Main Menu

ขอสอบถามปัญหาเกี่ยวกับระบบไฟ KR รุ่นมีกล่องไฟ หน่อยครับ

เริ่มโดย coppermine, ธันวาคม 03, 2012, 12:56:09 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

coppermine

KR คันนี้เป็นรถที่ซื้อจากเวปนี้มาอีกทีนะครับ อาการรถผมตอนนี้คือ เสียบกุญแจบิดไปที่ตำแหน่ง on แล้วไม่มีไฟขึ้นที่หน้าปัดไมล์เลย แต่ว่าสามารถสตาร์ทรถได้ตามปกติ หลังจากสตาร์ทแล้วจะไม่สามารถใช้ไฟเลี้ยว ไฟหน้า หรือบีบแตร ทั้งๆ ที่แบตเตอรี่พึ่งจะเปลี่ยนมาใหม่ๆ หลังจากที่สตาร์ทติดแล้วไฟที่หน้าปัดจะติดด้วยนะครับ แต่ว่าติดแบบไม่สว่างเลย และเวลาที่บิดคันเร่งแรงๆ แทนที่ไฟบริเวณหน้าปัดไมล์จะสว่างตามรอบเครื่องยนต์ กลับกลายเป็นว่า ยิ่งบีบ แสงสว่างที่หน้าปัดไมล์ยิ่งน้อยลง

อาการแบบนี้ผมควรจะเปลี่ยนอะไหล่ตัวไหนดีครับ ผมกำลังสงสัยว่าอาจจะเป็นที่ สวิชต์กุญแจ (ผมกำลังสงสัยว่าจะเสียที่จุดนี้ ก่อนหน้าจะเจอปัญหานี้ มีอยู่หลายครั้งที่เสียบแล้วบิดไปที่ ON ก็ไม่มีไฟที่หน้าปัด ต้องบิดถอยกลับเบาๆ ถึงจะมีไฟที่หน้าปัด แล้วถ้ามันเสียจริงๆ ทำไมสตาร์ทติดครับ แล้วมันเกี่ยวกับไฟส่วนอื่นด้วยเหรอครับ) หรือว่าผมควรจะเปลี่ยน ชุดสายไฟเมนมือสอง ที่ขายในเวป ราคาประมาณ 2000 บาท ที่มีพวกมัดไฟด้วย และก็เปลี่ยนสวิตซ์กุญแจ

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ วันนี้ผมพยายามจะทำด้วยตัวเอง และลองพิจารณาจากสภาพสายไฟเมนของรถ ก็มีหลายจุดที่มันดูเหมือนมีการมัดเชื่อมต่อกันและก็พันเทปดำเอาไว้ งง ไปหมดและครับ อยากจะซ่อมเองให้ได้ ด้วยงบประมาณไม่มาก ขอคำแนะนำหน่อยครับ

@@TaJung@@

เช็คมัดไฟครับ น่าจะช๊อตลงกราวด์  และระบบไฟน่าจะมีปัญหาอยู่ต้องไล่สายไฟดู...

อาการนี้ถ้ารู้เรื่องระบบไฟไล่แป๊บเดียวก็น่าจะรู้แล้ว  เพราะผมเจอมาแล้วกับรถน้องในกลุ่ม...

ทางที่ดี วางสายไฟเมนใหม่ ชัวร์กว่าถ้าไล่ระบบไฟไม่เป็น  กับเปลี่ยนกุญแจคอใหม่(แท้) แล้วค่อยเช็คมัดไฟอีกที(เนื่องจากไม่รู้ว่าเป็น KR รุ่นมีกล่องหรือไม่มีกล่อง)
จรุง นามสถิตพงษ์
309/1 หมู่ 8 ถ.เหล่านาดี ต.เมืองเก่า
อ.เมือง จ.ขอนแก่น 40000

บัญชี ธ.กสิกรไทย 491-2-20805-8

รถเก่าๆ...คนขี่แก่ๆ...

๑๒๓๔

สายไฟมือ2ไม่อยากแนะนำเท่าไรครับ

ลองไปหาของเทียมเกรดดีๆ ไม่น่าจะเกินพัน

ตัวไม่มีกล่องไม่กี่ร้อย 8-900มั้ง

เช็คแผ่นชาร์จก่อนครับอันดับแรก

ผมไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้ถอดแผ่นชาร์จแล้วสตาร์ทได้ป่าว

ลองทำดูครับ ถ้าสตาร์ทได้ห้ามเบิ้ลเครื่องครับ ไม่งั้นไฟขาดหมดแน่

coppermine

พี่ครับ รุ่นนี้ที่ผมใช้มันมีกล่องไฟ ด้วยครับ เส้นไฟเมนรุ่นมีกล่องถ้าเป็นของเทียมราคาประมาณเท่าไหร่เหรอครับ รบกวนช่วยแนะนำผมหน่อยครับ ขอบคุณมากๆ เลยครับ