Main Menu

ถามนิสนุงคับ nsr วางเครื่อง cbr 150 กะ 250 ได้มั้ยคับ

เริ่มโดย marmelos, พฤศจิกายน 07, 2015, 01:38:58 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

marmelos

ถามนิสนุงคับ nsr วางเครื่อง cbr 150 กะ 250 ได้มั้ยคับ  
ช่างแถวบ้านว่าได้ แต่ผมอยากรุให้มั่นใจ โดยเฉพาะตัว250 คับ

aoaaued

ถ้าวาง 150 ก็จะง่ายหน่อยเพราะขนาดไล่เลี่ยกัน แต่เรี่ยวแรงจะถดถอยไปกว่าเครื่องเดิม แต่ถ้าวาง 250 ก็ต้องใช้ฝีมือมากหน่อยเพราะเครื่องใหญ่ขึ้น ได้แรงพอๆกับเครื่องเดิมแต่อึดและทน แถมด้วยประหยัดน้ำมันกว่าครับ

lordomo

ช่างฝีมือถึงวางได้ เแต่ต้องเปลี่ยนท่อไปด้วย อาจจะต้องตัดแต่งเชื่อมองศาท่อใหม่
รถอะไรหว่า?

marmelos

อ้างจาก: aoaaued เมื่อ พฤศจิกายน 07, 2015, 02:58:44 หลังเที่ยง
ถ้าวาง 150 ก็จะง่ายหน่อยเพราะขนาดไล่เลี่ยกัน แต่เรี่ยวแรงจะถดถอยไปกว่าเครื่องเดิม แต่ถ้าวาง 250 ก็ต้องใช้ฝีมือมากหน่อยเพราะเครื่องใหญ่ขึ้น ได้แรงพอๆกับเครื่องเดิมแต่อึดและทน แถมด้วยประหยัดน้ำมันกว่าครับ

ขอบคุณคับ...ได้ความรุมากเลยคับ

marmelos

2จังหวะนี่แรงขนาดนั้นเลยหรอคับ...พึ่งเข้าใจคับ
งั้นขับ2จังหวะดีก่าคับ

lordomo

เครื่อง 2 จังหวะ 150 cc แรงม้าอยู่ที่ 30-40 แรงม้า
เครื่อง 4 จังหวะ 150 cc แรงม้าอยู่ที่ 17 แรงม้า (อ้างอิงจาก CBR 150) แต่จะได้ความประหยัดน้ำมันเพิ่มขึ้นมาพอสมควร
เครื่อง 4 จังหวะ 250 cc ถ้าเป็นสูบเดียว จะอยู่ที่ 26 แรงม้า (อ้างอิงจาก CBR 250)

nsr แรงไม่แรงก็เท่านี้อ่ะครับ เครื่องดีๆ ได้มากกว่า 180km/h  เร่งจาก 0-100 ก็ประมาณ 6-7 วินาที
ซึ่ง CBR 150 จะใช้เวลาเร่งมากกว่านี้พอสมควร

ดูคลิปนี้ได้เลยครับ
รถอะไรหว่า?

pikky_team

ถ้าจะวาง เอา 250 ไปเลย แนะนำให้หาเครื่องที่ได้มาครบๆทั้งชุดเลยนะครับ เครื่อง กล่อง ecu สายไฟ ท่อไอเสีย หัวฉีดกับพวกท่อไอดีเรือนลิ้นเร่ง ไม่งั้นเบิกอะไหล่อ้วกแน่นอนครับ อาจจะแพงกว่า nsr เดิมๆทั้งคัน สักสองสามเท่าตัวได้ มีเงินอย่างเดียวไม่ได้ครับ ใจต้องถึงด้วย อิอิ

บูรพาพยัคฆ์

ตากลมเดิมๆ ผมเจอมากะตัวเองแล้ว  ใช้ความเร็ว 110-120  ในการเดินทาง  โซ่เสตอรยางสเป็กเดิมโรงงาน เป๊ะๆ น้ำมันถังนึง 350 โลสบาย ผมขี่ตามกันไป ยอมเลย  ลองคิดดูละกันว่ากี่กิโลลิตร   

ภาพความหลัง

lordomo

อ้างจาก: บูรพาพยัคฆ์ เมื่อ พฤศจิกายน 18, 2015, 08:30:20 ก่อนเที่ยง
ตากลมเดิมๆ ผมเจอมากะตัวเองแล้ว  ใช้ความเร็ว 110-120  ในการเดินทาง  โซ่เสตอรยางสเป็กเดิมโรงงาน เป๊ะๆ น้ำมันถังนึง 350 โลสบาย ผมขี่ตามกันไป ยอมเลย  ลองคิดดูละกันว่ากี่กิโลลิตร   
ประหยัดกว่า npro ของผมอีกครับ

npro ผมวิ่งได้ 30 โลลิตร ถ้าขับ 50-60 นะครับ ส่วน n ตากลมอีกคันของผม เดิมทุกอย่าง ถ้าขับ 50-60 ได้เกิน 30 โลลิตร หน่อยๆ

แต่ถ้าขับเร็วๆ สัก 100 จะกินมากกว่า npro ที่ขับ 100 เท่ากันครับ
รถอะไรหว่า?

aoaaued

อ้างจาก: บูรพาพยัคฆ์ เมื่อ พฤศจิกายน 18, 2015, 08:30:20 ก่อนเที่ยง
ตากลมเดิมๆ ผมเจอมากะตัวเองแล้ว  ใช้ความเร็ว 110-120  ในการเดินทาง  โซ่เสตอรยางสเป็กเดิมโรงงาน เป๊ะๆ น้ำมันถังนึง 350 โลสบาย ผมขี่ตามกันไป ยอมเลย  ลองคิดดูละกันว่ากี่กิโลลิตร   

ได้ระยะทางแบบนี้เยี่ยมเลยครับ  150 ด้วยกัน N ตากลมนี่แหละประหยัดสุด  ประหยัดกว่าพวก LS Dash อีก

Bell Cat

เครื่อง cbr ที่ยกลง ถ้าได้เครื่องดีก้อโชคดีไป ประมานรถที่เกิดอุบัติเหตุ แต่เครื่องดีอย
แต่ถ้าได้เครื่องที่ช้ำมา แล้วเจ้าของเดิมยกลง แบบนี้ค่าซ่อมบานไส้แน่ครับ จะรู้สึกเลยว่าเครื่องเดิม nsr ซ่อมถูกกว่าเยอะๆๆๆๆ

ปล.ต่อให้ได้เครื่องสมบูรณ์มา วันนึงในภาคหน้ามันก้อต้องพังเสื่อม
cbr 250 ซ่อมแพงกว่า nsr เยอะครับ

บูรพาพยัคฆ์

ภาพความหลัง