Main Menu

ทะเบียนขาดหลายปีเลย...

เริ่มโดย golf66, พฤศจิกายน 24, 2012, 02:18:00 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

golf66

รถผมไม่ได้ต่อทะเบียนมาประมาณ 5 ปี แล้ว เนื่องจากไม่ค่อยได้ใช้ และไม่มีเวลาไปทำก็เลยเป็นดินพอกหางหมูติดมา
...อยากถามว่าถ้าจะเอาไปต่อทะเบียนใหม่ ต้องจดเลขใหม่เลยมั้ยครับ แล้วขั้นตอนทำอย่างไรบ้าง ชื่อรถเป็นชื่อแม่ครับ ถ้าจะไปทำเองต้องเอารถไปตรวจที่ขนส่งเลยหรือเปล่า

ขอบคุณครับ  ???

lettuce

ต้องจดไหม่เพราะขาดเกิน 3 ปี
เอาเล่มเขียว พร้อมสำเนาบัตร กับทะเบียนบ้านเจ้าของรถ(แม่)ไปที่ขนส่งได้เลยครับ ไปถึงก็ถามประชาสัมพัน ว่าเราจะมาทำธุระอะไรเดี๋ยวเขาแนะนำเอง  ไม่ยากครับ ลองแล้วจะรู้  ได้ความรู้ดี
แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

golf66

ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ แล้วต้องไปที่ขนส่งให้ตรงกับทะเบียนรถด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าขนส่งไหนก็ได้  :-*

Mtz

อ้างจาก: golf66 เมื่อ พฤศจิกายน 24, 2012, 02:55:41 หลังเที่ยง
ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ แล้วต้องไปที่ขนส่งให้ตรงกับทะเบียนรถด้วยหรือเปล่าครับ หรือว่าขนส่งไหนก็ได้  :-*
ต้องไปที่ขนส่งที่ตรงกะทะเบียนรถครับ  จะสามารถทำได้จบภายในวันเดียว  แต่ถ้าเป็นขนส่งต่างพื้นที่ก็ทำได้ แต่วันเดียวไม่จบครับ เพระา วันแรก ต้องไปแจ้งติดต่อที่ขนส่ง ติดต่อประชาสัมพันธฺก้ได้ ง่ายดี เขาแนะนำดีครับ  ดำเนินการเรื่องจ่ายค่าภาษีย้อนหลังและค่าปรับ แล้วแจ้งยกเลิกทะเบียนเดิมเพื่อจดใหม่   แต่ต้องรอต้นขั่วประมาณ3วันครับ จึงจะดำเนินการตจดทะเบียนใหม่ โดยจะได้ป้ายใหม่ เป็นของขนส่งที่เราไปติดต่อล่าสุด   ดำเนิการเองไม่น่าจะเกิน2000 แต่ไปจ้างเขาทำ 3000 UPครับ
   ผมทำเองที่ขนส่งหมอชิต หมดไป1390บาท (หนักค่า พรบ.นี่แหละ หุหุ ) ใช้เวลา ไป2ชั่วโมงครับ รถทะเบียนกรุงเทพ ขาดต่อเข้าปีที่4 ไปติดต่อที่ขนส่งใหญ่ จตุจักเท่าน้น 

nai.b

พึงไปทำมาไม่นานเองคับ  เดี๋ยวร่ายให้ฟังคับ ไม่แน่ใจว่าจะเหมือนกันทุกที่ป่าวนะคับ

1. เตรียมเอกสารให้พร้อมคับ  เล่มเขียว สำเนาบัตรประชาชน ถ้าต้องโอนก็ต้องใช้ของผู้โอนด้วยคับ ใบมอบอำนาจ ใบโอน ป้ายทะเบียนเก่าา  ไปเสียภาษีย้อนหลังคับ แค่ 3 ปี และมีค่าปรับนิดหน่อย  รวมประมาณ สามร้อยกว่าบาท คับ (จะขาดกี่ปีก็คิดแค่ สามปีคับ  อันนี้ไปทำที่ ขนส่งเขตที่รถอยู่คับ) เค้าจะเก็บป้ายเก่าไปแล้วคืนเล่มเขียวมาให้พร้อมระบุในเล่มว่าทะเบียนระงับและจ่ายภาษีย้อนหลังแล้ว

2. นำรถและเอกสารไปที่ขนส่งจังหวัดคับ  นำรถเข้าตรวจสภาพ ต้องแจ้งเค้าด้วยคับว่าขอจดใหม่่ เค้าจะออกใบคำขอจดใหม่และระบุการตรวจสภาพ  เพื่อไปยื่นขอจดใหม่คับ  ต้องเป็นสถานตรวจสภาพของขนส่งเท่านั้นคับ  เพราะเค้าต้องบันทึกข้อมูลลงในคอมพ์ด้วยคับ   แล้วก็ทำ พรบ. ถึงจะยื่นจดใหม่ได้คับ

เบ็ดเสร็จวันนั้น ผมจ่ายไปทั้งหมด ไม่เกินพันห้าคับ  พอเสร็จเราก็จะได้เลขทะเบียนพร้อมป้ายภาษีเลยคับ  ส่วนเล่มได้อีก 7 วัน

ส่วนป้าย ถ้าไม่ขาดตลาดก็น่าจะได้พร้อมกับเล่ม  ถ้าขาดตลาดก็สามเดือนคับ  แต่เค้าจะมีีจดหมายแจ้งเราว่า ให้ใช้ใบเสร็จการเสียภาษีแทนก่อน จนกว่าจะได้ป้ายจริงคับ

แนะนำว่าให้ไปแต่เช้า ๆ คับเผื่อมีไรผิดพลาดจะได้แก้ไขได้ทัน คับ

lettuce

อ้างจาก: Mtz เมื่อ พฤศจิกายน 24, 2012, 10:21:54 หลังเที่ยง
อ้างจาก: golf66 เมื่อ พฤศจิกายน 24, 2012, 02:55:41 หลังเที่ยง
ต้องไปที่ขนส่งที่ตรงกะทะเบียนรถครับ  จะสามารถทำได้จบภายในวันเดียว  แต่ถ้าเป็นขนส่งต่างพื้นที่ก็ทำได้ แต่วันเดียวไม่จบครับ เพระา วันแรก ต้องไปแจ้งติดต่อที่ขนส่ง ติดต่อประชาสัมพันธฺก้ได้ ง่ายดี เขาแนะนำดีครับ  ดำเนินการเรื่องจ่ายค่าภาษีย้อนหลังและค่าปรับ แล้วแจ้งยกเลิกทะเบียนเดิมเพื่อจดใหม่   แต่ต้องรอต้นขั่วประมาณ3วันครับ จึงจะดำเนินการตจดทะเบียนใหม่ โดยจะได้ป้ายใหม่ เป็นของขนส่งที่เราไปติดต่อล่าสุด   ดำเนิการเองไม่น่าจะเกิน2000 แต่ไปจ้างเขาทำ 3000 UPครับ
   ผมทำเองที่ขนส่งหมอชิต หมดไป1390บาท (หนักค่า พรบ.นี่แหละ หุหุ ) ใช้เวลา ไป2ชั่วโมงครับ รถทะเบียนกรุงเทพ ขาดต่อเข้าปีที่4 ไปติดต่อที่ขนส่งใหญ่ จตุจักเท่าน้น 

ตามลุงเอ็มเลยครับ 
ไปที่ขนส่งตามเล่มครับ รถจดทะเบียนที่ไหนก็ไปที่นั่นง่ายและเร็วจบภายในวันเดียว
แต่ถ้าไปต่างพื้นที่ เขาต้องรอแจ้งไปที่ต้นขั้วจังหวัดที่เราจดทะเบียน รออีกสามวันถึงจะดำเนินเรื่องต่อได้
แจ็คครับ  086-068-0527   ธ.กรุงไทย เลขที่บัญชี  4240-33 4241 นายสุนทยา  สีหา  42  ม.3 ต.คลองนา อ.เมือง จ.ฉะเชิงเทรา 24000

DEDOR

ความรู้ทั้งน๊าน  ยังไม่เคยลองเลย  อิอิ

วิธีการซ่อมกล่องไฟ เอ็นโปร RW และ FSXครับ
http://www.2strokeclub.com/smf/index.php/topic,94916.0.html

aoaaued

golf66

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาให้ความกระจ่างครับ ^^

look muangdong

กำลังจะหาข้อมูลเลยครับ รถผมอยู่ที่พี่เขยก็ขาดต่อเกิน3ปีเหมือนกัน

ความสุขของการขี่มอเตอร์ไซค์ คือบิดไปบนทางที่แปลกตา

shadow

ผมปล่อยขาดมา20ปีครับ เสียย้อนหลัง11ปีป เจ้าของเก่าผมซื้อรถมาต่อทะเบียนตอนออกรถแค่ครั้งเดียว หนักครับ

ยกสูงแล้วเด้อออ

iloveconcord

ตามพี่ๆเค้านั่นแหละถ้าพาแม่ไปได้ด้วยยิ่งดี ทำง่ายขึ้น แปปเดียวจบ เท่าที่นำได้
1.ระงับทะเบียน จ่ายภาษีที่ค้าง372บาท
2.แจ้งจดใหม่350กว่าบาท
3.ค่าป้ายทะเบียนใหม่200(สามารถขอเลขทะเบียนได้ฟรี แจ้งเจ้าหน้าที่ก่อน)
4.พรบ ตามซีซีรถ
5.ตรวจสภาพรถ10บาทค่าธรรมเนียมอีกนิดหน่อย
1000กว่าบาทจบเลย
แอบแซงเพราะแรงน้อย

shadow

เรื่องขอเลข แจ้งก่อนจ่ายเงินค่าป้ายใหม่นะครับ ถ้าเป็นขนส่งจตุจักรขึ้นไปชั้น3แล้วจะมีเจ้าหน้าที่นั่งโต๊ะ แล้วเราก็บอกไปว่าอยากได้เลขอะไร สวยๆ แล้วเค้าจะเช็ครันเลขให้ครับ

ยกสูงแล้วเด้อออ

bodin