Main Menu

เข็มมาตรวัดน้ำมันไม่ขึ้น ทำไงดี

เริ่มโดย DekSin, พฤศจิกายน 09, 2012, 08:33:57 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

DekSin

เวฟ 100 คับ พอดีซนไปหน่อยไปงัดเกจวัดน้ำมันหัก หักแค่ตรงที่เป็นก้ายชี้ยาวๆ พอใส่ไปกลับคืนไปมันไม่หมุนแล้ว  :P แต่ตัววัดความเร็วใส่ไปไหม่ก็ไม่เห็นเป็นไรเลย ลองเต็มน้ำมันเต็มถังก็ไม่หาย แก้ไขยังไงดีคับ

รับปักคอม เสื้อโปโล เสื้อยืด เสื้อนักเรียน ปักข้อความหรือโลโก้ต่างๆ ตามใ

mushashi

รอผู้รู้มาไขความรู้
เพราะผมก็เป็นอยู่เหมือนกัน

๑๒๓๔

น่าจะใส่ไม่ตรง ถอดออกมาก่อน ถอดที่ถังเด้วยก็ดี หาอะไรมัดลูกลอยไว้ หรือไปเติมให้เต็มถัง

แล้วก็มาตั้งเข็ม

DekSin

อ้างจาก: ๑๒๓๔ เมื่อ พฤศจิกายน 09, 2012, 10:01:16 หลังเที่ยง
น่าจะใส่ไม่ตรง ถอดออกมาก่อน ถอดที่ถังเด้วยก็ดี หาอะไรมัดลูกลอยไว้ หรือไปเติมให้เต็มถัง

แล้วก็มาตั้งเข็ม

ลองแล้วคับผม

รับปักคอม เสื้อโปโล เสื้อยืด เสื้อนักเรียน ปักข้อความหรือโลโก้ต่างๆ ตามใ

keeauto

ตกลงคือไปถอดที่เกจ์วัดคือถอดแผ่นหน้าปัทก์ออกใช่มั๊ย แต่ไม่ได้ถอดขั้วมันออกนะ ผมมาขยายความอีกทีนึง แล้วที่ว่าหักคือเข็มชี้พลาสติกคือหักครึ่งหรือหักเหลือโคนอย่างนั้นใช่มั๊ย พอเสียบขาเหล็กที่เป็นเหมือนเข็มเข้าไปมันไม่ขยับ  ตามนั้นนะ
   ก่อนอื่นถอดเข็มออกมาใหม่ดูว่าเข็มคดรึเปล่า ถ้าไม่คดก็เสียบใหม่บางทีเสียบไม่แน่น หรือว่าเป็นแบบถอดเข็มพลาสติกออกแล้วเหลือเข็มเหล็กคาอยู่ดึงไม่ออกนั่นคือเจ้ารูเข็มพลาสติกมันหลวมแล้วล่ะ ยังไงลองเสียบให้แน่นดูก่อนแล้วเสียบปลั๊กลองดูอีกที

keeauto

นี่คือภายในของเกจ์วัดน้ำมัน(รูปไม่ชัด)หลังจากรื้อเอาขดลวดออกหมดแล้วเจ้าตัวเหมือนลูกข่างนั่นมีแม่เหล็กกลมดำๆหมุนอยู่ข้างใน จริงๆผมความรู้ไม่แน่นเรื่องนี้และไม่ค่อยกล้าถอดเข็มชี้ออกเลยเพราะไม่รู้ตำแหน่งเดิมใส่กลับคืน เวลาถอดก็ต้องงัด แตกไปหลายอันแล้ว

Ahson

ผมเคยได้คุยกับช่างซ่อม ไมล์รถยนต์ (น่าจะเหมือนของมอเตอร์ไซด์) อาการเข็มไม่ขึ้นจากที่ฟังมาไปงัดเข็มชี้มันหัก ผมว่าตอนที่มันหัก ตัวแกนที่ติดกับเข็มชี้(ก้านยาวๆที่ชี้เลข)

มันไม่ได้ศูนย์ ลองหาอะไรเขี่ยให้เข้าที่น่าจะใช้ได้

iicezkub19

เลขบัญชี 5360507802
นายสหรัฐ ธุระพันธ์ กรุงไทย
082-6975956

เดช..ไอ้เสื้อทอง

1.เปิดเบาะ    ขัน  เอา เกจ์ ลูกลอย ในถัง ออกมา  โยกขึ้น โยกลง ดู ดิ ครับ   มีปฎิกริยาอะไร ตอบสนอง ไหม 

หากเป็น แรง โยก จาก มือ  มัน จะ ขึ้นไว กว่า ระดับน้ำมัน     เราอาจจะไปเกร็งกับเรื่องเข็มหัก  มาก ไป จนลืม ใส่ใจตรงนี้ว่า  มันอาจจะพัง พอดี ก็ได้ 

2. หากแน่ใจ ชัด ๆ ว่าเกจ์เสีย  ก็ซื้อมาใส่ใหม่เหอะครับ   ...ของธรรมดา  300  กว่า บาท  ใช้ดีเหมือนกัน 

.
" ความซื่อสัตย์ จะสร้างความสุขที่แท้จริง  ให้แก่เรา  "