดไฟกับเค้าบ้างไม่งั้นคงรู้เรื่อง...เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ผมว่าระดับอาจารย์ไจ้ ณ.โซนรั่ว เป็นไปไม่ได้หรอกครับที่จะไม่เคยลอง  อิอิ  รบกวนอาจารย์  ชี้แนะช่องทางสว่างให้ด้วยครับ
อ้างจาก: puttasak เมื่อ ธันวาคม 23, 2012, 08:32:56 หลังเที่ยง
เอาอีกแล้วพี่ไจ้ เรามาฮ้าในกระทู้ของคนอื่นเขา เดี๋ยวผู้ดูแลจะตัดสิทธ์เรา แล้วเราจะไม่มีห้องได้เขามาฮ้ากันนะครับ อ้า ฮ้า เอิกๆๆๆ ป.ล.ถึงเจ้าของกระทู้ในความฮ้าเรามีสาระนะครับ ลงมือทำเลยครับผลออกมายังไงมันก็เราเป็นคนทำภูมิใจในตัวเราครับ
ขอบคุณพี่ puttasak มากครับที่ช่วยชี้แนะครับ
อ้างจาก: LEKWATNOK เมื่อ ธันวาคม 24, 2012, 04:38:31 ก่อนเที่ยง
ลงมือทำเลยครับผลออกมายังไงมันก็เราเป็นคนทำภูมิใจในตัวเราครับ
ถูกใจจริงๆเลยคำพูดนี้
เหมือนผมเลยครับพี่เล็ก

ผมมีเรื่องสอบถามอีกนิดหน่อยครับ  แล้วลิ่มเราจำเป็นมั๊ยครับที่จะต้องใช้ลิ่มไฟ KX  หรือว่าเราต้องแปลงรูจานไฟแล้วเซาะร่องลิ่มใหม่ให้เหมือนของแดชครับ  แล้วเราต้องปรับส่วนไหนเพิ่มเติมเพื่อให้เข้ากับชุดไฟตัวนี้ครับ
เช่นเสื้อสูบ  ลูกสูบ ท่อ เกียร์ประมาณนี้ครับ   ขอบคุณทุกท่่านล่วงหน้า ที่อุตส่าห์เสียสละเวลาและมอบความรู้ให้ผมครับ

LEKWATNOK

ทำไมไม่ลองโทรถาม อ.ปรีดา น่าจะได้คำตอบเพราะแกทำอยู่

p_oot

อ้างจาก: LEKWATNOK เมื่อ ธันวาคม 25, 2012, 04:37:46 ก่อนเที่ยง
ทำไมไม่ลองโทรถาม อ.ปรีดา น่าจะได้คำตอบเพราะแกทำอยู่
ลองโทรไปแล้วครับ เห็นอาจารย์เค้ายุ่งๆเลยไม่อยากรบกวนอาจารย์เค้าเท่าไหร่ครับ