Main Menu

ใคร เคย เป็น บ้าง ครับ รถสบัด!

เริ่มโดย NuNiKuNg, เมษายน 16, 2012, 10:06:26 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

NuNiKuNg

;)

เหตุการรณ์ เกิด ขึ้น วันนี้ ครับ ผม ขับ รถจักรยานยนต์ อยู่(ความเร็วก้พอสมควร) เกิดตกหลุม แล้วก็เกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันครับ
รถเกิดการสบัดอย่างรุนแรง จน ผม คิดว่า จะเอาไม่อยู่แล้ว (ไม่รอดแน่ตู) สบัดแรงมากคับ ส่ายซ้ายขาว ไปมาแรงมากจนผมเกือบ
กระเด็นออกจากรถ แต่ผมก็ตั้งสติไว้ ได้ แล้ว ผ่อนคันเร่งลง รถจากที่ สบัดอย่างรุน แรงก็สงบ ลง
  :-*

ma-deaw

เคยครับ สมัยขี่แข่ง 120 ทางตรงก่อนโค้ง10 เมตร ยกคันเร่งอยู่ก็สะบัด ยังดีที่ใส่กันสะบัดไม่งั้น เจ็บ  ใส่กันสะบัดปลอดภัยครับ+อย่าประมาท

terry

087-6064647 แทรี่ ครับ

NuNiKuNg

อ้างจาก: terry เมื่อ เมษายน 17, 2012, 12:18:16 หลังเที่ยง
หน้ากลัว ขนาด

:-X น่ากลัว จิง ๆครับ สบัดจน ที่เหยียบเบรค มา ปะทะกับ เท้า จน หนังหลุดเลือด ออก เลย  :P

*-* อาร์ม.โคราช *-*

ต้องตรวจเช็คระบบรถให้ดีก่อนแข่งนะคับ  อันตรายมาก
085-3134378 ดีแทค มีเบอร์นี้เบอร์เดียว อาร์มคับ

เลขบัญชี 5450371736 ธ.กรุงเทพ สาขา.กาบเชิง ภาณุพงศ์ พยัคฆเสนา

http://www.facebook.com/ เฟชผมคับ

http://2strokeclub.com/smf/index.php?topic=49417.0

๑๒๓๔

เช็คลมยางหน้ากับโช๊คหน้าครับ

มีผลมาก

terry

ไป่กินข้าวเทียง กลับมายัง นึกถืง กระทุนี่อยู่เลิย.......สยอง
รถจะสบัดได้ตั้งแต่ความเร็วเท่าไร่หรือ ครับ (หลอนไป่แล้ว)
ท่าน ma-deaw สบัดตั่งแต่ 120 แล้ว
มีใครเคิย สบัด ด้วยความเร็วตำก่วานี่ไหม ครับ

ma-deaw

อ้างจาก: terry เมื่อ เมษายน 17, 2012, 03:28:13 หลังเที่ยง
ไป่กินข้าวเทียง กลับมายัง นึกถืง กระทุนี่อยู่เลิย.......สยอง
รถจะสบัดได้ตั้งแต่ความเร็วเท่าไร่หรือ ครับ (หลอนไป่แล้ว)
ท่าน ma-deaw สบัดตั่งแต่ 120 แล้ว
มีใครเคิย สบัด ด้วยความเร็วตำก่วานี่ไหม ครับ
ขี่มา 60 ตกหลุมแอ่งกระทะ จับแฮนด์ไม่แน่นก็มีเสียวครับ

ปุ้ยชัยภูมิครับป๋ม

เคยตอนอารมไม่ดีออกตัวรีดครัชนิดหน่อย แล้วปล่อยครัชรถเลยสะบัดกระแด่วๆดีที่ผ่อนคันเร่งทัน ไม่งั้นอายเขาแย่555

270กม./12.77ลิตร

yutthachai_w

น้าบาน บอกว่าหากสะบัดให้ตั้งรถให้ตรงและใช้เบรคหลังครับ จะหยุดอาการได้ แต่ผมไม่เคยลองเพราะผมขับไม่เคยเจออาการสบัดเลย

ปุ้ยชัยภูมิครับป๋ม

อ้างจาก: yutthachai_w เมื่อ เมษายน 17, 2012, 06:02:34 หลังเที่ยง
น้าบาน บอกว่าหากสะบัดให้ตั้งรถให้ตรงและใช้เบรคหลังครับ จะหยุดอาการได้ แต่ผมไม่เคยลองเพราะผมขับไม่เคยเจออาการสบัดเลย

ลองขับแล้วทำความเร็วให้เพิ่มขึ้นในระยะเวลาสั้นที่สุดเท่าที่จะทำได้ดูครับ แล้วจะพบกับความฮามันจริงๆโดนดีดเกือบตกรถ555

270กม./12.77ลิตร

NuNiKuNg

:-[ ประมาณ ว่า ม้า พยศ หรือ สู้ กระทิง เลยทีเดียว เชียว  :o

NuNiKuNg

:D ดีน๊ะ ครับ ได้วิธีแก้ ปัญหา เบื้องต้นและเฉพาะหน้าจากผู้ มีความรู้และประสบการณ์  คือ ผ่อนคันเร่งแล้วใช้เบรคหลัง  ???

terry

ถ้าใช้เบรคหน้า จะไป่กันยกใหญ่หรือ ครับ

NuNiKuNg

ถ้าเจอเหตุการณ์รถสบัด คุณอย่าคิดเลยครับว่าคุณจะมีโอกาสกำเบรคหน้า ถ้าหากกำแฮนด์ ข้างใดข้างหนึ่งไม่มั่งคงแล้ว
ความเสี่ยงในการล้มน่าจะมีเพิ่มมากขึ้น เพราะ เวลารถ สบัดนั้น ชุดหน้าทั้งชุดจะสบัดไปมา ด้วยความรุนแรง(หน้าสบัด)

:o

ma-deaw

อ้างจาก: NuNiKuNg เมื่อ เมษายน 18, 2012, 03:16:14 หลังเที่ยง
ถ้าเจอเหตุการณ์รถสบัด คุณอย่าคิดเลยครับว่าคุณจะมีโอกาสกำเบรคหน้า ถ้าหากกำแฮนด์ ข้างใดข้างหนึ่งไม่มั่งคงแล้ว
ความเสี่ยงในการล้มน่าจะมีเพิ่มมากขึ้น เพราะ เวลารถ สบัดนั้น ชุดหน้าทั้งชุดจะสบัดไปมา ด้วยความรุนแรง(หน้าสบัด)

:o
ใช่แล้วครับยิ่งถ้า ไม่ตั้งสติให้ดีมีสิทธิ เป็นซุปเปอร์แมนได้ครับ555++

aoaaued

เคยครั้งนึงเมื่อกลางปี51ตอนที่ขี่แดชตกหลุม ยังโชคดีที่ไม่กลิ้งเพราะกำครัทได้ทัน ก็มาเร็วมากอยู่เจอหลุมค่อนข้างใหญ่ กระตุกยกล้อหน้าพ้นได้แต่ล้อหลังลงเต็มๆ ล้ออลูมิเนียม DID 1.4 หักตรงรอยต่อวงเบี้ยว ดุมล้อตรงที่เกาะซี่ลวดฉีกไป4ซี่แถมมีซี่ลวดขาดอีกหลายเส้น ต้องขับประคองรถกลับบ้านแทบแย่ อาการมันราวกับขี่ม้าพยศเลยแหละ

ma-deaw

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ พฤษภาคม 06, 2012, 10:18:00 ก่อนเที่ยง
เคยครั้งนึงเมื่อกลางปี51ตอนที่ขี่แดชตกหลุม ยังโชคดีที่ไม่กลิ้งเพราะกำครัทได้ทัน ก็มาเร็วมากอยู่เจอหลุมค่อนข้างใหญ่ กระตุกยกล้อหน้าพ้นได้แต่ล้อหลังลงเต็มๆ ล้ออลูมิเนียม DID 1.4 หักตรงรอยต่อวงเบี้ยว ดุมล้อตรงที่เกาะซี่ลวดฉีกไป4ซี่แถมมีซี่ลวดขาดอีกหลายเส้น ต้องขับประคองรถกลับบ้านแทบแย่ อาการมันราวกับขี่ม้าพยศเลยแหละ
ความรู้สึกตอนนั้น เป็นไงบ้าง  ใจสั่น หัวใจเต็นเร็ว มือไม้สั่น อะดีนนาลีนหลั่ง ใช่ไหม่ครับ สนุกดีนะ

KenJi

ผมพึ่งเจอมาสดๆร้อนๆ เลย เมื่อ 3 วันก่อน ขับไป รร. ถนนมันตรงยาวเลยซัดไปซะ 100 นึง ถนนมีหลุมเป็นบางช่วงเพราะเค้าทำถนน ตอนนั้นรถเยอะ + มาเร็วหลบไม่พ้น เลยตกหลุมแล้วอยู่ๆรถก็สบัด + ล้อหน้ายกขึ้นมานิดนึ่ง ตกใจมากเลยเกร็งแขนและประคองแฮนให้นิ่งแล้วบิดต่อรถจึงตั้งหลักได้ พอหลังเลิกเรียนขับกลับมาแล้วจอดรถดูหลุมที่ตัวเองตกเมื่อเช้าปรากฏว่าแทบร้อง หลุมกว้าง + ลึกมาก

:) :) :) :)

<< ZenSoNic >>

ขับสนามเจอบ่อยมากเวลาเปิดคันเร่งออกจากโค้ง T^T