Main Menu

ช่วยกระผมทีครับ รถผิดซดน้ำมันพอ1000 cc

เริ่มโดย saruchh, มกราคม 18, 2016, 08:30:43 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

saruchh

ผมมีTZM ที่ไม่ได้ขับมา1ปีเต็มครับ กระผมทำการล้างคาบูเปลี่ยนหัวเทียนใหม่ และออโต้ลูปยี่ฮ้อPtt

แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง และน้ำยาหล่อเย็นครับ

ผมลองใช้น้ำมันโซฮอล95ขวด1ลิตรลองวิ่งดู จับทริปกับไมล์เดิมๆที่ความเร็ว90-140

ผลปรากฏว่า น้ำมันเกลี้ยงขวดแต่วิ่งได้แค่ 11 กิโลเมตรเองครับ

ผมเห็นรถคันอื่นๆก็วิ่งประหยัดกว่านี้ที่20-30กิโล

รถผมเครื่องไม่มีเสียงแหวนหรือก้านหลวมเลย เสียงเงียบครับ

เปิดสวิชต์วาล์วก้เปิดปกติ แล้วขับวาล์วก้เปิดรอบที่6000ที่เกียร์สองครับ

รถก้ไม่ขับกระโชกโฮกฮาก ถังก้ไม่ได้รั่ว

ผมจนปัญญาแล้วครับ ช่วยผมทีนะครับ

o_nsr

ใจเย็นๆครับ ลองสังเกตุครับว่าต้องใช้คันเร่งมากกว่าปกติหรือเปล่า อัตราเร่งปกติไหม มีน้ำมันรั่วที่ตรงไหนหรือเปล่าครับโดยเฉพาะที่คาบู  ยังไงซะมันก็ไม่กินขนาดนี้หรอกครับ

Franesae

ของผมก็ประมาณ 15 กิโลเมตรต่อลิตร ครับ
นมหนูน้ำมันมันใหญ่ครับ และก็ขี่เร็ว รอบ 8,000 รอบต่อนาที ขึ้นไปครับ
ของนายต้องดูที่นมกนูละครีับว่ามันใหญ่ไปหรือเปล่า แล้วอีกอย่างนายก็ขี่เร็วด้วยนะ
30 กิโลเมตรต่อลิตรนี่ เค้าใช้ความเร็วรอบประมาณ 5,000-6,000 เท่านั้นแหละครับ
นาย เทพรัตน์   จันทะโส
ธนาคารกสิกรไทย สาขา หนองฉาง จ.อุทัยธานี
เลขที่บัญชี  216-2-35949-8
โทร 086-8182530   087-7476595

keeauto

ไอ้20-30โลต่อลิตรมันรถครอบครัว4จังหวะขับแบบปกติครับ  แล้วทีแซดเอ็มที่ความเร็วขนาดนั้นปกติมาก  คุณได้รับข้อมูลผิดแล้วล่ะ

pikky_team

ลองวิ่งด้วยความเร็วรอบคงที่ 4000 รอบ กับ 8000 รอบที่เกียร์เดียวกันดูครับ โดยใช้น้ำมันจำนวนเท่ากัน ระยะทางที่ได้จะได้แตกต่างกันเยอะพอสมควรเลยครับ แต่ความเร็วก็จะต่างกันเยอะเช่นกันครับ

G7

ตัวคุณ saruchh น้ำหนักเพิ่มขึ้นหรือเปล่าครับ ผ่านมาตั้งปีแล้วหวนกลับมาขับทีแซดอาร์อีกครั้ง ^_^!..

aoaaued

ความคิดเห็นส่วนตัวนะ รถ150 2จังหวะ ทุกรุ่นวิ่งทางยาวๆน่าจะได้ 20 กม/ลิตรเป็นอย่างน้อย (เอ็นโปร์ เติมE20 วิ่งร้อยเทิน ยังได้30กม.สบายๆ)
ลองตรวจเช็ค ระบบ เบรคฝืดหรือไม่ โซ่สเตอร์อัตราทด ?  การทำงานวาล์ว ว่าใส่สายถูกต้อง เสื้อสูบเดิมๆ หรือทำปลอกมา ถ้าปลอกเสื้อไม่ดี มีส่วนกินน้ำมันเพิ่มขึ้นครับ

lordomo

อ้างจาก: keeauto เมื่อ มกราคม 22, 2016, 01:28:23 ก่อนเที่ยง
  ไอ้20-30โลต่อลิตรมันรถครอบครัว4จังหวะขับแบบปกติครับ  แล้วทีแซดเอ็มที่ความเร็วขนาดนั้นปกติมาก  คุณได้รับข้อมูลผิดแล้วล่ะ
รถครอบครัว 4 จังหวะรุ่นไหนครับ ที่ว่ากิน 20-30 โลลิตรที่ความเร็วปกติ เดี๋ยวผมจะไปถามคนที่ใช้หลายๆคนดูว่ามันกิน 20-30โลลิตรที่ความเร็วปกติ จริงรึเปล่า
รถอะไรหว่า?

pikky_team

เดี๋ยวนี้เทคโนโยีเครื่องยนต์สี่จังหวะก้าวหน้าไปมากครับ อย่างเครื่องยนต์บลูคอร์ ที่อยู่ใน yamaha grand filano ยังโฆษณาไว้ว่าทำได้ถึง 60 กม./ลิตร เชียวนะ

บูรพาพยัคฆ์

อ้างจาก: keeauto เมื่อ มกราคม 22, 2016, 01:28:23 ก่อนเที่ยง
แสดงว่าเครื่องน่าจะหลวมแล้วละ   ถ้าสี่จังหวะ ได้ แค่นี้ 

ภาพความหลัง