Main Menu

ถามเรื่องวงจรไฟเลี้ยว mio zr ผมจะdiy ใส่รถอื่น

เริ่มโดย regular000, กรกฎาคม 17, 2015, 06:48:08 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

regular000

คือผมอยากทำชุดไฟเลียวมีโอ ที่สตาทไฟหรี่ติด เวลาเปิดไฟเลี้ยวแล้วไฟหรี่จะดับ ติดแต่ไฟเลี้ยวที่เปิด พอปิดไฟเลี้ยว ไฟหรี่จะกลับมาติดเหมือนเดิมอ่ะคับ พี่ๆพอรู้ไหมคับ

SIRI

ผมซื้อชุดสายไฟมาลองไล่ดูวงจร สายไฟ3เส้นที่ว่ามันออกมาจากใต้เรือนไมล์อะครับ ทีแรกคิดว่ารีเลย์ไฟเลี้ยวเป็นตัวควบคุม แต่ผมดูแล้วมันเป็นรีเลย์3ขาธรรมดา แต่2รุ่นจะคนละเบอร์นะครับ น่าจะเกี่ยวกับโหลด (รุ่นมีไฟหรี่และไม่มี) จึงเดาๆว่ามันน่าจะอยู่ที่เรือนไมล์หรือป่าวไม่ทราบ ยังงงๆ :-* ยังไม่ได้ดูต่อเลยว่ามันเป็นไงแน่  รอท่านผู้มีความสามารถมาไขข้อข้องใจต่อไปครับ...

pikky_team

ถ้าต้องการแค่ที่บอก เอาชุดไฟเลี้ยวเดิมก็ได้ครับ ตัดกลางทางเส้นสายไฟที่ไปที่หลอดไฟหรี่ แล้วใช้รีเลย์ตัดต่อเอา ต่อขา com มากจากแหล่งจ่ายไฟหรี่เดิม แล้วเอาอีกปลายที่วิ่งไปหลอดไฟหรี่ ต่อกับขา NC ส่วนไฟคอล์ยเลี้ยงรีเลย์ก็เอา มาจากไฟเลี้ยว แต่วิธีนี้จะให้ผลคือไฟหรี่จะกระพริบสลับติดดับกับไฟเลี้ยว แต่ถ้าต้องการแบบให้ไฟหรี่ดับตลอดเวลาช่วงที่ไฟเลี้ยวยัง กระพริบอยู่ต้องไล่วงจรเพิ่มเติมเอาครับ ไล่ไปหาจุดที่จ่ายไฟมายังวงจรกระพริบไฟเลี้ยวเลย ถ้าพอรู้วงจรไฟฟ้าเบื้องต้นก็ไล่ได้ครับ ไม่ยาก

Nerotendo

SIRI

อ้างจาก: pikky_team เมื่อ กรกฎาคม 18, 2015, 01:20:37 หลังเที่ยง
ถ้าต้องการแค่ที่บอก เอาชุดไฟเลี้ยวเดิมก็ได้ครับ ตัดกลางทางเส้นสายไฟที่ไปที่หลอดไฟหรี่ แล้วใช้รีเลย์ตัดต่อเอา ต่อขา com มากจากแหล่งจ่ายไฟหรี่เดิม แล้วเอาอีกปลายที่วิ่งไปหลอดไฟหรี่ ต่อกับขา NC ส่วนไฟคอล์ยเลี้ยงรีเลย์ก็เอา มาจากไฟเลี้ยว แต่วิธีนี้จะให้ผลคือไฟหรี่จะกระพริบสลับติดดับกับไฟเลี้ยว แต่ถ้าต้องการแบบให้ไฟหรี่ดับตลอดเวลาช่วงที่ไฟเลี้ยวยัง กระพริบอยู่ต้องไล่วงจรเพิ่มเติมเอาครับ ไล่ไปหาจุดที่จ่ายไฟมายังวงจรกระพริบไฟเลี้ยวเลย ถ้าพอรู้วงจรไฟฟ้าเบื้องต้นก็ไล่ได้ครับ ไม่ยาก
วงจรไฟหรี่/เลี้ยวของMio มันไม่เหมือนกับรถทั่วไป เจอสาย3เส้นยังไม่ตกใจ แต่ไล่ไปเจอสายเข้าเรือนไมล์ ถึงกับงง...ช่วยไล่วงจรMioให้ทีเถอะผมงงมาก มันเกี่ยวกับเรือนไมล์ด้วยหรอ

๑๒๓๔

SIRI

:-*คือไม่อยากให้ติดแบบสลับน่ะครับ อยากให้ดับไปเลยแบบMio แต่ก็เคยเห็นในยูทุปนะ ทำวงจรขึ้นมาใหม่เลย...ยังไม่ได้ลองครับ :(

pikky_team

รถอยู่ที่ไหนครับ ขี่มาหาผมเดี๋ยวไล่ให้ อยู่คลองเตยกรมศุลกากร แต่ต้องเป็นวันหยุดนะ
ปล.รือเองประกอบเองนะ ผมแค่ไล่สายไฟให้อย่างเดียว อย่างอื่นไม่เกี่ยว