Main Menu

โดนช่างสั่งห้ามใช้ E20 ที่ผสมเองไปครับ

เริ่มโดย micronz, ตุลาคม 16, 2012, 02:39:37 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

micronz

เขั้ม มันค้างน้ำมันไม่ลง
กรรม ผมก้ไม่มีเวลาซ่อมเองล่ะครับ
จิงๆๆก้ไม่ยากหรอก เพียงแต่แกะไรออกมา ยัะงไม่เคยหัด  คอมพิวเตอร์เนี่ย สบม . จัดเองได้หมดแต่รถนี่ มันต้องมีเวลาลองสักครั้งครับ

ผมไม่เชื่อหรอกว่า E20 จะปัญหาไรมากมาย  แต่คงต้องหยุดพักก่อนเพราะมีปัญหา ทุกสัปดาห์ครับ
   ตอนนี้เวฟ  กับ โชกัน ยัุงใช้ e20  กับ 50  อยุ่นะครับ
สู้ต่อไปทาเกชิ

sarawutch

ที่เข็มมันค้างเป็นเพราะอะไรหรอครับที่ช่างเค้าบอกมา
หรืออาจเป็นเพราะเกิดคลายตะกันในคาร์บูเรเตอร์

ถ้าใช้ E20 รถผมเองก็ไม่เคยเป็นนะครับ
ขนาดใช้มาจะ 2 ปีแล้วยังไม่เคยจะมีปัญหาอะไรเลย
และมีอยู่ช่วงหนึ่งจอดนาน 4 เดือนแบบ e20 เต็มถัง กลับมาก็ไม่เป็นอะไร
แค่สตาร์ทยากหน่อยตอนแรกเพราะจอดนาน
NSR 150 RR ปี 96 เดิมๆ เติม E20 คาร์บูเดิม นมหนู 138 เดินเบา 45 เข็มล็อก 3

micronz

อ้างจาก: sarawutch เมื่อ ตุลาคม 16, 2012, 03:10:40 หลังเที่ยง
ที่เข็มมันค้างเป็นเพราะอะไรหรอครับที่ช่างเค้าบอกมา
หรืออาจเป็นเพราะเกิดคลายตะกันในคาร์บูเรเตอร์

ถ้าใช้ E20 รถผมเองก็ไม่เคยเป็นนะครับ
ขนาดใช้มาจะ 2 ปีแล้วยังไม่เคยจะมีปัญหาอะไรเลย
และมีอยู่ช่วงหนึ่งจอดนาน 4 เดือนแบบ e20 เต็มถัง กลับมาก็ไม่เป็นอะไร
แค่สตาร์ทยากหน่อยตอนแรกเพราะจอดนาน
ครับผม ช่างชอบมีอคติด้วยล่ะครับ  เห้อ แต่ผมก็ไม่ว่างหัดแงะ เองอ่ะครับ เลยตามน้ำไปก่อน เซ้งเป็ดมากๆๆๆๆๆๆๆ
เข้มค้างเค้าบอกว่ามีึคราบในสีขาวเกาะเต้มน่ะ  เข้มค้างเลย     ไว้ผมเสร้จงานว่างๆๆ อาจจะหาทางฝึกซ่อมคาร์บุดูมั่งครับ
พี่น้อง พอรู้ขั้นตอนนีิดหน่อยและครับ   
   ขอบคุณครับ Sarawuch    ไงมีโอกาศผมต้องพยายามดันกลับมาเติม เอ้นโปร

ratree

เขั้ม มันค้างน้ำมันไม่ลง
กรรม ผมก้ไม่มีเวลาซ่อมเองล่ะครับ
จิงๆๆก้ไม่ยากหรอก เพียงแต่แกะไรออกมา ยัะงไม่เคยหัด  คอมพิวเตอร์เนี่ย สบม . จัดเองได้หมดแต่รถนี่ มันต้องมีเวลาลองสักครั้งครับ

ผมไม่เชื่อหรอกว่า E20 จะปัญหาไรมากมาย  แต่คงต้องหยุดพักก่อนเพราะมีปัญหา ทุกสัปดาห์ครับ
   ตอนนี้เวฟ  กับ โชกัน ยัุงใช้ e20  กับ 50  อยุ่นะครับ
สู้ต่อไปทาเกชิ

เข็มปิดน้ำมันมันค้าง ทำให้น้ำมันหยด หรือไม่ก่ะถึงกับไหลย้อยเลย  ก่ะมีสาเหตุจาก
การปล่อยให้น้ำมันในคาบูฯลดระดับมากหรือถึงกับแห้ง แล้วไอน้ำ จากอัลกอฮอลล์+กับการบูดของมันก็ไปทำให้เกิดยางเหนียวเกาะยึดเข็มปิด-เปินน้ำมันลงคาบู ทำให้น้ำมันรั่ว
การป้องกัน ก็ต้องปล่อยน้ำมันให้ลงคาบูฯอย่างสม่ำเสมอ (อย่าให้น้ำมันในคาบูแห้ง)ถ้าเป็นรถที่มีตัว ปิด-เปิดน้ำมันอัตดนมัติ เช่นพวกรถกระเทยต่างๆ(แดช โซนิค เวพป์ฯลฯ)ต้องหมั่นติดเครื่องเพื่อให้น้ำมันในคาบูไม่แห้งค่ะ

วิธีแก้ไข ต้องล้างทำความสอาดตรงวที่มันติดให้มากๆ แคะ ขูดออกให้เกลี้ยง(ระวังโดนรูในเสียหายนะ มันจะเสียคาบูไปเลยเชียวล่ะค่ะ)

สิบปากว่าหรือจะเท่าตาเห็น สองตาเห็นมิอาจเท่ามือคลำ..น่า..จ๊ะ

rally2000

ทั้งเป็นคราบสีขาวและเศษสีขาวเป็นผงๆก็น่าจะมาจากน้ำมันเน่าคาคาร์บูครับ น้ำมันธรรมดาก็เป็น
ถ้าเป็นผงสีขาว ปล่อยไว้ระวังคาร์บูทะลุแบบรถผม เฮอๆๆๆๆๆ
สูตร ฟิสิก 2TกำลังD

รถทุกคัน น้ำมันทุกหยด อย่าใช้ทิ้งขว้าง เป็นของมีค่า ขุดเจาะเหนื่อยยาก ลำบากหนักหนา สงสารบรรดา คนไม่มีตัง...[

micronz

จร้า เผาน้ำทิ้งเวลาไม่ขับดีที่สุดอร่าครับพรุ่งนี้ต้องจัดแต่เช้าเแร้วเห้อ

I@มดแอ๊ว...@

เติมเอลกอร์ฮอร์ที่คน ทำไมต้องเติมซ้ำอีก  (แซวนะคัฟ)

คติศักดิ์  กลดี  ธ.กรุงเทพ 462-0-75990-4
77 ม.6 ต.ทมอ อ.ปราสาท จ.สุรินทร์ 32140
0854110017

micronz

อ้างจาก: I@มดแอ๊ว...@ เมื่อ ตุลาคม 18, 2012, 01:06:19 ก่อนเที่ยง
เติมเอลกอร์ฮอร์ที่คน ทำไมต้องเติมซ้ำอีก  (แซวนะคัฟ)
555+ ไม่มีวงเล้บ นี่มีงงครับ ฃขอบคุร ครับพี่ I@มดแอ๊ว...@
ที่แวะมาทัก กระทู้ผม    รุ่นใหญ่ตอนนี้ คงประสพเจอความเปลี่ยนแปลงพลังงาน อาจมีงงเล้กน้อย อิอิ
----------------------------------
  มกราคม ที่เลือนไป ริบ หัวจ่ายเบนซิน เพือ่ มาลง e20 (แค่ ปตท. บางจากนะปั้มอื่น 91 มีอยู่ครับ)   ดีผมอยู่ใต้นะ หาเบนซินเพียว ราคา กันเองไม่ยากครับ  
คงต้องทนใช้ไปก่อน จนกว่าจะเปลี่ยน คาร์บุเรเตอร์
  คาบู ใหม่ซิงๆๆๆ โนพรอมแพรม ครับ

KenJi

ตอนนี้ปั๊มบางจากที่ผมเติมประจำริบหัวจ่ายเบนซิน 91 ไปแล้ว แต่เอา E85 มาแทน อิอิ...

micronz

อ้างจาก: KenJi เมื่อ พฤศจิกายน 21, 2012, 06:41:38 หลังเที่ยง
ตอนนี้ปั๊มบางจากที่ผมเติมประจำริบหัวจ่ายเบนซิน 91 ไปแล้ว แต่เอา E85 มาแทน อิอิ...
บางจากนี่ไม่แปลกใจครับ
แต่ปตท เนี่ยไวๆๆ เลยได้มี e20 กันทั่วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ

KenJi

อ้างจาก: micronz เมื่อ พฤศจิกายน 22, 2012, 12:04:14 ก่อนเที่ยง
อ้างจาก: KenJi เมื่อ พฤศจิกายน 21, 2012, 06:41:38 หลังเที่ยง
บางจากนี่ไม่แปลกใจครับ
แต่ปตท เนี่ยไวๆๆ เลยได้มี e20 กันทั่วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆครับ
ปตท. แถวบ้านผมบางปั๊มยังไม่มี E20 เลย.....

nuttakit

ser ตัวเเรก กะ ตัวสุดท้าย

art_racing

อี85 ตะกรันเหนียวๆๆใสๆๆเกาะหนามาก ถ้าทิ้งไว้นาน ผมก็ยังไม่รู้ว่ามันเป็นคืออะไร
อี85 เหมากับรถใช้ทุกกวันครับ

micronz

ตอนนี้ผมเปลี่ยนาคาร์บุใหม่แล้วครับ

กลับมาเล่น e20 เหมือนเดิม คาร์บูเก่าให้ช่าง โม่งไปแระ ช่างที่ห้ามไม่ใช่คนนี้นครับอีกคน อิอิ

tomjung4

DOHC

เคยเจอครับ สิ่งที่เหนียวๆขาวๆ อุดที่รูน้ำมันคาร์บู   มันคือ กาวที่อยู่ในกรองเบนซิน บางรุ่น ที่ใช้กาวสีขาวไม่ทนแอลกฮอล์ ครับ
เปลี่ยนกรองเบนซินเป็นรุ่นอื่น และก็ล้างคาร์บู ตอนนี้หายละครับ

micronz

ตอนนีน้ำมันบูดจอดสนิทไป เร้วๆๆนี้เอาไปล้างก็หาย ครับ

4 จังหวะ e50  e20  ตะบึงมันศื

GtozA

K.นิธิโรจน์ โทร.085-8325207(บิ๊ก)
LINE ไอดี0863114925

[

... Club ใจง่าย ...                                  
... ใจง่าย Club ...                 ... แก้งส์ ใจง่าย